ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนร่วมให้คำแนะนำผมกับ 2 รุ่นนี้ด้วยครับ พิเศษจริงๆ!!!  (อ่าน 7585 ครั้ง)

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ว่าบ้าบิ่นไปหรือเปล่า?
แต่เมื่อสักครู่ผมโทรติดต่อกับทาง British Motor ที่ถนนวิทยุสอบถามเรื่อง Discovery 4

โดยคำตอบที่ได้มาน่าพึงพอใจดีมากกับรถที่เปลี่ยนไปเกือบทั้งคัน
โดยเฉพาะภายในที่แตกต่างและดูดีกว่า Dis 3 เยอะมาก และการเตรียมแผนการลงทุนและการทำตลาดในไทย
ในอนาคตระยะยาวกว่า 10 ปี ซึ่งน่าสนใจมาก โดยเฉพาะศูนย์บริการตามหัวเมืองใหญ่ๆ
ซึ่งตอนนี้มีที่ พัทยา และถนนวิทยุที่ใช้บริการได้เลย และกำลังทำสัญญาที่โคราชและเชียงใหม่ (dealer เก่าที่เชียงใหม่)

พร้อมการ waranty 5 ปี /190,000 kms ทั้งคัน ซึ่งผมคิดว่าน่าสนใจทีเดียว
ตอนนี้ผมรอข้อมูลแบบเต็มรูปแบบจากทางบริษัทบริติช มอเตอร์ ในรุ่นที่ผมสนใจ จึงอยากสอบถามความเห็นและข้อแนะนำรวมถึง
ข้อคำนึงกับการวิจารณ์จาก dis 3 ถ้ามีผู้ที่ใช้รถรุ่นนี้ก่อนก็จะดีมากเลยครับ อะหนึ่งผมมีข้อมูลพื้นฐานเพิ่มเติมจากคุณ JIMMY ที่ review ไว้ค่อนข้างดีมาก
และหากมีข้อมูลเพิ่มจะดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

ส่วน BMW 7 Series 740 Li ผมเจอคันหนึ่ง สีขาว เจ้าของมีรถหลายคัน เขาจะขายให้ผมในราคา 6.9 ล้านบาท
และยังให้ข้อมูลผมไปตรวจสอบรถได้ด้วยทั้งทะเบียน รหัสเครื่องและรหัสตัวถัง ตอนนี้รอ check กับศูนย์ BSI อยู่เพราะ spect รถในอุปกรณ์
มาตราฐานตาม BMW Thailand มันไม่ตรงกับรถคันนี้อยู่รายการหนึ่ง เจ้าของออกมา 6 เดือนเศษใช้ไป 14,000 kms เลยกำลังเทียบราคากับคาเสื่อม
รูปและสภาพในเบื้องต้นไร้ที่ติ แต่ผมยังไม่วางใจ เพราะเข้าใจว่ารถ BMW นั้น sensitive มาในระบบ sensor electric ต่างๆ และแปลกใจที่เจ้าของยอมขาย
เพราะเขาให้ข้อมูลผมว่าเขามีรถหลายคันและดูเกินความจำเป็นสำหรับเขา ที่น่าแปลกใจผมเห็นเขาใช้คันนี้บ่อยมากที่สุดแต่ทำไมถึงขายผมเลยยังไม่วางใจ
แต่กำลังทำตามขั้นตอนในการตรวจสอบรถก่อนตัดสินใจซื้ออีกที จึงอยากขอข้อมูลจากทุกๆท่านว่าควรกังวลและเพ็งเล็งอะไรเป็นจุดแรกที่สำคัญๆกับการพิจารณาเผื่อผมตกหล่นรายละเอียดอะไรไป

จึงขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ยังยืนยันว่า ถ้าเป็น 7 เอา 730Ld ดีกว่าครับ

มีรีวิว แต่กว่าจะทำ คงต้องอีกเดือนนึง ตามคิว และดูเหมือนว่า จะมีคิวแทรกอีกแล้ว แหะๆ

ส่วน Disco 4 ผมไม่มีข้อมูล หรือแม้แต่ดีล อยู่ในมือเลยครับ
ลองคุยกับทาง British Motor ต่อไปดูครับผม

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
จะซื้อ Land rover รอตัวนี้มั้ยครับ ใหม่กว่า dis 4 แน่นอน ถ้าจะรอครับ

ลองยืมเครื่อง GT1 ไปตรวจสอบดู เพื่อความแน่ใจสำหรับ 740 คันนี้ก็ดีนะครับ

แต่ผมยืนยันครับ 730d หรือ S320 cdi ดีกว่าครับ

ภาพจาก worldcarfans.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 15:43:16 โดย ลูกหมูบอย »

ออฟไลน์ SUN-PS

ผมว่าBMWคันนี้ น่าจะมีอะไรพิกลๆอยู่นะครับ
สำหรับรถsuvไม่ลองพาแฟนไปลองรถlexusเหรอครับ
ผมว่ารถเหมาะกับworking womanมากๆนะครับ ขับง่าย ภาพพจน์ก็ดูดีครับ

• **
ยังยืนยันว่า ถ้าเป็น 7 เอา 730Ld ดีกว่าครับ

มีรีวิว แต่กว่าจะทำ คงต้องอีกเดือนนึง ตามคิว และดูเหมือนว่า จะมีคิวแทรกอีกแล้ว แหะๆ

ส่วน Disco 4 ผมไม่มีข้อมูล หรือแม้แต่ดีล อยู่ในมือเลยครับ
ลองคุยกับทาง British Motor ต่อไปดูครับผม

งั้น 7 Series ผมจะรอดู Review จากคุณ JIMMY และพิจารณาตัวรถคันนี้ เพื่อใช้การตัดสินใจซื้ออีกทีล่ะกันครับ
เผื่อมีอะไรที่ผมจะได้รู้ใหม่ๆจากคุณ JIMMY

ส่วน Dis 4 ถ้าคุณ JIMMY จะลองดูรายละเอียดตอนนี้ผมมีแค่ Catalogue รายละเอียด กับ spect รถในรุ่น Full Option
ที่เป็นตัวธงของ LR ไว้ยังไงถ้าคุณ JIMMY อยากลองอ่านและช่วยให้คำแนะนำผมเพิ่มเติม ผมจะได้ส่งให้คุณ JIMMY นะครับ

• **
จะซื้อ Land rover รอตัวนี้มั้ยครับ ใหม่กว่า dis 4 แน่นอน ถ้าจะรอครับ

ลองยืมเครื่อง GT1 ไปตรวจสอบดู เพื่อความแน่ใจสำหรับ 740 คันนี้ก็ดีนะครับ

แต่ผมยืนยันครับ 730d หรือ S320 cdi ดีกว่าครับ

ภาพจาก worldcarfans.com

Oh! LR X1 สวยดีครับ แต่ผมว่าข้างในมันดูไม่ใช่ LR แล้วเหมือนจะไปทาง Ford ยังไงพิกล

ส่วน BMW 7 Series ผมยังไม่รีบร้อนตัดสินใจโดยจะลองรอดู review จากคุณ JIMMY ด้วยน่ะครับ

• **
ผมว่าBMWคันนี้ น่าจะมีอะไรพิกลๆอยู่นะครับ
สำหรับรถsuvไม่ลองพาแฟนไปลองรถlexusเหรอครับ
ผมว่ารถเหมาะกับworking womanมากๆนะครับ ขับง่าย ภาพพจน์ก็ดูดีครับ

Lexus ควรอยู่ในกรุงฯมากกว่าน่ะครับในความคิดผม
ผมมักเดินทางไปที่ๆ Lexus จะลำบากในหลายๆกรณี

หากเลือก Land Rover Discovery 4 จริงๆ คงอาจตัดใจจาก Volvo XC 60 แต่ทั้งนี้ผมต้องพิจารณาตัวรถอีกที
เพราะราคาได้บ้านหลังใหญ่เลยเชียว

7 Series ผมเอ๊ะใจเหมือนกันครับ แต่ผมเคยฝัน (เป็นแนวความเชื่อครับ) ว่าท่านพระภูมิหรือท่านเจ้าที่ได้มาคุยด้วย
และคำตอบที่ไม่ตรงแต่ผุดมาเป็นภาพให้เห็นคือ 7 Series สีขาว และฝันถึงมัน 2 ครั้ง หลังจากนั้นในเหตุการณ์ต่างๆ
ถ้าเรียกว่าเป็นเคล็ดคงผมคงต้องเลือกไม่ขาวก็บรอนดซ์เงิน และตอนที่ผมกำลังจะตัดสินใจเลือกรถซึ่งกำลังกังวถึงเรื่อง
ราคาค่าตัวเพราะมันสามารถซื้อบ้านหลังใหญ่ได้เลย และรถคันนี้มันก็โผล่ออกมา ทะเบียนสวยด้วยครับ 740 ออกมาโดยไม่ได้ lock ด้วย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
งบมาถึงขนาดนี้แล้ว ผมว่ามองยุโรปไปเลย ทั้งสมถรรนะและภาพลักษณ์ ดีกว่าเยอะครับ ข้ามไปเลยครับ Lexus

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=l8MTpaBUCpc&feature=related[/youtube]

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=5ggaef4Emik&feature=related[/youtube]

ออฟไลน์ BrownCony

Oh! LR X1 สวยดีครับ แต่ผมว่าข้างในมันดูไม่ใช่ LR แล้วเหมือนจะไปทาง Ford ยังไงพิกล

ไม่ใช่แล้วครับ คนละรุ่น และรุ่น LR X1 ผมไม่เคยได้ยินนะครับ
รุ่นที่ผมกล่าวถึงคือรุ่น Land Rover "LRX" เท่านั้น และก็ยังไม่มีใครเห็นภาพภายใน
และไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับฟอร์ดแต่อย่างใด
สำหรบผมเป็น Land rover ที่น่าสนใจมากๆ

ลองดูรายละเอียดที่นี่ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Land_Rover_LRX

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Disco 4 เป็นรถหรูที่ลุยได้จริงครับ มันไม่ใช่แค่ Luxury SUV ธรรมดา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **

ไม่ใช่แล้วครับ คนละรุ่น และรุ่น LR X1 ผมไม่เคยได้ยินนะครับ
รุ่นที่ผมกล่าวถึงคือรุ่น Land Rover "LRX" เท่านั้น และก็ยังไม่มีใครเห็นภาพภายใน
และไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับฟอร์ดแต่อย่างใด
สำหรบผมเป็น Land rover ที่น่าสนใจมากๆ

ลองดูรายละเอียดที่นี่ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Land_Rover_LRX

ขอโทษครับผมจำผิด ผมจำเป็นแนว X อะไรประมาณนี้เลยจำผิด
ส่วนภายในผมเห็นจาก concept car น่ะครับและที่เปรียบกับ ford นี่เพราะอาจอิทธิพลของ ford ก่อน Tata จะ take over น่ะครับ

• **
แหมะ! ตุณ PKS8 ทำผมแล้วครับ

ผมยิ่งชอบ Audi มากเลยครับ และอุตส่าห์พยายามตัดมันออกจาก list ผมแล้ว
เห็นแบบนี้แล้วกลืนน้ำลายมากเลย....555

ผมหลงใหลใน Quattro กับ ไฟท้ายใน Q5
และ Audi ดูยังไงก็ classic ดีครับ A5, A6, A8 และ Q5

ผมเคยลองที่จีน A8 6.0 LWB Quattro ตัวเดียวกับในเรื่อง Transporter 2 ที่ Jason Statham ใช้ขับในเรื่อง
ผมลองแล้วครับเรื่องระบบ quattro แบบตะบี้ตะบันไม่เกรงใจระบบของรถ ถอยหลังเข้า 80 ประมาณ 30 m. ก่อน
ประคองพวงมาลัยหันหน้ารถเปลี่ยนทิศทางก่อนเปลี่ยนเข้า D เหยียบมิดเท่าที่รถจะส่งกำลังเครื่องไปได้

ระบบล้อสุดยอดมากครับเปลี่ยนในทันทีแบบต่อเนื่อง แถมที่จีนรับประกันด้วยว่าตะบี้ตะบันเลย สุดยอดมากครับ
รถไม่สะบัดและออกอาการที่พวงมาลัยเลย สมดุลย์มาก ล้อไม่มีปัญหาด้วย ผมเองก็พึ่งรู้ว่า Audi ทำไม่เหมือนกันในเรื่องการปรับ
ระบบพร้อมกับขนาดเครื่องเพื่อรองรับกำลังเครื่องในทุกๆส่วน ตอนแรกผมนึกว่าในหนังคงทำให้ดูเว่อร์นิดๆ แต่รถทำได้ดีเลยครับ
แถมรองรับการทำแบบที่ผมทำนี่ได้เป็นปีๆ
สุดยอดครับ

PKS8

แหมะ! ตุณ PKS8 ทำผมแล้วครับ

ผมยิ่งชอบ Audi มากเลยครับ และอุตส่าห์พยายามตัดมันออกจาก list ผมแล้ว
เห็นแบบนี้แล้วกลืนน้ำลายมากเลย....555

ผมหลงใหลใน Quattro กับ ไฟท้ายใน Q5
และ Audi ดูยังไงก็ classic ดีครับ A5, A6, A8 และ Q5

ผมเคยลองที่จีน A8 6.0 LWB Quattro ตัวเดียวกับในเรื่อง Transporter 2 ที่ Jason Statham ใช้ขับในเรื่อง
ผมลองแล้วครับเรื่องระบบ quattro แบบตะบี้ตะบันไม่เกรงใจระบบของรถ ถอยหลังเข้า 80 ประมาณ 30 m. ก่อน
ประคองพวงมาลัยหันหน้ารถเปลี่ยนทิศทางก่อนเปลี่ยนเข้า D เหยียบมิดเท่าที่รถจะส่งกำลังเครื่องไปได้

ระบบล้อสุดยอดมากครับเปลี่ยนในทันทีแบบต่อเนื่อง แถมที่จีนรับประกันด้วยว่าตะบี้ตะบันเลย สุดยอดมากครับ
รถไม่สะบัดและออกอาการที่พวงมาลัยเลย สมดุลย์มาก ล้อไม่มีปัญหาด้วย ผมเองก็พึ่งรู้ว่า Audi ทำไม่เหมือนกันในเรื่องการปรับ
ระบบพร้อมกับขนาดเครื่องเพื่อรองรับกำลังเครื่องในทุกๆส่วน ตอนแรกผมนึกว่าในหนังคงทำให้ดูเว่อร์นิดๆ แต่รถทำได้ดีเลยครับ
แถมรองรับการทำแบบที่ผมทำนี่ได้เป็นปีๆ
สุดยอดครับ

ใน Transporter ผมว่ามันน่าจะเป็น S8 มากกว่ามั้งครับ ยังไงก็เชียร์ Audi ครับ ไม่ใช่เฉพาะความสวยและแตกต่าง แต่สมถรรนะมันดีกว่าจริงๆ

เรื่องซ่อม ผมว่าถ้าเราหาข้อมูลเยอะๆ มันก็พอไหว และยิ่งถ้าคนหันมาใช้เยอะอีกหน่อย อะไหล่คงมีเยอะกว่านี้ และที่สำคัญเดี๋ยวนี้รถญี่ปุ่นก็ซ่อมแพงเหมือนเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ

• **

ใน Transporter ผมว่ามันน่าจะเป็น S8 มากกว่ามั้งครับ ยังไงก็เชียร์ Audi ครับ ไม่ใช่เฉพาะความสวยและแตกต่าง แต่สมถรรนะมันดีกว่าจริงๆ

เรื่องซ่อม ผมว่าถ้าเราหาข้อมูลเยอะๆ มันก็พอไหว และยิ่งถ้าคนหันมาใช้เยอะอีกหน่อย อะไหล่คงมีเยอะกว่านี้ และที่สำคัญเดี๋ยวนี้รถญี่ปุ่นก็ซ่อมแพงเหมือนเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ

อ๋อ! นั่นภาค 3 ครับใช้ S8 ดูได้จากกรอบกระจกมองข้างและ interior ตามข้อมูลที่ 2 เป็น A8 6.0 ตัว Top ที่สุด กระจกกันกระสุน

คุณ PKS8 ใช้ Audi รึเปล่าล่ะครับ ไว้ผมจะได้มีเพื่อนร่วมชะตาในการจัดการเวลารถมีปัญหา....555
แต่มันก็ไม่เสียง่ายๆขนาดนั้นหรอกครับ รถระดับนี้ เว้นแต่อุบัติเหตุเท่านั้น...

PKS8

อ๋อ! นั่นภาค 3 ครับใช้ S8 ดูได้จากกรอบกระจกมองข้างและ interior ตามข้อมูลที่ 2 เป็น A8 6.0 ตัว Top ที่สุด กระจกกันกระสุน

คุณ PKS8 ใช้ Audi รึเปล่าล่ะครับ ไว้ผมจะได้มีเพื่อนร่วมชะตาในการจัดการเวลารถมีปัญหา....555
แต่มันก็ไม่เสียง่ายๆขนาดนั้นหรอกครับ รถระดับนี้ เว้นแต่อุบัติเหตุเท่านั้น...

ผมใช้ A6 ปี 99 กับปี 00 แล้วก็ A4 ปี 97 เป็น 3 คัน แล้วของคุณอาก็ A6 ปี95 ครับ เป็น 4 คัน

ส่วนรุ่นใหม่ๆ ผมว่าศูนย์น่าจะขัวร์กว่านะครับ ไม่งั้นก็มีอยู่ 2 อู่ที่อาจจะซ่อมรุ่นใหม่ๆได้ คือ A8 Auto Service กับ Diamond พระราม 9 ครับ

• **

ผมใช้ A6 ปี 99 กับปี 00 แล้วก็ A4 ปี 97 เป็น 3 คัน แล้วของคุณอาก็ A6 ปี95 ครับ เป็น 4 คัน

ส่วนรุ่นใหม่ๆ ผมว่าศูนย์น่าจะขัวร์กว่านะครับ ไม่งั้นก็มีอยู่ 2 อู่ที่อาจจะซ่อมรุ่นใหม่ๆได้ คือ A8 Auto Service กับ Diamond พระราม 9 ครับ
ครับงั้นถ้าผมตัดสินใจเลือก Q5 แล้วไงผมจะบอกคุณ PKS8 นะครับเผื่อขอคำปรึกษาและจะผมจะได้มีเพื่อนด้วย