ผู้เขียน หัวข้อ: User ใช้งาน แบบบ้านๆ กับน้ำมันเครื่อง shell helix ultra 0w-40  (อ่าน 42553 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
เห็นหลายคนเวลาพูดถึงน้ำมันเครื่องที่ดีที่สุดตัวนึง
มักจะมีชื่อ shell นั้น shell นี้ติดโผในความดีงาม

ตัวผมเองบอกตรงๆว่าไม่รู้จักความดีงามของ shell เลย
จนมาอ่านเจอพี่ๆเพื่อนๆในนี้สาธยายความดีงาม จึงเริ่มเอนเอียง(หัวอ่อน  :-[)

คือถ้าถามว่าใจให้อะไรดีเป็นเบอร์ 1 ก่อนนี้อาจจะเป็นเสียงเดียวว่า mobil 1
แต่มาบัดนี้มีตัวนี้เข้ามาติดโผเพิ่มเข้ามาแล้วอีกตัว  :-*

เนื่องจากถึงระยะเปลี่ยนถ่ายนมค.
แม้ยังไม่ครบดี แต่เมื่อมีการเดินทางไกล ผมมักทำจนเคยชิน เข้าศูนย์เช็คระยะ รวมเปลี่ยนนมค.
ตอนแรก ก็ยังคงจะดั้นด้นหา mobil 1 ให้ได้ดังที่เคยถามทุกท่านมา
แต่จนแล้วจนรอด ไปตามลายแทงเส้นสายไหม กลับหาร้านไม่เจอ

เลยเปลี่ยนใช้แผนรอง หายี่ห้ออื่น ถ้าไม่เจอจะถอยไปหาเจ้าเก่าคิดไรไม่ออก p..
ก็พอดีเห็นปั๊มหอย เลยเลี้ยวเข้าไปดู ด้วยความโดนยาจากทาง HLM
มึนๆออกจากปั๊มพร้อม นมค เบนซินตัวท็อป 6l ราคาเต็มกลับออกมา  :-[ :-[ :-[

จนเมื่อวานซืนได้เข้าศูนย์ตามที่นัดไว้เรียบร้อย...

-------

วันนี้วิ่งทางไกล 700 โล จากทุกยี่ห้อที่เคยใช้มา ไม่ผ่านช่วงท้ายสักตัว
(เครื่องเบนซิน 2700 ติดแก๊ส lpg วิ่งแช่ 2,800-3,000 รอบ 8 ชม.รวด เดี๋ยวนี้เท้าเบาแล้วครัช  :'( )

เวลาวิ่งหลายๆชม มักมีอาการเครื่องแหบแบบพอรู้สึกได้ตอนหลายๆร้อยโล แต่พอจอดข้ามวัน รึหลายวันก็กลับมาลื่นใหม่
จนนึกว่าเป็นอาการปกติแล้วสำหรับรถผม (เจ้า p.. ฝาทอง กับ du..... 0w-40 สังเคราะห์ 100 ทุกตัว)

ในที่สุดเพิ่งมาเห็นตัว helix ultra ตัวนี้นี่หละครับ ที่ ผ่านจนจบตัวแรกที่ผมใช้เลย ลื่นจนกิโลที่ 700  :-*
สบายหู สบายเท้ามากๆ ขอสมัครเป็นแฟนบอยเลยครัช นับจากนี้
(แม้ได้ราคาเต็ม helix มา :'( แต่ผลงานออกมานี่ ไม่เสียดายตังเลยครับ )

-------

แบบบ้านๆใช้งาน ก็ไม่รู้จะใส่อะไรให้มันดูทางการน่าอ่านกว่านี้ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครัช  :'(

ปอลิง เอารูปท้องฟ้าสุราษฎร์มาฝากครัช  :) :) :)
(แฟนแค่ไหน ลองดุเอง แบบเห็นปั๊มแล้วอดไม่เข้าไม่ไหวเลย ฮา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2017, 13:48:56 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

• may the force lead your way ...
Re: User ใช้งาน แบบบ้านๆ กับน้ำมันเครื่อง shell helix ultra 0w-40
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 14:13:07 »
ที่ผมกังวลตัวอื่นๆจนเป็นเรื่องที่ต้องทำใจแล้ว กับอาการที่บอกว่าแหบนั้น
แบบแหบจนนึกว่า นมค เสื่อมตั้งแต่เปลี่ยน week แรกตลอดเลยครับ แหะๆ

ไม่รู้มีใครรู้สึกแบบนี้บ้างมั้ย?

พอวิ่งไปวิ่งมาสักหลายวันก็กลับมาลื่นดังเดิม
อย่างที่บอกคือ ผมมักเปลี่ยนถ่ายนมค.ก่อนเดินทางไกลบ่อยๆ
อาการที่ว่ามานี่คือเจอทุกครั้ง จนคิดว่ามันเป็นปกติไปแล้วจริงๆนะครัช  ;D ;D ;D
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
Re: User ใช้งาน แบบบ้านๆ กับน้ำมันเครื่อง shell helix ultra 0w-40
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 10:10:04 »
ราคาเท่าไหร่ครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 13:29:10 »
ราคาเท่าไหร่ครับ

เป็นคำถามที่โดนมากครัช  :'(
อย่างที่บอกคือผมหาแบบตายดาบหน้าก่อนวันเข้าศูนย์เอง
ไม่มีร้านประจำ เลยอุดหนุนปั๊มตรงๆ ราคาเต็มๆ 600 นิดๆต่อลิตรครับ
ขวด 4l กับ 1lx2 = 3690 ครับ ได้ของแถม ร่ม มา 1 คัน
(ร่มชนิดกลับด้านเหมาะใช้กับรถยนต์แบบใหม่ครัช อันนี้ชอบเลย  :-*
ช่วยลดความรู้สึกราคาเต็มไปได้นี๊ดนึง เห็นคลิปในเน็ตแล้วเคยอยากหาไว้สักอันพอดี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2017, 13:31:48 โดย punn »

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 13:38:23 »
รอบหน้าลอง Havoline Euro 5w40 ดูครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 20:50:13 »
รอบหน้าลอง Havoline Euro 5w40 ดูครับ

เล่าความประทับใจให้ฟังหน่อยสิครับ อิอิ  :)
เคยใช้เทียบกับตัวไหนมา ลื่นจนครบเวลาหมื่นโลมั้ยครับเนี่ย?

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 17:15:27 »
ผมก็ไปขอ Helix (น่าจะเกรดรองลงมา HX8) ที่เหลือมาจากสุราษฎร์นี่ล่ะครับ คงไปสวนกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 20:30:25 »
ผมก็ไปขอ Helix (น่าจะเกรดรองลงมา HX8) ที่เหลือมาจากสุราษฎร์นี่ล่ะครับ คงไปสวนกัน

กลับมากรุงนี่ตัวดำเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 00:42:34 »
ไม่เคยได้ Long run test เลยคับ วิ่งแต่ในเมืองติดๆแหง็กๆๆ ซัดโหดๆหลายๆรอบแรงเครื่องยังดีนะสำหรับผม

ครบรอบถ่ายก็ไม่เคยต้องเติม ถ่ายออกก็ไกล้เคียงจำนวนที่เติมไปหายไม่เยอะ

ผมเคยเป็นติ่ง mobil แต่ย้ายมา Shell ล่ะคับ

FYI รถผมถ้าใช้ castrol หรือ mobil 1-2พันกิโลไปแล้วจะมี fault - vanos mechanism- คือขับตอนร้อนๆรอบเครื่องจะสวิงวูบลง แล้วอืดลงหน่อยแต่ขับได้ถ้าไม่จับอาการคือไม่รู้เลย ดับเครื่องรอจนเย็นก็หาย พอร้อนจัดๆมาอีก แต่ถ้าใช้ Shell ไม่เคยเป็นเลย แปลกแต่จริง ผมเบิกอะไหล่ตัวนี้มานานมากล่ะแต่ไม่ได้เปลี่ยนเสียที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2017, 00:44:39 โดย neung23 »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 15:43:43 »
ไม่เคยได้ Long run test เลยคับ วิ่งแต่ในเมืองติดๆแหง็กๆๆ ซัดโหดๆหลายๆรอบแรงเครื่องยังดีนะสำหรับผม

ครบรอบถ่ายก็ไม่เคยต้องเติม ถ่ายออกก็ไกล้เคียงจำนวนที่เติมไปหายไม่เยอะ

ผมเคยเป็นติ่ง mobil แต่ย้ายมา Shell ล่ะคับ

FYI รถผมถ้าใช้ castrol หรือ mobil 1-2พันกิโลไปแล้วจะมี fault - vanos mechanism- คือขับตอนร้อนๆรอบเครื่องจะสวิงวูบลง แล้วอืดลงหน่อยแต่ขับได้ถ้าไม่จับอาการคือไม่รู้เลย ดับเครื่องรอจนเย็นก็หาย พอร้อนจัดๆมาอีก แต่ถ้าใช้ Shell ไม่เคยเป็นเลย แปลกแต่จริง ผมเบิกอะไหล่ตัวนี้มานานมากล่ะแต่ไม่ได้เปลี่ยนเสียที

โอ้ สุดยอดเลยครัช  :-* :-* :-*
ต้องลองดูจริงๆ ถึงจะรู้สินะครัชเนี่ย
จากที่ลองไปเรื่อยๆเจอความเห็นนี้เข้าไป คงจะถอนตัวยากแล้วเนี่ย  :P

ใช้บ่อยๆกระเป๋าก็เบาไปเลย แลกกับอาการที่แจ่มๆของเครื่องเรา

ถ้า shell ผ่านมา อย่าลืมแจกบัตรลดราคาให้แฟนๆน้ำมันเครื่องก็เยี่ยมเลยครัช  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 11:29:07 »
กลับกันครับ ผมขับติสมา หลังออกจากศูนย์ก็ใช้ Mobile-1 มาตลอด ทดลองใช้ Helix Ultra กลับวิ่งไม่ค่อยออก มันหนืดๆ แรงไม่ค่อยวิ่งเท่าไหร่
จนสุดท้ายครบรอบ ก็ต้องกลับมาใช้ Mobile-1 (ฝาทอง) เหมือนเดิม ซึ่ง B-Quick เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับ (น่าจะหาง่ายนะ)
ทุกวันนี้ขับมากว่า 2 แสนโล 10 กว่าปีละ ก็ Mobile-1 มาตลอด ซึ่งก็ยังเร่งแรงแซงสบายดีครับ แม้จะมีเสียงเครื่องดังบ้างก็ตามอายุ (บวก LPG ด้วย)
และยังไม่มีควันขาว แต่อีกยี่ห้อที่อยากลองคือ Liqui-Moly ครับ ไม่ทราบมีใครได้เคยใช้ยี่ห้อนี้บ้าง เป็นยังไงบ้างครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 13:33:14 »
กลับกันครับ ผมขับติสมา หลังออกจากศูนย์ก็ใช้ Mobile-1 มาตลอด ทดลองใช้ Helix Ultra กลับวิ่งไม่ค่อยออก มันหนืดๆ แรงไม่ค่อยวิ่งเท่าไหร่
จนสุดท้ายครบรอบ ก็ต้องกลับมาใช้ Mobile-1 (ฝาทอง) เหมือนเดิม ซึ่ง B-Quick เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับ (น่าจะหาง่ายนะ)
ทุกวันนี้ขับมากว่า 2 แสนโล 10 กว่าปีละ ก็ Mobile-1 มาตลอด ซึ่งก็ยังเร่งแรงแซงสบายดีครับ แม้จะมีเสียงเครื่องดังบ้างก็ตามอายุ (บวก LPG ด้วย)
และยังไม่มีควันขาว แต่อีกยี่ห้อที่อยากลองคือ Liqui-Moly ครับ ไม่ทราบมีใครได้เคยใช้ยี่ห้อนี้บ้าง เป็นยังไงบ้างครับ

ฝาทองนี่เบอร์ไหน ได้มาราคาเท่าไหร่ครับเนี่ย ไม่เคยเข้า B-quick เลยครับ แหะๆ  :-[

ของผมได้มีรับส่งคนในครอบครัวช่วงนี้ รถติดไฟแดงนี่เครื่องนิ่งแบบปลื้มปริ่มเลยครับ
ไม่ได้นิ่งแบบนี้มานาน น้ำตาจะไหล(เว่อไปนิด)  :'(

เดี๋ยวลองทำการบ้านเทียบกับ mobil1 อีกทีเปลี่ยนครั้งหน้า  8)

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 22:20:00 »
จากที่ใช้มา

Mobil ทอง สำหรับผมมันไม่เสถียร เสียงเครื่องดัง  แต่ได้ประหยัดกว่าทุกตัวที่ใช้มา เบอร์ 40 ลื่นดี 

Shell HX7 HX8 Ultra ผมว่าชะล้างดี ใช้ได้เลย

Amsoil European formula 5w-30 5w-40 น้ำมันข่อนข้างหนืดไปหน่อย แต่ผมว่าปกป้องดี กำลังเครื่องดี   

บางคนชอบลื่นๆ ก็อาจชอบ mobil บอกว่า Amsoil อืด

ของแบบนี้ชอบอะไรก็ใช้ไปเถอะ แต่สำหรับผม Amsoil Shell ครับ นอกนั้นและอีกหลายตัวที่ลองใช้ยังไม่ผ่าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 15:21:41 »
จากที่ใช้มา

Mobil ทอง สำหรับผมมันไม่เสถียร เสียงเครื่องดัง  แต่ได้ประหยัดกว่าทุกตัวที่ใช้มา เบอร์ 40 ลื่นดี 

Shell HX7 HX8 Ultra ผมว่าชะล้างดี ใช้ได้เลย

Amsoil European formula 5w-30 5w-40 น้ำมันข่อนข้างหนืดไปหน่อย แต่ผมว่าปกป้องดี กำลังเครื่องดี   

บางคนชอบลื่นๆ ก็อาจชอบ mobil บอกว่า Amsoil อืด

ของแบบนี้ชอบอะไรก็ใช้ไปเถอะ แต่สำหรับผม Amsoil Shell ครับ นอกนั้นและอีกหลายตัวที่ลองใช้ยังไม่ผ่าน

เหลือ 2 ตัวนี้หรือครับ  ;D

น่าสนใจ ขอบคุณข้อมูลที่มาแบ่งปันครัช

ออฟไลน์ wanna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2018, 10:06:41 »