ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris Ativ ราคามาแบบนี้น่าจะขายดีมากๆแน่  (อ่าน 11787 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: Yaris Ativ ราคามาแบบนี้น่าจะขายดีมากๆแน่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 11:52:39 »
เห้อ จะเข้ามาดูคอมเม้นดีๆ เจอแบบนี้อีกละ พูดจากันดีๆสิครับ แดกดันกันอยู่ได้
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ bingoman

Re: Yaris Ativ ราคามาแบบนี้น่าจะขายดีมากๆแน่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 12:57:53 »
รอดูว่าหลังตุลาไปแล้ว ราคาจะเพิ่มอีกเท่าไร
อยู่ที่กระแสตอบรับ ถ้าถล่มทลาย เพิ่ม แต่ถ้าเรื่อยๆ มาเรียงๆ ไม่ตามเป้า(4,000คัน/เดือน) ก็ราคาเดิมจนสิ้นปี

เจ็บแต่จริงครับ  :'(

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 13:39:10 »

ฉิบหายละ
ทำเบาะหนังยังไงนะ Airbag ฝังใน เบาะ ห้า เปลี่ยนผ้า มั่วซั่วนะ

มันไม่ได้ยากขนาดนั้น ยังไงซะเวลารถชนต์ถุงลม ระเบิดออกมา หรือครบระยะเวลา กี่ปีที่ถุงลมเสื่อมสภาพต้องเปลี่ยนถุงลม ก็ต้องถอดเปลี่ยนถุงลมอยุ่ดีถึงตอนนั้นยังไงก็ต้องมีการหุ้มใหม่  ถ้าไม่ลงทุนขนาดซื้อเบาะใหม่ทั้งตัว   

มีตัวนำทางมาเเล้วคือซิตี้+เเจ้ส  ช่างบ้านเราได้ลองทำลองหุ้มจน ชำนาญ กับระบบถุงลมบนเบาะเเล้วหละครับ เพียงเเค่ต้องเน้นดูการเย็บที่ส่วนเเอเเบคหน่อย ว่าให้เเอเเบคมันสามารถทำงานออกมาได้ ดี นอกนั้นส่วนอื่นๆก็เย็บปกติ

คุณ รู้ได้ไงครับ ว่า  เเอเเบคมันสามารถทำงานออกมาได้ ดี
เอา แอรแบคมาระเบิดเล่นเหรอ เหรอ ?

แอร์แบคหมดอายุ กี่ปีครับ
   เเค่เย็บตะเข็บให้มัน บอบบางในส่วนั้นครับใช้ด้ายเส้นเล็ก เย็บห่าง เพราะถุงลม มันจะทะลุตะเข็บเย็บ ออกมา

ถ้าเป็นร้านเบาะเเล้วอยาก จะเทส ง่ายมากเอาผ้าเบาะเดิม มาผ่านเเรงดึงด้วยการถ่วงน้ำหนัก ที่กี่กิโลตะเข็บจะขาด เเล้วเย็บเบาะกลับเข้าไปให้ได้ไกล้เคียงการขาดที่เเรงดึงเท่านั้น เสียเวลาเทสเเค่ตอนเเรก พอได้สูตรสำเร็จ การเย็บก็ไม่ยากเเล้ว

ที่บอกได้เพราะเคยไปหาร้านที่จะทำ ไปคุยมาเเล้วกับการหุ้มเบาะใหม่จนเจอะร้านที่เค้า ใส่ใจจริง ทำได้จริง กล้าเทสไห้ดู

ส่วนที่คุณถามว่า "เคยเอาเเอเเบคมาระเบิดเล่นหรือ ??" ผมคงไม่ต้องตอบครับ เพราะใจความมันคือการ ประชดเเดกดัน มากกว่า การจะตั้งใจหาคำตอบจริงๆ ซึ่งเเสดงออกถึง วุฒิภาวะ ของผู้ถาม ว่าเจตนาเป็นอย่างไร

กี่ปีถามบริษัทรถที่คุณซื้อสิครับ ที่เคยถามมีทั้งบอก 10-15 ปี บางเจ้าบอก อยู่ได้เท่าไลฟ์ไทม์ อายุรถ

เเต่รถที่เคยใช้ หาความรู้เอง จากเว็บไซท์ ต่างประเทศ ก็ 10-15 ปี ควรจะดูเเลมันได้เเล้ว

เเต่ปกติ ไม่มีเจ้าไหนให้ความรู้กันนักว่าาจริงๆเเอเเบคควรกลับมาดูเเลหรือไม่ หรือตรวจเช็คมันเมื่อไหร่

ซึ่งถ้าไม่สนใจมันก็ได้  เเต่ มันก็มีโอกาส จะไม่ทำงาน  ก็ต้องไปวัดดวงเอาตอนเจออุบัติเหตุ กันครับ

หัวข้อ สรุปว่า ไม่รู้ว่าแอร์แบคหมดอายุกี่ ปี  แต่ก็ มาบอกว่ามีวันหมดอายุ ซึ่ง ดีลเลอร์ยังบอกไม่ได้เลยครับ
ซึ่ง หาก 10-15 ปีเบาะ รถมันก็เก่ามากเบาะอาจ ขาดเสื่อมสภาพ และรถหมดประกัน รวมถึง หมดอายุการใช้งาน ก่อนแน่นอนครับ
และ หากมีการเปลี่ยน ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อเบาะใหม่ แค่อาจเป็นแค่ตัว Airbag ไม่ได้ไปยุ่งกับการแก้ไขผ้าหุ้มครับ
ส่วน ที่ผมถาม ว่า รู้ได้ยังไงว่า แอร์แบคจะทำงานได้ดี
จากที่ คุณ พูดมา ก็คือไม่รู้นั่นละ เพราะไม่ได้ทดสอบ แต่ลองจากดึงตะเข็บเอา ซึ่งก็เป็นวิธีการที่ดี แต่หาก ร้าน ได้มาตราฐาน ตามนั้น ก็ พอยอมรับได้ครับ
แต่ก็ไปวัดดวงกัน ตอนชนอยู่ดี ใช่ไหม ?

แต่ รถจะ หมดประกันทันทีนะครับ ขอเตือนไว้ เพราะเป็น การ ยุ่งเกี่ยว กับ ระบบความปลอดภัย
ทำเบาะวันนี้ จากร้านนอก หมดประกัน ในส่วน การทำงานของแอร์แบคทันทีครับ เชิญตามสบาย
ส่วนเรื่อง ถามว่า เอาแอร์แบคมาระเบิดเล่นเหรอ
ถามเหมือน กวน แต่ มัน คือวิธีการ จริงๆ ที่ OEM เค้า ใช้วัดผลครับ
แค่เสี้ยว วินาที ก็มีผลต่อชีวิต

ถ้าคุณใช้ว่าเคย ทดสอบระบบเเอเเบค นั่นถึงจะสื่อ ว่าถามเอาคำตอบครับ

เเต่คุณถามว่า ระเบิดเเอเเบคเล่นหรือ ? ? ? 
ใครในโลกนี้จะมาระเบิดเเอเเบคเล่นๆครับ   ในเมื่อเจตนามันคือการประชดเเดกดัน 

คุณจับใจความไม่ได้หรือครับ มาหาว่าผม สรุปมั่วเอาเองว่าเเอเเบคมีหมดอายุ ขออนุญาตินำข้อความเดิมมาลงอีกครั้ง

"กี่ปีถามบริษัทรถที่คุณซื้อสิครับ ที่เคยถามมีทั้งบอก 10-15 ปี บางเจ้าบอก อยู่ได้เท่าไลฟ์ไทม์ อายุรถ

เเต่รถที่เคยใช้ หาความรู้เอง จากเว็บไซท์ ต่างประเทศ ก็ 10-15 ปี ควรจะดูเเลมันได้เเล้ว "

คุณจับใจความไม่ได้หรือครับ ผมบอกว่า รถรุ่นที่ผมใช้เคลมมา 10-15 ปี สำหรับอายุเเอร์เเบค   

ที่ให้คุณไปถามหาข้อมูลรถคุณเอาเอง  เพราะเเต่ละยี่ห้อก็เคลมมาไม่เหมือนกัน

คุณจับใจความผิดๆ  กลายเป็น ดิสเครดิต คนอื่นเลยครับ

ปล.ขออภัยท่านอื่น ที่เสียบรรยากาสในกระทู้นะครับ ตอนเเรกไม่อยากจะตอบ
เเต่เมื่อผมถูก พาดพิง ในตรงนี้จิงขออนุญาติตอบเคลียในนื้เสียก่อน

หลังจากนี้ ถ้าคุณ mamaman มีอะไรอยากจะคุยกับผมอีกรบกวนติดต่อหลังไมค์จะดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2017, 13:59:38 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 14:05:12 »
เรื่อง แอร์แบค หมด อายุหรือไม่นั้น มันก็ไม่เกี่ยวกับการเย็บเบาะใหม่อยู่แล้วละครับ ซึ่ง 10-15 ปี มันก็ นานไป เกินกว่าจะเอามาพิจารณากับการหุ้มเบาะใหม่

ส่วนใคร ในโลกนี้ จะมา ระเบิด แอร์แบคเล่น ผมนี่ละครับ ระเบิดเล่น ผมไม่ได้ถามประชดครับ ผมถามจริงๆ
ผมแค่ ข้องใจกับ การที่คุณบอกว่า การเย็บไม่ยาก จริงๆ เราไม่ได้ วัดผลแค่ ว่า แอร์แบค แตกออกง่าย แค่นั้น  มันมีอะไรอีกมากมาย
ลอง วิเคราะห๋ Video ที่ผมลงให้ดูว่า มัน มีปัจจัยอะไรบ้าง ไม่ใช่แค่รอยเย็บ แตกง่าย แตกยากครับ

ปล. ผมไม่ได้ มีปัญหา อะไรทั้งนั้นครับ ผมแค่ ต้องการให้ ข้อมูลที่ถูกต้อง
ยังไง การที่ OEM ทำ 7  Airbag มาให้ เราควร รักษามันไว้ ครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 17:14:55 »
เรื่อง แอร์แบค หมด อายุหรือไม่นั้น มันก็ไม่เกี่ยวกับการเย็บเบาะใหม่อยู่แล้วละครับ ซึ่ง 10-15 ปี มันก็ นานไป เกินกว่าจะเอามาพิจารณากับการหุ้มเบาะใหม่

ส่วนใคร ในโลกนี้ จะมา ระเบิด แอร์แบคเล่น ผมนี่ละครับ ระเบิดเล่น ผมไม่ได้ถามประชดครับ ผมถามจริงๆ
ผมแค่ ข้องใจกับ การที่คุณบอกว่า การเย็บไม่ยาก จริงๆ เราไม่ได้ วัดผลแค่ ว่า แอร์แบค แตกออกง่าย แค่นั้น  มันมีอะไรอีกมากมาย
ลอง วิเคราะห๋ Video ที่ผมลงให้ดูว่า มัน มีปัจจัยอะไรบ้าง ไม่ใช่แค่รอยเย็บ แตกง่าย แตกยากครับ

ปล. ผมไม่ได้ มีปัญหา อะไรทั้งนั้นครับ ผมแค่ ต้องการให้ ข้อมูลที่ถูกต้อง
ยังไง การที่ OEM ทำ 7  Airbag มาให้ เราควร รักษามันไว้ ครับ

รบกวนขอดู คลิป หรือหลักฐานอะไร ที่ว่าคุณ เคยเอาเเอเเบครถยนต์ มาระเบิดเล่นๆ ได้ไหมครับ เป็นวิทยาทาน    ย้ำว่าระเบิดเล่นๆนะครับ มิใช่การทดลองหรือทดสอบใดๆ

รบกวนขอความรู้จากในคลิปด้วยครับ ว่ามีปัจจัยใดๆอีกที่เกี่ยวกับตัวเบาะ   ในการเเตกออกของเเอเเบคออกมา  เพราะผมดูเจอเเค่ คลิปที่เเอเเบคเเตกทะลุตะเข็บเบาะออกมา เลยไม่รู้ว่าจะสื่ออะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2017, 17:28:31 โดย r0u0g0e0k »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 17:26:55 »

รบกวนขอดูภาพ หรือหลักฐานอะไรที่ว่าคุณ เคยเอาเเอเเบคมาระเบิดเล่นๆ ได้ไหมครับ เป็นวิทยาทานหน่อย   ย้ำว่าระเบิดเล่นๆนะครับ
รบกวนขอความรู้จากในคลิปด้วยครับว่ามีปัจจัยใดๆอีกในการเเตกออกของเเอเเบค  เพราะผมดูเจอเเค่ คลิปที่เเอเเบคเเตกทะลุตะเข็บเบาะออกมา เลยไม่รู้ว่าจะสื่ออะไรครับ

เพราะ คุณ รู้แค่ นี้ คุณเลย คิดว่าง่าย ไม่ยากไงครับ
ผมบอกคุณไปแล้ว ถ้า คุณ สังเกตและ พิจารณา ข้อความประกอบคลิป
เวลา,ทิศทาง, การ ระเบิด
ความยืดหยุ่นของวัสดุที่นำมาใช้ จะ เป็นตัวกำหนด เวลาและทิศทางด้วย ครับ ไม่ใช่ แค่การแตกของด้าย

ส่วน รูป ผมคงไม่จำเป็น ให้คุณดู ครับ หากคุณ ลองไล่อ่าน โพสเก่าๆ คุณจะรู้ว่า ผมทำงานด้านไหน
ยืนยัน ว่า ระเบิดเล่นจริงๆ ครับ คุณ สามารถ ไปหา Airbag ที่เค้าทิ้งได้ตาม แถว ร้านของเก่า แถวนิคมอุตสหกรรม ที่ผลิต รถยนต์ได้ครับ

ส่วนถ้า คุณบอก อยากดู รูป ผมถาม หน่อย หากผมโพสให้คุณ ดูแล้วผมได้อะไรครับ ?
คุณ จะให้ อะไรผมเป็น การตอบแทนไหม 555 ถ้าได้ ผมจะโพสให้ ครับ เขียน ชื่อคุณ ที่ Airbag ด้วย

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 19:25:55 »

รบกวนขอดูภาพ หรือหลักฐานอะไรที่ว่าคุณ เคยเอาเเอเเบคมาระเบิดเล่นๆ ได้ไหมครับ เป็นวิทยาทานหน่อย   ย้ำว่าระเบิดเล่นๆนะครับ
รบกวนขอความรู้จากในคลิปด้วยครับว่ามีปัจจัยใดๆอีกในการเเตกออกของเเอเเบค  เพราะผมดูเจอเเค่ คลิปที่เเอเเบคเเตกทะลุตะเข็บเบาะออกมา เลยไม่รู้ว่าจะสื่ออะไรครับ

เพราะ คุณ รู้แค่ นี้ คุณเลย คิดว่าง่าย ไม่ยากไงครับ
ผมบอกคุณไปแล้ว ถ้า คุณ สังเกตและ พิจารณา ข้อความประกอบคลิป
เวลา,ทิศทาง, การ ระเบิด
ความยืดหยุ่นของวัสดุที่นำมาใช้ จะ เป็นตัวกำหนด เวลาและทิศทางด้วย ครับ ไม่ใช่ แค่การแตกของด้าย

ส่วน รูป ผมคงไม่จำเป็น ให้คุณดู ครับ หากคุณ ลองไล่อ่าน โพสเก่าๆ คุณจะรู้ว่า ผมทำงานด้านไหน
ยืนยัน ว่า ระเบิดเล่นจริงๆ ครับ คุณ สามารถ ไปหา Airbag ที่เค้าทิ้งได้ตาม แถว ร้านของเก่า แถวนิคมอุตสหกรรม ที่ผลิต รถยนต์ได้ครับ

ส่วนถ้า คุณบอก อยากดู รูป ผมถาม หน่อย หากผมโพสให้คุณ ดูแล้วผมได้อะไรครับ ?
คุณ จะให้ อะไรผมเป็น การตอบแทนไหม 555 ถ้าได้ ผมจะโพสให้ ครับ เขียน ชื่อคุณ ที่ Airbag ด้วย

การโพสท์คลิป+รูป คุณก็ได้ ประโยชน์ เพื่อยืนยันว่าไม่ มโน ไงครับ เเละที่คุณบอกว่าระเบิดเเอเเบคเล่น  คุณไม่ใช่ประชด คุณระเบิดเเอเเบครถ เล่นจริงๆ

พูดลอยๆ ผมก็พูดได้ครับผมระเบิดเล่นมาเป็น 100 ใบเเล้วครับ  ผมรู้เยอะนั้นนี้ เเต่หาหลักฐานใดๆไม่ได้ 

ถ้าผมพูดเเบบนี้คุณอยากเห็นหลักฐานมั้ยละครับว่าผมรู้จริงทำจริงไม่ใช่เเค่ คุยโอ่ ซึ่งใครๆก็คุยโอ่ ได้ครับ  ว่าระเบิดเล่นมาเยอะเยะมากมาย

เเค่ การโพสต์นี้ถึงขั้นต้องขอสิ่งตอบเเทนเลยหรือครับ ทั้งที่บอกปกติก็เคยระเบิดเเอเเบคเล่นอยู่เเล้ว เเต่กลับมาขอสิ่งตอบเเทน เเปลกจัง

ถ้ามีหลักฐานจริง การยืนยันด้วยการโพสต์ คงไม่น่ายากกว่าการจะมาขอสิ่งตอบเเทน     การลงรูปลงคลิป ดูจะง่ายกว่าการมาพิมพ์ ยาวๆเเบบนี้เสียอีก

ผมจะลอง มีสิ่งตอบเเทนให้เเล้วกัน อยากพิสูจน์ เเต่ไม่ขอลงตรงนี้เดี้ยวผิดกฎ  ขออนุญาติติดต่อไปหลังไมค์นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2017, 20:12:53 โดย r0u0g0e0k »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 22:48:20 »
จัดไปแล้วนะครับ หวังว่า คงหายข้อกังหา
และ ข้อแลกเปลี่ยน มันไม่มีค่าอะไรสำหรับผม

ผมมีวุฒิ ภาวะ ไม่ได้โพส มโนเล่นๆ แน่นอน ใครอยากพิสูจย์ก็หลังไมค์มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2017, 22:51:06 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 23:21:55 »
  ;D ;D ;D  นี่คือรูปพาร์ทอะไหล่รถ ที่ผมได้รับจากคุณ mamaman นะครับ  ถ้าหากรูปเเค่นี้มันสามารถยืนยันได้ว่า  เป็นคนที่ ระเบิดเเอร์เเบคเล่นจริงๆ  ก็ ตามนั้น ละกันครับ  555

EDIT

ขอไม่ตอบอะไรเพิ่มเติมทางนี้เเล้วนะครับ เลยเนื้อหากระทู้มาไกลเเล้ว 

เดี๊ยวผมหลังไมค์หาครับ คุณ  mamaman

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2017, 23:46:04 โดย r0u0g0e0k »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 23:35:40 »

ขอ จบ ดราม่า แต่เพียงเท่านี้ นะครับผม  ::)

กลับ มา เรื่องเดิม ต่อได้ ขอโทษ ทุกๆ ท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2017, 00:30:34 โดย mamaman »