ผู้เขียน หัวข้อ: ตะแคงรถขึ้นเนินบ่อยๆมีผลต่อช่วงล่างรถไหม?  (อ่าน 5059 ครั้ง)

ออฟไลน์ radomying

• Newbie
  • *
พอดีที่จอดรถหน้าบ้านเป็นเนินสูง เอารถขึ้นตรงๆไม่ได้จะครูดใต้ท้องรถ
เลยตะแคงข้ึนทุกครั้ง จนล้ออีกข้างลอย ไม่ทราบว่าระยะยาวมีผลต่อช่วงล่างไหมครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
Re: ตะแคงรถขึ้นเนินบ่อยๆมีผลต่อช่วงล่างรถไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 19:37:18 »
เหมือนกันเลย เดินหน้าขึ้น ถอยหลังออก มา6ปี(mu7) 5ปี(bt50pro) ช่วงล่างก็ปกติดี ล่าสุดยาริส08(มือ2)มา เวลาขึ้นลง ได้ยินเสียงยางของประตูท้าย ขยับคับบอดี้น่าจะให้ตัวนิดหน่อย แต่กะmu7ไม่ได้ยินคับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ตะแคงรถขึ้นเนินบ่อยๆมีผลต่อช่วงล่างรถไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 21:20:13 »
แทบไม่มีผลเลยครับ เว้นแต่จะจอดตะแคงค้างไว้บ่อยๆ โช็คจะไปไวขึ้น
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 22:26:18 »
ขึ้นตะแคงมากๆแชสซีรถมีการบิดตัวครับ สิ่งแรกๆที่จะเจอน่าจะเป็นพวกอุปกรณ์ภายในดังก๊อกแก๊ก ช่วงล่างถ้าไม่ใช่ระยะเวลานานมากๆไม่น่าเห็นผลครับเท่าที่ผมเคยอ่านมา
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 06:12:16 »
เหมือนกันเลย เดินหน้าขึ้น ถอยหลังออก มา6ปี(mu7) 5ปี(bt50pro) ช่วงล่างก็ปกติดี ล่าสุดยาริส08(มือ2)มา เวลาขึ้นลง ได้ยินเสียงยางของประตูท้าย ขยับคับบอดี้น่าจะให้ตัวนิดหน่อย แต่กะmu7ไม่ได้ยินคับ

ตัวถังบิดตัวได้ แต่ถ้าบิดไปเยอะๆ มันจะคืนไหมครับหรือมันจะเสียศูนย์ครับผม

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 07:06:21 »
เอาจริงๆช่วงล่างรถมันออกแบบและสร้างมาให้ตัวได้ระดับนึง ถ้าอาการบิดเอียงของตัวถังไม่ไม่เกินจุดที่ไม่สามารถ recover ได้มันก็ยังไม่มีปัญหาครับ เช่นเนินต่างระดับที่ไม่ต่างกันมาก แต่เมื่อไรมันเกินจุดที่ว่ามันก็จะบิดตัวถาวร ซึ่งทำให้รถเกิดการเสียศูนย์ ถาวรร่นกัน

เหมือนสปริงเวลาเรากดเรายืดด้วยแรงประมาณนึงมันก็กลับมาที่เดิมเหมือนเดิม แต่ถ้าเรายืดด้วยแรงมากเกินไปมันก็ยืดจนเสียรูปไปเลย จะดัดกลับให้เหมือนตอนมันออกแบบและผลิตมาใหม่ๆก็ไม่เหมือนเดิม 100%

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 09:19:36 »
กรณีเดียวกับที่บ้านเลย ตอนสร้าง ช่างเช็คระดับพลาด เลยสูงเลย รถเก๋งต้องตะแคงขึ้นเท่านั่น suv ขึ้นตรงๆได้
ที่บ้านตอนนี้เลยเหลือ เก๋งอยู่คันเดียว นอกนั้นกระบะ1 suv2
รถสปอร์ต รถโหลด หมดสิทธิ์ ใช้555 จอดหน้าบ้านก็ไม่ได้ ฝนตกหนักน้ำท่วมอีก

เรื่องตัวถัง ถ้าใส่ค้ำโช้ค ค้ำช่วงล่าง จะช่วยได้ไหมครับนิ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 13:22:01 »
บ้านผมตะแคงบึ้นทุกคันครับ ใช้มายังไม่มีอะไรผิดปกติ ถ้าขึ้นตรงลงตรงๆครูดกระจาย

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 15:17:08 »
ผมขับรถขึ้นห้าง ขึ้นตามตึกจอดรถ ก็ตะแคงรถขึ้นทั้งหมดนะครับ หลายๆจังหวะติดคาแบบเอียงๆ เลยด้วยครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 18:52:07 »
ผมขับรถขึ้นห้าง ขึ้นตามตึกจอดรถ ก็ตะแคงรถขึ้นทั้งหมดนะครับ หลายๆจังหวะติดคาแบบเอียงๆ เลยด้วยครับ

ถ้าตามห้างถือว่าปกติครับ มันต้องมากกว่านั้นครับ แบบล้อรอยข้างนึงอะไรประมาณนั้นครับ ตัวถังถึงจะบิดเบี้ยวครับ