ผู้เขียน หัวข้อ: OSRAM HID KIT H11 กล่องฟ้า กับ ดำ ต่างกันยังไงคับ  (อ่าน 6346 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
OSRAM HID KIT H11 กล่องฟ้า กับ ดำ ต่างกันยังไงคับ
ความสว่าง ทนทาน ท่านใดเคยใช้บ้างคับ จะเอามาใส่โคม FC 1.8 คับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: OSRAM HID KIT H11 กล่องฟ้า กับ ดำ ต่างกันยังไงคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 15:02:36 »
ที่ผมเคยถามตอน auto salon
เขาบอกว่ากล่องฟ้ามีสายฟ้าพร้อมติดตั้งทุกอย่าง
แต่กล่องดำเหมือนจะมีแค่สายไฟของชุดบัลลาสกับหลอด แต่ที่ต่อจากแบตต้องเดินเอง
แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ทางบูธเขาบอกมาอีกที
แต่ราคาต่างกันหลักพันเลย

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *
Re: OSRAM HID KIT H11 กล่องฟ้า กับ ดำ ต่างกันยังไงคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 16:51:29 »
จะบอกว่าถ้าเปลี่ยนแค่หลอดอย่าเลยครับแสงฟุ้งเพราะมันเป็น halogen projector ไม่ได้ทำมาเพื่อรับแสงของหลอดxenon ปล.รถผมก็1.8 เคยเปลี่ยนแล้วสงสารคนอื่นรอเปลี่ยนโปรเจคเตอร์ใหม่ไปเลย เจ็บแต่่จบ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 17:10:28 »
ซ้าย osram แท้ / ขวาก๊อปแท้ๆ
ลองหาดูในคลับ คนที่เปลี่ยนไฟเป็น hid คัทออฟของ fc 1.8 ก็พอได้นะครับ คมอยู่พอสมควร แต่อาจไม่เท่าตัวลูกโปรเจกเตอร์สำหรับ xenon แท้ๆ ตัวกั้นแสงทำมาไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 20:23:56 »
ลองหาดูในคลับ คนที่เปลี่ยนไฟเป็น hid คัทออฟของ fc 1.8 ก็พอได้นะครับ คมอยู่พอสมควร แต่อาจไม่เท่าตัวลูกโปรเจกเตอร์สำหรับ xenon แท้ๆ ตัวกั้นแสงทำมาไม่เหมือนกัน
ตัวขวาก็อปเหรอครับ ผมเห็นมีขายใน auto salon คิดว่าจะเป็นของแท้ซะอีก เกือบสอยแล้วเชียว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 21:15:42 »
ตัวขวาก็อปเหรอครับ ผมเห็นมีขายใน auto salon คิดว่าจะเป็นของแท้ซะอีก เกือบสอยแล้วเชียว
ขออภัยสำหรับข้อมูลครับ
สรุปว่าเป็นของแท้ ปกติจะเห็นแต่ตัวกล่องฟ้า แล้วมีทำเลียนแบบ เห็นว่ากล่องดำเป็นโปรดักตัวใหม่น่ะครับ

กล่องฟ้า
> Genuine OSRAM Xenon Conversion Kit
> Option of 4200K (30% whiter) or 6000K (80% whiter)
> 2 Slim design CAN-BUS Ballasts + 2 Xenon (Xenarc) Bulbs
> 12V 35W
> Up to 200% more light
> Up to 50m increase in distance
> Xenarc technology, 5x lifetime

กล่องดำ

> Genuine OSRAM Xenon Conversion Kit
> Option of 4200K (30% whiter) or 6000K (80% whiter)
> 2 Slim design CAN-BUS Ballasts + 2 Xenon (Xenarc) Bulbs
> 12V 35W
> Up to 160% more light
> Up to 45m increase in distance
> Xenarc technology, 4x lifetime

สรุปคือกล่องดำราคาถูกกว่าได้แสงที่สว่างน้อยกว่ากล่องฟ้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2017, 21:18:19 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 10:34:11 »
ถ้าผมบอกว่าสองกล่องนี้ของ "ปลอม" ทั้งสองจะมีใครเชื่อผมไหม???
Osram กับ Philips เคยผลิต ชุด hid conversion kit ออกมา แต่ด้วยผลตอบรับไม่ดีพอเนื่องจากมีราคาสูง บวกกับรถยนต์บางคัน ไม่สามารถคุมแสงได้ ทำให้ทั้งสองยี้ห้อนี้เลิกผลิต hid conversion kit ไป พ่อค้าจีนหัวใสหลายรายได้โอกาศเลยทำชุด hid conversion kit ติดยี้ห้อ Osram กับ Philips แล้วขายราคาสูงเท่ากับของแท้ และลอกลูกค้าว่านี้เป็นของแท้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 14:38:41 »
ถ้าผมบอกว่าสองกล่องนี้ของ "ปลอม" ทั้งสองจะมีใครเชื่อผมไหม???
Osram กับ Philips เคยผลิต ชุด hid conversion kit ออกมา แต่ด้วยผลตอบรับไม่ดีพอเนื่องจากมีราคาสูง บวกกับรถยนต์บางคัน ไม่สามารถคุมแสงได้ ทำให้ทั้งสองยี้ห้อนี้เลิกผลิต hid conversion kit ไป พ่อค้าจีนหัวใสหลายรายได้โอกาศเลยทำชุด hid conversion kit ติดยี้ห้อ Osram กับ Philips แล้วขายราคาสูงเท่ากับของแท้ และลอกลูกค้าว่านี้เป็นของแท้
ถ้าอย่างนั้นทำไมบริษัทใหญ่อย่างphilips ถึงยังไม่รีบถอดผลิตภัณฑ์ออกจากหน้าเว็บละครับ https://www.philips.co.th/c-p/858166KX2/xenon-hid-conversion-kit/specifications

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 15:49:41 »

เพื่อนผมเป็นคนขายอะไหล่หลอดไฟออสแรมนี่สั่งจากบริษัทออสแรมในไทยโดยตรงยังมีชุดติดตั้ง HID ให้สั่งเลยครับ หลอดเปล่าก็สั่งได้มีทุกเบอร์ แบบนี้แปลว่าออสแรมไทยเอาของปลอมมาขายเหรอครับ ???