ผู้เขียน หัวข้อ: March ประหยัดน้ำมันจริง ๆ เหรอ  (อ่าน 11693 ครั้ง)

ออฟไลน์ AC

• Newbie
  • *
March ประหยัดน้ำมันจริง ๆ เหรอ
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 21:46:15 »
เห็นในบททดสอบ NISSAN MARCH ในหนังสือพิมพ์ เค้าบอกว่า สามารถวิ่งได้ 30+ กม/ลิตร ทำไมประหยัดขนาดนั้นเนี่ย ยิ่งกว่ารถกะบะ อีกนะครับ แต่ไม่รู้ว่าในชีวิตจริง จะวิ่งได้ประหยัดแบบที่ทดสอบไว้หรือเปล่า ถ้าทำได้แบบนั้นจริง ๆ ก็สุดยอดครับ แต่กลัวว่าจะไม่ได้แบบนั้นหนะซิ....!

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
Re: March ประหยัดน้ำมันจริง ๆ เหรอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 22:18:59 »
อยากรู้ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
Re: March ประหยัดน้ำมันจริง ๆ เหรอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 22:20:49 »
เห็นเค้าบอกว่าขับแบบประหยัดน้ำมัน
วิธีขับก็คงเหมือนๆกับ
-น้ำมันถังเดียว 4 ประเทศ 
-น้ำมันถังเดียว เชียงใหม่ - ภูเก็ต
-น้ำมันถังเดียวไปจีน พันกว่า กม
-น้ำมันถังเดียว เที่ยวถงสิงคโปร์ 

ส่วนใช้ในชีวิตจริงก็อีกอย่างครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 22:26:37 »
ผมว่าน่ะ ถ้าถังเดียว ภูเก็ต-เชียงใหม่ นี่สิน่าคิด 

แต่ถ้า เชียงใหม่-ภูเก็ต นี่เฉยๆน่ะ
阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 22:33:38 »
เป็นทริปที่นิสสันจัดให้สื่อมวลชนลองขับกัน
ความเร็วเฉลี่ยที่ใช้ 70kmh

enough said...
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 22:57:15 »
เมื่อกี้โฆษณาอันใหม่ถังเดียวไปจีนครับ  ลองดูรู้เลยยี่ห้ออะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 23:34:56 »
รอ พี่ จิม จะ Full Review  NISSAN MARCH  ครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 00:45:18 »
มาตรฐาน รถ อีโคคาร์ นั้น ระบุไว้ว่า

ต้องได้อัตราสิ้นเปลือง 20 กิโลเมตร/ลิตร "เมื่อใช้ความเร็ว 60 กิโลเมตร/ชั่วโมง"

การที่ March ขับราวๆ 60-70 แล้วได้ตัวเลขออกมาแบบนั้น ก็ไม่น่าแปลกใจเท่าไหร่

แต่สิ่งที่ผมอยากรู้คือ

ถ้ามาทดลอง โดยใช้มาตรฐานผมเนี่ย จะทำตัวเลขออกมาได้เท่าไหร่

คราวนี้ ต้องเปลี่ยนปั้ม จาก Shell ไปเติม Caltex Techron Gold ฝั่งเยื้องๆกัน ซะแล้ว ด้วยอีกต่างหาก

เฮ้อ..หวั่นๆ พิลึก

ถ้าวิ่ง 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง แล้ว ตัวเขที่ผมคิดเอาไว้ในใจก็คือ มันควรจะดีกว่า 14 กิโลเมตร/ลิตร แน่ๆ
แต่จะดีกว่าเท่าไหร่ กันละเนี่ย?

ยังเป็นคำถาม ที่รอคำตอบ
เพราะได้ส่งจดหมายขอยืมรถไปเรียบร้อยแล้ว
ที่เหือ รอจัดคิว สถานเดียว

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:24:31 »
ตัวเลขประหยัดน้ำมัน 30+ โล/ลิตร คงเป็นไปได้ยากมากในชีวิตจริงครับ

โฆษณา มันก็คือ โฆษณา  เค้าไม่ได้โกหกว่า ขับจริงได้แค่ 20

แต่เอามาลงโฆษณาว่า 30  แต่มันก็มีวิธีทำให้ได้ตัวเลขสูงๆ แบบนั้น

แต่ระดับ 20+ ขึ้น น่าจะไม่ยาก ใครซื้อมาใช้แล้ว คงจะได้เห็นกันบ่อยๆ

จะบ่อยมาก / บ่อยน้อย ขึ้นกับพฤติกรรมการขับ - สภาพการจราจรครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 11:19:25 »
ผมเคยใช้แจ๊ซรุ่นแรก IDSiเกียร์ธรรมดา
เติมเต็มถังที่เขาย้อยเมืองเพชรบุรี
วิ่งกลับมาบ้านที่โคราช ได้ถึง32โล/ลิตร
ไม่ต้องเป็นมาร์ชก็ทำได้ครับ...

ว่าก็ว่าตอนแจ๊ซผมก็ทำได้ 32.9โลลิตรมาแล้วเหมือนกัน
ผมขับ90-100-(ฝนตก) กลับจากหัวหินถึงโคราชเคยได้ 32.9 โลลิตรครับ
วัดจากเติมน้ำมันที่เขาย้อยเมืองเพชร วิ่งม้วนเดียวออกมาทางบางปะอิน
จอดลำตะคลองนิดนึงไม่ดับเครื่อง ถึงโคราชเติมเต็มถัง
ใช้น้ำมันไป 13ลิตรกว่าเองจากเขาย้อย
เครื่องIDSi 1.5 แจ๊ซGD /MT แม๊ก15นิ้ว ยาง185/55/15สเปคโรงงาน
ผู้โดยสาร รวมคนขับ เด็ก2 ผู้ใหญ่2 สัมภาระของฝากเพียบ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 13:27:25 »
ผมขับวีออสที่ความเร็ว 120 กินน้ำมัน14km/L ขับแคมรี่ได้14km/L
ในขณะที่ถ้าขับเกิน130 วีออสจะกินมากกว่าเหลือแค่13-13.5
แต่แคมรี่จะไม่เปลี่ยนแปลงมาก

ในขณะที่ขับไม่เกิน100 วีออสทำได้ถึง16-17km/L
แต่แคมรี่ก็ได้เท่าเดิมคือ 14km/L

กรณีมารช์เองก็ไม่น่าจะต่างกัน(ที่นอกเมือง)

แต่ที่แน่ๆ ถ้าขับในเมืองความเร็วไม่เกิน80 แล้วผมมีตัวเลือกเป็น3คันนี้
ผมก็เลือกมารช์ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 18:28:44 »
^
^
^

ไม่ใช่หรอกครับ
ปกติไม่ชอบมุดในเมืองเท่าไหร่ ถ้าไม่รีบจริงๆ (มันกะรถยาก กลัวไปปาดหน้าเค้า)

แต่ผมคิดว่า รถ2400ซีซี4สูบ กับรถ1300ซีซี3สูบ จอดติดไฟแดง
คงกินน้ำมันน้อยกว่ากันเยอะ

ทุกวันนี้สลับขับกับพ่อ2คัน วีออสในเมืองได้ราวๆ10-11โล/ลิตร
แคมรี่ในเมืองได้ราวๆ 8โล/ลิตร
ขับเส้นพระราม9 ศรีอยุธยา พระราม6

แต่เมื่อไรก็ตามที่ล่วงเข้าไปแถวๆสีลม เอกมัย สาธร หรือลาดพร้าว(ตอนรถติดหนักๆ)
แคมรี่ได้ต่ำสุดๆคือ5โล/ลิตร
วีออสได้9โล/ลิตร
เวลาเติมน้ำมันมีความสุขมากๆครับ ถ้าเทียบกับรถใหญ่
แถมน้ำมันที่ใช้ยังเป็นโซฮอล91อีกต่างหาก สบายกระเป๋ากว่ารถเครื่องใหญ่ๆเยอะครับ

ถ้าเป็นมารช์ คาดว่าคงสบายกระเป๋ากว่านี้อีกครับ
ปล. Case ในเมืองเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 21:55:41 »
แต่เมื่อไรก็ตามที่ล่วงเข้าไปแถวๆสีลม เอกมัย สาธร หรือลาดพร้าว(ตอนรถติดหนักๆ)

ขอรบกวนถามความเห็นครับ ลาดพร้าว นี่อยู่ division เดียวกับ สีลม เอกมัย สาธร ในด้านรถติดหรือครับ
อยากจะทราบจากประสบการณ์คนที่เคยเทียบกัน และจะได้ภูมิใจในถนนหน้าบ้านว่ามันติดระดับต้นๆ - -"
(ดังนั้นก็ควรต่อขยายรถไฟใต้ดินสายลาดพร้าวให้เหมือนเพื่อนๆได้แล้วน่ะครับ)

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 23:47:41 »
แล้วถ้าครับในเมืองแบบที่รถติดบ่อยๆนี่ march กับ new city อันไหนประหยัดกว่ากันครับ คือ ปกติขับจากบางบัวทอง ไป จุฬาอะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 13:15:39 »

ขอรบกวนถามความเห็นครับ ลาดพร้าว นี่อยู่ division เดียวกับ สีลม เอกมัย สาธร ในด้านรถติดหรือครับ
อยากจะทราบจากประสบการณ์คนที่เคยเทียบกัน และจะได้ภูมิใจในถนนหน้าบ้านว่ามันติดระดับต้นๆ - -"
(ดังนั้นก็ควรต่อขยายรถไฟใต้ดินสายลาดพร้าวให้เหมือนเพื่อนๆได้แล้วน่ะครับ)

โคตรติดเลยครับพี่น้อง!

ยิ่งตอนฝนตก ไม่ต้องเข้าไปเลยนะ!! สาหัส!!

ส่วน ในเมือง เราไม่วัดให้ เพราะ ยากจะเซ็ตคอนดิชันในการทดลองกันขึ้นมา
แต่ที่แน่ๆ มีแนวโน้มว่า March อาจจะประหยัดกว่ากันนิดหน่อย ครับ