ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดทีครับ ตอนนี้ใช้ city 2010 จะเปลี่ยนเป็น yaris ativ ดีมั้ย  (อ่าน 7678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
ช่วยคิดทีครับ ตอนนี้ใช้ city 2010 ใกล้จะเก้าหมื่นโล ถ้าใช้ต่อมีสิ่งที่ต้องเปลี่ยนรออยู่ประมาณ 30000 บาท
หรือ ขาย city ประมาณ 300k เพิ่มอีก ประมาณ 220k เอา ativ ตัวj มาใช้แบบไม่ต้องซ่อมไปอีก ห้าปี
เป็นพี่น้องจะเลือกชอยส์ไหนดีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงินกับต้องการเครื่อง1.5 เป็นผมจะออก ยาริสเอทีฟ ออพชั่นความปลอดภัยจัดมาล้นคัน

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

มันต่างกันมาก 30000 กับ อีก 200000      ถ้าเบื่อจะซ่อมรถ และ การเงินพร้อม ก็จัดไป

แต่ว่าดูเรื่องอัตราเร่งด้วย  เครื่องเล็กกว่า  อัตราเร่งด้อยกว่า   แต่ถ้าคุณพอก็จัด

ออฟไลน์ earrt

ชอบ HONDA นะ แต่โจทย์นี้ ไป ATIV ครับ สวยดี ซ่อมถูก ใช้กันต่อได้อีกยาวๆ

อัตราเร่งเป็นอย่างเดียวที่คุณจะเสียไปครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ไม่ต้องซ่อมครับ อั้นไว้จนครบแสนแล้วปีหน้าขาย
เจ้าของใหม่ไปซ่อมเอาเอง

ใช้ในเมืองขับไม่เร็วผมว่า1.2 น่าจะประหยัดกว่า

ออฟไลน์ apinui

ช่วยคิดทีครับ ตอนนี้ใช้ city 2010 ใกล้จะเก้าหมื่นโล ถ้าใช้ต่อมีสิ่งที่ต้องเปลี่ยนรออยู่ประมาณ 30000 บาท
หรือ ขาย city ประมาณ 300k เพิ่มอีก ประมาณ 220k เอา ativ ตัวj มาใช้แบบไม่ต้องซ่อมไปอีก ห้าปี
เป็นพี่น้องจะเลือกชอยส์ไหนดีครับ
ขอบคุณครับ

ผมยอมจ่าย 3หมื่นซ่อมรถ เพื่อไม่ต้องไปเพิ่ม อี 2 แสนที่จะได้คันใหม่ แถมเป็นตัว J อีก ...

คิดดีๆครับ บางทีคำถามมันบอกอยู่แล้วว่าแบบไหนคุ้มกว่ากัน ...  CITY 2010 ไม่ได้แย่กว่า ativ เลย เทคโนโลยีไม่ได้ใหม่กว่ากันเท่าไรเลย โดยรวม City ดีกว่าด้วยซ้ำ ...

ถ้ามีงบ 2 แสน สู้ไปแต่ง หรือไปบูรณะคัน City ให้น่าใช้ ดูจะมีความสุขกว่าขับ เครื่อง 1.2 เยอะครับ

ออฟไลน์ lexus

ผมว่าถ้าจะเปลี่ยนคันต่อไปเอาให้มันดีกว่าเดิมดีกว่าในทุกๆด้านไปเลยครับ
จะได้ไม่มาเสียใจทีหลัง

ผมเคยละแต่ไม่ใช่กับรถนะ คิดว่าของที่ใช้มันเริ่มเก่าละ(ทั้งๆที่มันก็ใช้งานได้ดีแต่มีเปลี่ยนอะไหล่ตามเวลา)
ดาวน์เกรดลดสเปกลง เพิ่มตังนิดเดียวแล้วไปซื้อตัวใหม่มาใช้แทน ได้ของใหม่ใช้ต่อยาวๆ

สรุปตัวใหม่ใช้ได้แปปเดียวขายทิ้ง มันใช้ได้ก็จริงแต่ฟีลลิ่ง มันสู้ตัวเก่าไม่ได้   :-X
เลยตั้งปณิธานว่าต่อไปนี้จะเปลี่ยนอะไรก็จะเอาที่มันดีกว่าเดิม จะได้ไม่เสียใจทีหลัง

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
เป็นผมถ้าจะขาย ก็ต้องไปที่ใหญ่กว่า ::)

ออฟไลน์ เต๋า AV

เป็นผมขาย City ไป Civic Mazda 3 หรือ Altis

ผมเดาว่า จขกท ไม่มีเงินสด เพื่อรองรับการซ่อมบำรุง เลยคิดว่าขาย City ได้เท่าไหร่ ไปซื้อรถคันใหม่ ผ่อนส่วนต่างเอา

ออฟไลน์ tvm

ผมว่าถ้าคันอยากเปลี่ยนก็จัด แต่ส่วนตัวผมว่าของเดิมยังดีอยู่ ใช้ไปเถอะครับ
และถ้าเปลี่ยน เก็บตังค์รออัพเกรดไปเลยก็ดีกว่า ที่แน่ๆ ไปลองขับก่อนครับ อย่าหลงแค่ถุง 7 ใบ 55 (ความปลอดภัยไม่ได้มีแค่นั้น)

ออฟไลน์ 0%

ativ ผมว่า เงียบกว่า ประหยัดกว่า ช่วงล่างนุ่มกว่า ขับสบายกว่า

อืดกว่า

ของใหม่อะไรๆก็ดีกว่าทั้งนั้นแหละ

แต่ต้องดูเงินในกระเป๋าตังค์ประกอบด้วย

ออฟไลน์ MC Stradale

ที่ผ่านมา City มีปัญหามากไหมครับ ถ้าใช้มาแล้วปัญหาจุกจิกเยอะ ก็เปลี่ยนไป
ถ้ายังใช้ดีอยู่ก็เสีย 30,000 แล้วใช้ไปีกซักพัก รอโปรตัว Ativ ดีๆแล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้
แต่ถ้าไม่ติดใจอะไร ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ถ้ามีสองช้อยให้เลือก ผมเลือก ใช้คันเดิม   แล้วเก็บเงินรอขยับไปรถsegment ที่ใหญ่ขึ้นดีกว่าครับ
 แล้วจะมีความสุขเวลาขับรถมากขึ้นครับ
ผมมีcity   2010 ที่วิ่งมาแสนโลอยูคันนึง 
มันก็ยังโอเคน่ะครับ  การขับขี่  ยกเว้นถุงลมที่มีน้อย
ลองขยับไปพวก altis
จากประสบการณ์ส่วนตัวที่ค่อยๆขยับ  รถไปsegment ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆมาก่อนครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เห็นรถจริงรึยังครับ
ลองขับก่อนค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ h0661036

เหมือนจะประหยัด แต่ไม่ครับ....

ออฟไลน์ chalongpon

• Newbie
  • *
สำหรับผมถ้าจะเปลี่ยน คงเปลี่ยนให้ใหญ๋หรือดีขึ้นกว่าเดิมในแง่ segment นะครับ เปลี่ยนเป็น civic หรือไม่ก็ city ตัวใหม่จะดีกว่านะครับ
และอีกอย่าง ตัว j option ไม่เต็มเท่าไหร่ เดี๋ยวจะเสียใจทีหลังนะครับ อันนี้แล้วแต่ จขกท ถ้าชอบ yaris ativ มากๆ ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันอยู่ที่ จขกท มากกว่านะครับ ใจอยากเปลี่ยนหรือเปล่า ถ้าอยาก ก็เปลี่ยนครับ

ตามเหตุผล ถ้า city ไม่ได้งอแงอะไร ก็เสีย 3หมื่นไป จบ เก็บ 2แสนไว้ดีกว่า แต่ถ้างอแง เสียอยู่เรื่อยๆ อันนี้ก้อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ CJ.

เปลี่ยนแล้วแย่ลงผมว่าเสียดายเงินครับ คิดดีๆเงินที่เพิ่มเก็บคันเดิมให้ดีผมว่าจบกว่าด้วยครับ
เพราะรถอย่าง city ผมว่าการบำรุงรักษาให้ครบสมบูรณ์ไม่แพงเลย
ถ้าขนาด City ไม่ไหวการจะไป Ativ ก็อาจจะช่วยได้ในระยะยาว คิดว่าการบำรุงรักษาคงต่ำกว่า City ตามระดับรถครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ซ่อมอะไรบ้างครับ 30,000บาท แต่ถ้าซ่อมแล้วใช้ได้อีก5ปี ผมว่าซ่อมดีกว่าครับ 5ปี 30,000บาท ถือเป้นค่าใช้รถตกปีละ 6,000บาท ชิวๆครับ
อีกอย่าง 30,000 กับ 220,000 คนละเรื่องเลยครับ แล้วจ่าย2แสนเพื่อไปเอารถเล็กกว่า ยังไงผมก็ว่าไม่คุ้มครับ

เอาส่วนต่าง 190,000 ไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 19:31:13 โดย norrarac »

ออฟไลน์ Mekkub

เอาง่ายๆนะครับถ้าเลือกซ่อมใช้ต่อจ่ายแค่สามหมื่น

แต่ถ้าขายต่อแรกคุณขาดทุนไปแล้วจากรถราคาหกแสนกว่าเผลอๆโดนกดไม่ถึงสามแสนครับ ต่อที่สองคุณไปออกป้ายแดงขับออกจากโชว์รูมปุ๊ปมุลค่าหายไปอีกสี่ห้าหมื่นครับ ขาดทุนหลายต่อ รถยิ่งซื้อยิ่งมีแต่ลดครับ city วิ่งไม่ถึงแสนนี่ไม่เสียอะไรเยอะแยะหรอกครับซ่อมสามหมื่นนี่คืออะไรบ้างครับ ที่ผมนึกๆออกนี่กฟ้มีแค่พวกยางรถยนต์ สายพาน ยางแท่นเครื่องไม่ขาดก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ พยกของเหลว กรองอีกนิดหน่อย มันไม่น่าถึงสามหมื่นนะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ไปลองก่อนครับ หรือไม่ก็ลองเช่า Yaris ตัวปัจจุบันมาลองขับก่อนครับว่ารับกับอัตราเร่งได้ไหม

ถ้ารับได้ก็จัดไปครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถ 7ปี 9หมื่นโล ค่าซ่อม 3หมื่น ซ่อมอะไรบ้างครับ รถผมปี 8ปี 2แสนกว่าโล ไม่เคยซ่อมเกินหมื่นต่อครั้งสักที ต้องบอกว่าแทบไม่เคยซ่อมสิครับ มีแต่เปลี่ยน อย่างผ้าเบรค ของเหลว พัดลมแอร์ ประมาณนี้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าเป็นผมวิ่งมาประมาณนี้ผมคงเปลี่ยนครับ

เคสคล้ายๆ จขกท คือ ของผม Nissan March E CVT 2011 ราคาประมาณ 4.6 แสน

ผมก็อยากเปลี่ยนครับ ซึ่งเปลี่ยน คือ ผมได้รถดีกว่าเดิมมากๆ

แต่มาคิดดู ผมอยากรอเจ้า daihatsu sedan ผมเลยรออีกสัก 2-3 ปีดีกว่า เพราะเจ้านั้นราคาถูกลงไปอีก

เลยคิดว่าถ้าไปงาน head ได้ความคืบหน้าอาจจะซ่อมเจ้า มาร์ชละครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าขายไม่คุ้ม ซ่อมดีกว่า เซ็กเม้นรถเล็กลงอีก

ออฟไลน์ mothsan

ซ่อมอะไรตั้ง 3 หมื่นครับ ถ้าซ่อม 3 หมื่นจริง คงใช้ยาวๆได้อีก 3-4 ปี เลยนะครับ
ผมเชื่อว่ายังไง city 2010 ก็ขับดีกว่า ativแน่ๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไปลองขับดูก่อนครับ เทียบกับคันที่ใช้อยู่ จากนั้นก็คาดว่าน่าจะรู้ว่าเปลี่ยนดีมั้ยเมื่อเทียบกับเงินที่ต้องเพิ่มเข้าไปแล้วน่าจะได้อะไรกลับมาบ้าง

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้ City 2012 ตอนนี้เลขไมล์ 16X,XXX แล้วครับ
เช็คระยะแพงที่สุตอน 1 แสนโล ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเกือบๆ 6 พันบาท นอกนั้นประมาน 2-3 พันบาท
เดากว่า 3หมื่นบาทที่ จขกท คิดว่าน่าจะเปลียนคือยางล้อขอบ 17* 4 เส้น มั้งครับ แต่ดูแล้วก็ไม่น่าถึง
ลองอธิบายได้ไหมครับ ว่า 3หมื่นนั้นมีค่าอะไรบ้าง ?

ส่วนตัว ถ้าเป็นผมว่าไม่เปลียนดีกว่า ใช้คันนี้แหละ
ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆขออะไรที่มันดีกว่าเดิมแบบทุกด้าน  เคยขับมิราจ ,วีออส ,มาสด้า2 แต่ก็ยังชอบ City มากที่สุด

ออฟไลน์ rtong

9 หมื่นโล  ต้องซ่อม 3 หมื่น
ต้องซ่อมอะไรเหรอครับ   
แต่ถึงต้องซ่อม ก็คุ้มกว่าซื้อใหม่อยู่ดี

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
ซ่อมคันเดิมแล้วใช้ต่อเถอะครับ Jazz ที่บ้านผมปีพอๆ กับรถคุณ วิ่งเกือบ 250,000 km ยังไม่เคยซ่อมถึง 10,000 บาท ซักครั้งเลยครับ มันต้องทำอะไรอ่ะครับตั้ง 30,000 บาท  :o
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ xcalibur

ฟังดูแล้วไม่คุ้ม นอกซะจากใจอยากหาเรื่องเปลี่ยนรถอยู่แล้ว :P ถ้าเอา 2 แสน ไปทำ City ให้สุดนี่สนุกเลย