ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ซื้อโคม Projector มาใส่หลอดเองแต่ขั้วที่รับเป็นขั้ว H7  (อ่าน 3721 ครั้ง)

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อครับ
ถ้าจะใส่หลอด Xenon 4,300k แต่เป็นขั้ว H7 ต้องใส่กล่องแปลงไฟมั้ยครับ
โคมเดิมของรถเป็นโคม halogen multi reflector
โคมที่ซื้อมาใหม่สายที่รับกับหลอดดันเป็นขั้ว H7 ครับ
ทำไงดีครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
หนักใจอยู่พอสมควร
ตั้งงบไว้5,000สำหรับการแปลงครับ
ขอบคุณมากครับ
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *
จากที่อ่านโคมใหม่เป็นขั้ว h7ใช่มั้ยครับ แล้วโคมเดิมเป็นขั้วอะไร ถ้าติดซีนอนปลั๊กเดิมจะเสียบที่ballast ซึ่งถ้าเป็นballastจีน ขั้วเดิมรถ hb3 hb4 h11 9006 เสียบได้หมดครับ

• **
จากที่อ่านโคมใหม่เป็นขั้ว h7ใช่มั้ยครับ แล้วโคมเดิมเป็นขั้วอะไร ถ้าติดซีนอนปลั๊กเดิมจะเสียบที่ballast ซึ่งถ้าเป็นballastจีน ขั้วเดิมรถ hb3 hb4 h11 9006 เสียบได้หมดครับ

ขั้วเดิมรถเป็น H7 ครับ
พอใส่หลอดต้องใส่กล่องแปลงไฟมั้ยครับ
พวกกล่อง Canbus evolition ไรงี้อ่ะครับ
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
ต้องใส่สิครับ เค้าเรียกว่า Ballast(บัลลาส) มันจะควบคุมการปล่อยกระแสไฟเข้าหลอด Xenon HID อีกทีหนึ่ง
ถ้าของจีนถูกๆก็มีเยอะครับ ยี่ห้อ HSK ก็ใช้กันเยอะนะครับ

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *

ขั้วเดิมรถเป็น H7 ครับ
พอใส่หลอดต้องใส่กล่องแปลงไฟมั้ยครับ
พวกกล่อง Canbus evolition ไรงี้อ่ะครับ
ถ้ารถที่มีระบบไฟฟ้าไม่มากไม่ต้อองใส่กล่อง canbusหรอกครับ ส่วนเรื่องขั้วถ้าไม่ตรงก็ซื้อมาแปลง คลองถมขั้วละ20-25 บาท แต่ ballast จำเป็นต้องมี  แต่ดูจากที่คุณบอกมาคงต้องใช้ballast จีน เพราะ ballast oem มันเป็นขั้วตระกูลD

• **
ต้องใส่สิครับ เค้าเรียกว่า Ballast(บัลลาส) มันจะควบคุมการปล่อยกระแสไฟเข้าหลอด Xenon HID อีกทีหนึ่ง
ถ้าของจีนถูกๆก็มีเยอะครับ ยี่ห้อ HSK ก็ใช้กันเยอะนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ