ผู้เขียน หัวข้อ: จากงาน Headlightmag 2017 ผมจะเอา March ไป turn Yaris Ativ ขอคำแนะนำด้วยครับ.....  (อ่าน 9223 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

เมื่อวันเสาร์ผมได้มีโอกาสไปพูดคุยกับพี่จิมมี่ และพี่แพน ซึ่งได้ให้คำแนะนำและทิศทางเรื่องรถยนต์ที่จะขายในบ้านเรา
สรุป คือ Daihatsu eco car ราคา 3-4 แสนคงไม่มาแล้ว และ sedan ของ daihatsu จะเป็นเจ้า vios ใหม่
ผมเลยตัดสินใจว่า ผมคงต้องเอา yaris แล้วครับ

ผมได้ตระเวนไปตาม showroom แถวบ้าน คือ ผึ้งน้อย, big city, ฝั่งธน และงู(นายญี่ปุ่น)

ไปลองมาหลายรอบ ทุกสภาพถนนทั้งในสนามปิด สนามเปิด

ผมเห็นด้วยกับที่พี่แพนบอกว่า อย่าคาดหวังว่ามันจะแรงแบบ Yaris Hatch
ผมเคยลองทั้งสองคัน หลายรอบ บอกเลยครับ เจ้านี้มันไม่แรงกว่า almera March เท่าไหร่ครับ
ผมว่าเขาจูนเครื่องมันให้วิ่งรอบต่ำได้ดีมากขึ้น แต่รอบสูงอั้นๆ ครับ กดไป รุ่นเก่าลากไปที่ 6,000 รอบ
เจ้านี้ รอบจะคาไปที่ 5,000 รอบ จากนั้นลากไปถึง 5,500 และคาอยู่อย่างนั้น
เหมือนพยายาม safe เกียร์ครับ

โดยรวมผมพอใจครับ สำหรับเครื่องยนต์ ดีกว่า March ครับ แบบก้าวกระโดด เพราะรอบต่ำๆ มันไม่มีอาการเย่อ
บ่อยๆ แบบ march แต่ถ้าคุณขับมาเร็วๆ แล้วหยุดปล่อยไหล จะมีอาการ lack นิดๆ นะครับ
แต่ดีกว่า march ไปถมแล้ว มันตัดเข้าสู่ความเร็วต่ำได้เร็วกว่าครับ

ต่อมาช่วงล่าง ผมว่ามันไม่ต่างจาก vios ครับ คือ นิ่มๆ แต่พวงมาลัย ผมว่ามันมีอาการฟรีมากกว่า
ทั้ง yaris เก่าและ vios ใหม่ อาจจะคล้ายๆ เจ้า vios เก่าเครื่องเดิม
แต่ผมรับได้นะครับ คือ มันก็ดีกว่า march ผมไวกว่าแต่ไม่ไวแบบ yaris และ note ครับ
ที่พี่แพนบอกว่า มันจะประมาณ almera ผสม yaris เป็นเรื่องจริงครับ

ผมเชื่อว่าถ้าเอาไปวิ่งเพื่อทำเวลา ในบางครั้งที่จำเป็น มันจะดีกว่า march ที่ผมใช้มากครับ

การเก็บเสียง ผมเคยขับ vios ใหม่ เจ้านี้ดีพอๆ กันครับ เงียบๆ นุ่มๆ ขับแล้วชอบครับ
เก็บเสียงดีมากๆ ผมยอมนะครับ ที่จะเป็นหนี้อีก 7 ปีเพื่อเป็นเจ้าของ เพราะ march ที่ผมใช้
จะมีปัญหาเรื่องการเก็บเสียง คือ มันดังทั้งคันครับ ช่วงล่างมีเสียงเข้ามามาก
ขับแล้วเหมือนรถใกล้จะพัง (แต่ไม่พัง) รำคาญแต่ก็เข้าใจครับ ว่าราคารถมันถูกมากๆ ในยุคนั้น

เป้าหมายที่ผมตัดสินใจซื้อเจ้า ativ มีดังนี้ครับ
1. ผมอยากให้แม่ผม มีรายได้จากดอกเบี้ยที่ผมจะผ่อนเขาครับ ผมให้ rate 3% (แบบ fix rate) ผ่อน 84 งวด 7 ปี อยากให้เขามีรายได้จากทางนี้ และได้รับดอกเบี้ยเพื่อเอาไปใช้ต่อครับ (ผมมีเงินซื้อสดได้ แต่ให้แม่คุ้มทางใจครับ) คือ ผมมีปัญญาจ่ายให้อยู่แล้ว และทางนี้่เขาก็จะยอมรับเงินจากผมได้ง่ายกว่าให้เปล่าครับ
2. ผมตั้งใจจะเปลี่ยนรถ เพราะเจ้า march ผมต้องใช้ขนผู้สูงอายุที่มีรถเข็นไป โรงพยาบาล มีปัญหามากครับ ว่า march เอารถเข็นใส่ไปไม่ได้ ผมชอบรถ 5 ประตูตรงมันคล่องตัว กับมีที่ปัดน้ำฝนด้านหลังนะครับ แต่ปัญหา คือ มันใส่ของได้น้อยครับ เลยต้องจำใจสละเบาะพับได้ไปเอารถที่มีท้ายเก็บของ
3. ผมเป็นห่วงราคา มือ 2 เจ้า march ครับ บางที่ให้เกินแสนกลางๆ มานิดเดียวเอง แต่มีหลายๆ ที่ให้ผมดังที่ตั้งใจไว้ ผมเลยตัดสินใจได้ครับ...ลึกๆ ก็เสียดาย ผมซ่อมไปขับไป เปลี่ยนอะไหล่หลายชิ้นตามสภาพ แต่ถ้ารอปีหน้าแล้วลงไปอีก บวกกับราคา ativ ที่จะปรับขึ้น ผมคงขาดทุนอีกหลายหมื่น เลยต้องตัดใจครับ (ไม่รวมอะไหล่บางชิ้นที่ผมอาจจะต้องเปลี่ยนในอีกไม่นานนี้)
4. ผมอยากได้รถ บ้านๆ โง่ๆ ไม่ต้องฉลาดมาก ไม่ต้องมี idel-stop ไม่ต้องมี heater (ให้เปลืองระบบแอร์) เข้าอู่ taxi ได้ อะไหล่พร้อมซ่อมทันที
ซึ่งอย่าง note ถึงแม้ผมจะอยู่กับเจ้า March มา 6 ปีกว่าๆ ผมรู้จักนิสสันมากไปครับ...ไม่อยากกลับสู่วังวนเดิมๆ ผมเบื่อการที่ต้องสังเกตอาการยอดฮิตในคลับนิสสันต่างๆ เบื่อกับการไปเสี่ยงไปกินข้าวลิงแบบที่เจอใน march มา 2 ครั้ง ถึง note จะขับดีกว่า (จริง) แต่ไอ้ปัญหาของ note มันก็คงไม่ต่างจาก march เพราะอะไหล่เดิมๆ ก็ยังคงอยู่...ผมขอกลับมาเจอเพื่อนเก่าๆ คนแรก คือ toyota เหมือนเดิมครับ

ผมอยากรบกวนเพื่อนๆ ทุกท่าน ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ
1. ระหว่าง รุ่น J Eco กับ E ท่านจะเลือกรุ่นไหนครับ คือ จริงๆ ผมชอบรุ่น J eco ครับ อยากเอาไปใส่เอง แต่แม่ผมอยากได้ภายในสีครีมเบส อยากให้มีอุปกรณ์มาครบๆ เลยอยากให้เลือกรุ่น E ถ้าเป็นท่านจะเลือกรุ่นไหนครับ
2. ผมสนใจสีเงิน สีเทา และสีน้ำตาลทอง โดยเฉพาะน้ำตาลทอง ชอบมากครับ สวย แต่ผมไม่ถูกโฉลกกับสีน้ำตาล แต่สีของ Yaris นี่ถือว่าเป็นสีน้ำตาลไหมครับ หรือสีทอง ท่านเชื่อเรื่อง สีถูกโฉลกไหมครับ และจะเลือกสีไหน
3. ถ้าผมเอาตัว E อุปกรณ์มันมาแบบครบๆ ผมควรใส่อุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมไหมครับ อย่าง smart guage (ไว้ดูความร้อน) จะทำให้ มีปัญหาเรื่องรับประกันไหมครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PREM

เพิ่งพาเพื่อนไปลองขับมาเมื่อวานเหมือนกันครับ ขับเทียบกับ Vios และ City
โดยรวมตัวรถดี (ไม่นับเรื่องเครื่องยนต์) ภายในดีกว่า Vios ช่วงล่างนุ่มกว่า Vios เก็บเสียงดีกว่า City
ติดแค่เครื่องไม่แรง เพื่อนผมขนาดหาแค่รถใช้งานเฉยๆ ยังบอกว่าอืดเกินไป

ถ้าจะเลือกผมคิดว่ารุ่น E คุ้มสุด มีเงินพอก็ซื้อรุ่นที่ดีไปเลยดีกว่ามาเพิ่มนู่นเพิ่มนี่ทีหลัง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
1. ผมอยากให้แม่ผม มีรายได้จากดอกเบี้ยที่ผมจะผ่อนเขาครับ ผมให้ rate 3% (แบบ fix rate) ผ่อน 84 งวด 7 ปี อยากให้เขามีรายได้จากทางนี้ และได้รับดอกเบี้ยเพื่อเอาไปใช้ต่อครับ (ผมมีเงินซื้อสดได้ แต่ให้แม่คุ้มทางใจครับ) คือ ผมมีปัญญาจ่ายให้อยู่แล้ว และทางนี้่เขาก็จะยอมรับเงินจากผมได้ง่ายกว่าให้เปล่าครับ

แค่ข้อนี้ก็ต้องขอชื่นชมด้วยครับ ได้มีโอกาสดูแลคุณแม่ 

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
ชอบน้ำตาลก็เลือกเลยครับ ภายในเบจเข้ากันดี
รุ่นก็Eเลยครับดูคุ้มครบ

ถ้าหากไม่สบายใจจากสีที่ไม่ถูกโฉลก ก็หาสติ๊กเกอร์ "รถคันนี้สี....." มาติดตรงส่วนที่หลบมุมสายตาคนก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2017, 19:40:47 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: จากงาน Headlightmag 2017 ผมจะเอา March ไป turn Yaris Ativ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 18:36:51 »
1. ระหว่าง รุ่น J Eco กับ E ท่านจะเลือกรุ่นไหนครับ คือ จริงๆ ผมชอบรุ่น J eco ครับ อยากเอาไปใส่เอง แต่แม่ผมอยากได้ภายในสีครีมเบส อยากให้มีอุปกรณ์มาครบๆ เลยอยากให้เลือกรุ่น E ถ้าเป็นท่านจะเลือกรุ่นไหนครับ
-   E ครับเพราะคุณแม่ของคุณอยากได้ภายในสีครีม ส่วนตัวผมถ้าเอาก็คงมีลังเลระหว่าง J Eco กับ E เช่นกันซึ่งสองรุ่นนี้คุ้มค่ากันไปคนละแบบคงไป E ซะ 65%

2. ผมสนใจสีเงิน สีเทา และสีน้ำตาลทอง โดยเฉพาะน้ำตาลทอง ชอบมากครับ สวย แต่ผมไม่ถูกโฉลกกับสีน้ำตาล แต่สีของ Yaris นี่ถือว่าเป็นสีน้ำตาลไหมครับ หรือสีทอง ท่านเชื่อเรื่อง สีถูกโฉลกไหมครับ และจะเลือกสีไหน
-   ในเวปบอกสีน้ำตาล (Quartz Brawn Metallic) ส่วนตัวไม่เชื่อเรื่องสีถูกโฉลกนักแต่เชื่อเรื่องสีที่ชอบ เรื่องสีที่มองเห็นได้ชัดเจนกว่าทั้งกลางวันและกลางคืน และเชื่อเรื่องสีที่ดูแลง่าย ถ้าเลือกคงเป็นสีแดงแต่ถ้าเอาตัว 5 ประตูคงไปสีน้ำเงินครับ

3. ถ้าผมเอาตัว E อุปกรณ์มันมาแบบครบๆ ผมควรใส่อุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมไหมครับ อย่าง smart guage (ไว้ดูความร้อน) จะทำให้ มีปัญหาเรื่องรับประกันไหมครับ
-   กล้องหน้ารถก็พอละมั้งครับ เกจพวกนี้ค่อยคิดทีหลังเอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ whoami

J eco เอามาทำเพิ่มได้ แต่บางอย่างทำไปแล้ว อาจโดนศูนย์อ้างว่าดัดแปลงทำให้ประกันขาดได้นะครับ โดยเฉพาะพวกระบบไฟต่างๆ

เอาแบบจบๆครบๆสบายใจ E ไปเลยครับ ได้ภายในสีเบจด้วย

ส่วนเรื่องสี ผมไม่เชื่อครับ ผมเลือกสีที่ชอบ วันออกรถก็เอาฤกษ์สะดวก

ถ้าคุณ จขกท เชื่อเรื่องแบบนี้ ถึงออกสีอื่นมาก็คงไม่สบายใจ แต่ขับรถสีที่ไม่ชอบ

ก็ไม่สบายใจอีกเหมือนกัน ก็ลองชั่งใจดูเอาครับ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **

แค่ข้อนี้ก็ต้องขอชื่นชมด้วยครับ ได้มีโอกาสดูแลคุณแม่

เยี่ยมครับ ขอชื่นชมด้วยอีกคน

ผมเลือกสีและภายในที่ท่านสบายใจครับ
เพราะท่านก็นั่งคันนี้ด้วยนี่ครับ

ตอบ
1. รุ่น E
2. เลือกสีเงิน หรือเทา ตัดน้ำตาลทองออก เพราะดูจากภาพแล้วออกน้ำตาลชัดครับ
3. ใช้แบบเดิมๆ ไม่เพิ่มอะไรครับ ยกเว้นกล้องหน้า กล้องหลัง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

คำแนะนำคนอื่นให้หมดแล้ว ผมขอตั้งคำถามละกันนะครับ

จะเปลี่ยน Username เป็นรถสีอะไรดีครับ 555

ออฟไลน์ meeuwarn

ตอบ
1. รุ่น E
2. เลือกสีเงิน ขี้เกียจล้างบ่อยๆ ไม่เปลืองเงินเคลือบสี
ส่วนเรื่อง โฉลง ไม่โง่พอที่จะเชื่อ
3. กล้องหน้า กล้องหลัง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
-เลือกภายในสีเบจเลยครับ เปลี่ยนมือเปิดประตูข้างในเป็นสีเงินคือจบเลย สวย  ;D
รุ่นนี้ดีตรงขึ้น mould มาสองแบบ ไม่มีปุ่ม push start ก็ไม่ได้มีรูโหว่ๆ แบบ Vios

-สีเลือกตามที่สบายใจครับ เกิดเรากังวล ก็อาจจะเกิดอุบัติเหตุตามที่เรากังวลได้ (Law of attraction theory)
 เพราะจิตใจเราจะจดจ่อกับเรื่องใดเรื่องหนึ่ง พลังจิตเราเองนี่แหล่ะที่ดึงเรื่องร้ายๆ เข้ามา ผมไม่เชื่อเรื่องดวง
 แต่ถ้าพูดว่าเป็นพลังจิต คือผมเชื่อเพราะมันยังอิงวิทยาศาสตร์นิดๆ
 แต่ถ้าเราไม่เชื่ออะไรเลย อันนี้ดีที่สุดครับ พระพุทธเจ้าก็สอนเราให้ใช้วิธีคิดแบบนั้น

-ติดกล้องหน้ารถครับ ติดมาตรวัดผมว่าไม่จำเป็น

แอร์ออโต้ไม่มีฮีตเตอร์แล้วทน มันเป็นความเชื่อเก่าๆ ครับ
ตอนนี้มันกำลังไล่ใส่มาให้ทุกรุ่นไล่มาจากข้างบนแล้ว ตอนนี้
Revo, Fortuner ก็โดนไปแล้ว แล้วมันจะไล่ลงมาอีก
ตลาดภาคเหนืออีกหน่อยจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เพราะจีนจะช่วยเศรษฐกิจ
แถวนั้น แอร์ออโต้ ที่ไม่มีฮีตเตอร์ คนภาคเหนือถ้าเขารู้เรื่องดี แล้วอัพเดท
หรือมีประสบการณ์เรื่องแอร์มาแล้ว เขาจะไม่เอารถแอร์ออโต้ไม่มีฮีตเตอร์
แน่นอน เพราะมันสามารถทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ หมอก, ฝ้ามันเกิดได้ง่ายมาก
หนาว คุณใช้เสื้อหนาวได้ ถ้าคุณไม่ขี้รำคาญต้องคอยขนเสื้อหนาว
หมายความว่า ค่ายรถก็ต้องมองเรื่องนี้มากขึ้น จะใส่แอร์ออโต้หลอกๆ
ไปได้อีกไม่นานแน่นอน เพราะตลาดภาคเหนือจะสำคัญขึ้นเรื่อยๆ ครับ
อีกหน่อยคุณรถสีเขียวก็หารถที่ใช้แอร์มือบิดเอา เพราะแอร์แบบนั้น
ฮีตเตอร์ไม่จำเป็นที่จะใส่มาเท่าไหร่ครับ

สำหรับผมผมสนใจตัว E ภายในสีเบจ
ให้แม่หรือแฟนขับในเมืองระยะทางใกล้ๆ
ดังนั้นเรื่องแอร์ไม่น่ามีปัญหา หรืออาจจะมีนิดๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

มีโอกาสไปลอง ATIV รุ่น G ยาวๆครับ ที่โชว์รูมผึ้งน้อยครับ

- พวงมาลัย ผมว่ามันดุกดิกๆ เหมือนเจ้าออสเห็บหมาที่บ้าน นิ่งสู้ Note ไม่ได้
- ความเงียบ เออ... รถเงียบจริงๆแฮะ วิ่งมอเตอร์เวย์ 100 - 120 กม/ชม ไปวนหน้าแฟชั่น แล้ววิ่งกลับเสรีไทย สงบดี
- ช่วงล่างมีอาการดี้นจากด้านท้ายพอสมควร อาจเพราะไม่มียางอะไหล่ถ่วงไว้ ถ้าแก้ไขจุดนี้จะดีขึ้น
- รถจอดตากแดดข้างนอก เปิดแอร์เบอร์ 26 ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาทีก็เย็นแล้ว
- ภายในตกแต่งดี วิทยุเล่นง่าย
- เลี้ยวสะดวก วงเลี้ยวแคบ   

ถ้าจะเอา แนะนำรุ่น E อีกเสียงครับ ครบๆจบไปเลย ไม่ต้องแต่งอะไรอีก ส่วนภายใน สีดำดีกว่า ดูแลง่ายกว่า
อาจเพราะอัลติส ตัว MC17 ที่ผมใช้อยู่เป็นเบาะหนังสีเบจซึ่งสกปรกง่ายมาก เลยไม่ค่อยชอบเท่าไร

--------------

จริงๆก่อนจะซี้อ Note 1.2 VL มาเพิ่มอีกคันเมื่อปลายเดือนที่แล้ว ก็คิดเหมือนกันว่าจะเจอปัญหาเหมือนเจ้ามาร์ชคันเก่าผมหรือเปล่า แต่เท่าที่ดูตอนนี้ยังไม่มีอะไร
อีกทั้งศูนย์แถวบ้านไว้ใจได้ เลยไม่ค่อยกลัวเท่าไรครับ

ออฟไลน์ supercat

2. ผมตั้งใจจะเปลี่ยนรถ เพราะเจ้า march ผมต้องใช้ขนผู้สูงอายุที่มีรถเข็นไป โรงพยาบาล
มีปัญหามากครับ ว่า march เอารถเข็นใส่ไปไม่ได้ ผมชอบรถ 5 ประตูตรงมันคล่องตัว กับมีที่ปัดน้ำฝนด้านหลังนะครับ
แต่ปัญหา คือ มันใส่ของได้น้อยครับ เลยต้องจำใจสละเบาะพับได้ไปเอารถที่มีท้ายเก็บของ

สอบถามนิดนึงครับ รถเข็นนี่คือ wheelchair ใช่มั้ยครับ
ถ้ารถห้าประตูอย่าง march ยังใส่ไม่ได้ แล้วเจ้าสี่ประตูอย่าง ativ มันจะใส่ได้เหรอครับ

ปล ผมยังไม่เคยขน wheelchair ขึ้นรถครับ เลยนึกภาพไม่ค่อยออก
แต่คงต้องเตรียมไว้ เพราะที่บ้่านมีผู้สูงอายุหลายท่าน

ออฟไลน์ Krongbun

2. ผมตั้งใจจะเปลี่ยนรถ เพราะเจ้า march ผมต้องใช้ขนผู้สูงอายุที่มีรถเข็นไป โรงพยาบาล
มีปัญหามากครับ ว่า march เอารถเข็นใส่ไปไม่ได้ ผมชอบรถ 5 ประตูตรงมันคล่องตัว กับมีที่ปัดน้ำฝนด้านหลังนะครับ
แต่ปัญหา คือ มันใส่ของได้น้อยครับ เลยต้องจำใจสละเบาะพับได้ไปเอารถที่มีท้ายเก็บของ

สอบถามนิดนึงครับ รถเข็นนี่คือ wheelchair ใช่มั้ยครับ
ถ้ารถห้าประตูอย่าง march ยังใส่ไม่ได้ แล้วเจ้าสี่ประตูอย่าง ativ มันจะใส่ได้เหรอครับ

ปล ผมยังไม่เคยขน wheelchair ขึ้นรถครับ เลยนึกภาพไม่ค่อยออก
แต่คงต้องเตรียมไว้ เพราะที่บ้่านมีผู้สูงอายุหลายท่าน

;) ของผม swift ใส่ได้น้ะครับ แต่พอใส่แล้วเต็มเลย ต้องวางตั้ง ไม่พับเบาะ
แต่พวก yaris 5 ประตูที่เก็บของก็กว้างกว่าพอสมควรเลย
ส่วนแบบ 4 ประตู นอนใส่สบายๆเลยครับ มันกว้างกว่าเยอะ
แต่จะไปแพ้กันตอนพับเบาะ 5 ประตูผมขนมาแล้วทั้งตู้เย็นและเครื่องซักผ้า hahaha

ออฟไลน์ Joii

เท่าที่ติดตามมาก็พอจะรู้ว่าเป็นคนประหยัดมาก แต่โอกาสมาถึงแล้วครับ คืนกำไรให้ตัวเองบ้าง เลือกรุ่น E ไปเลย ลองดู ครอบครัวผมเมื่อก่อนไม่เคยซื้อรถรุ่นท็อป ๆ จนกระทั่งมีคันแรกและคันต่อ ๆ ไปก็ตามมา รู้สึกแฮปปี้ดี ส่วนเรื่องสี ใช้ยาวแนะนำสีเงินครับ อมตะสุดแล้ว แต่ถ้าเป็นผมจะซื้อสีดำเพราะช่วยกลบเกลื่อนองค์ประกอบหน้ารถ

ออฟไลน์ HHHsung

ขอโทษ จขกท. ด้วยที่พูดตรงๆ อ่านแล้ว ไม่รู้ว่าจริงๆ จขกท. ต้องการซื้อรถเพื่อคนอื่นหรือเพื่อตัวเอง เพราะถ้าซื้อรถเพื่อคนอื่น

ตัวเลือกน่าจะเป็น เซียนน่า มากกว่า ยาริส ซีดาน นะครับ การลุกนั่ง เข้าออกห้องโดยสาร สำหรับผู้สูงวัย ฟหรือ ผู้ป่วย เซียนน่า ดีกว่า มากมาย

หรือจะเลือก เออร์ติก้า อีโคสปอร์ต โมบิลิโอ้ หรือ บีอาร์วี ก็ได้ถ้าชอบรถประตูเปิดออกมากกว่า แต่อาจจะยกเว้นว่า งบมีจำกัดก็ไม่ว่ากัน หรือ คนป่วย

พอที่จะลุก เข้าออก ตัวรถ ได้ ไม่ลำบากนัก แต่ระยะยาว ลองพิจารณา ทางเลือกอื่นดูด้วยนะครับ

อีกอย่างการเปรียบเทียบสมรรถนะ มาร์ช รถสมัย 7 ปีที่แล้ว กับ ยาริส มันเทียบกันไม่ได้ครับ เพราะ รถปัจจุบันทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ มันดีกว่าอยู่แล้ว

จริงๆ ควรจะเอารถปัจจุบันยี่ห้อ รุ่นอื่น มาเปรียบเทียบกับ ยาริส ซีดานมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2017, 10:49:16 โดย HHHsung »

ขอโทษ จขกท. ด้วยที่พูดตรงๆ อ่านแล้ว ไม่รู้ว่าจริงๆ จขกท. ต้องการซื้อรถเพื่อคนอื่นหรือเพื่อตัวเอง เพราะถ้าซื้อรถเพื่อคนอื่น

ตัวเลือกน่าจะเป็น เซียนน่า มากกว่า ยาริส ซีดาน นะครับ การลุกนั่ง เข้าออกห้องโดยสาร สำหรับผู้สูงวัย ฟหรือ ผู้ป่วย เซียนน่า ดีกว่า มากมาย

หรือจะเลือก เออร์ติก้า อีโคสปอร์ต โมบิลิโอ้ หรือ บีอาร์วี ก็ได้ถ้าชอบรถประตูเปิดออกมากกว่า แต่อาจจะยกเว้นว่า งบมีจำกัดก็ไม่ว่ากัน หรือ คนป่วย

พอที่จะลุก เข้าออก ตัวรถ ได้ ไม่ลำบากนัก แต่ระยะยาว ลองพิจารณา ทางเลือกอื่นดูด้วยนะครับ

อีกอย่างการเปรียบเทียบสมรรถนะ มาร์ช รถสมัย 7 ปีที่แล้ว กับ ยาริส มันเทียบกันไม่ได้ครับ เพราะ รถปัจจุบันทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ มันดีกว่าอยู่แล้ว

จริงๆ ควรจะเอารถปัจจุบันยี่ห้อ รุ่นอื่น มาเปรียบเทียบกับ ยาริส ซีดานมากกว่า

ผมมี Freed อยู่แล้วครับ เลยไม่สนใจรถ MPV

อยากได้ความประหยัดที่สุด ซึ่งผมสนใจแต่ Eco car เท่านั้น

1.5 มันเกินการใช้งานของผมไปมากครับ

เลยดูแต่ 1.2

ที่ผมเทียบกับ March เพราะว่าเห็นถึงพัฒนาการครับ และยอมรับว่า March มันเก่าแล้ว เทคโนโลยี่เก่ากว่า ก็เป็นธรรมดาที่จะสู้รถใหม่ไม่ได้ครับ

เท่าที่ติดตามมาก็พอจะรู้ว่าเป็นคนประหยัดมาก แต่โอกาสมาถึงแล้วครับ คืนกำไรให้ตัวเองบ้าง เลือกรุ่น E ไปเลย ลองดู ครอบครัวผมเมื่อก่อนไม่เคยซื้อรถรุ่นท็อป ๆ จนกระทั่งมีคันแรกและคันต่อ ๆ ไปก็ตามมา รู้สึกแฮปปี้ดี ส่วนเรื่องสี ใช้ยาวแนะนำสีเงินครับ อมตะสุดแล้ว แต่ถ้าเป็นผมจะซื้อสีดำเพราะช่วยกลบเกลื่อนองค์ประกอบหน้ารถ
ตอบ
1. รุ่น E
2. เลือกสีเงิน ขี้เกียจล้างบ่อยๆ ไม่เปลืองเงินเคลือบสี
ส่วนเรื่อง โฉลง ไม่โง่พอที่จะเชื่อ
3. กล้องหน้า กล้องหลัง

ผมตั้งใจจะเอาสีเงินแล้วครับ 555...ล้างง่ายมีชัยไปกว่าครึ่งเพราะรถผมๆ ทำความสะอาดเองครับ (เว้นเข้าศูนย์)

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ผมอยากรบกวนเพื่อนๆ ทุกท่าน ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

- ถ้าเน้นคุ้ม เงินมีจำกัด และไม่แคร์เรื่องอื่น จิ้ม J Eco ครับ รถเล็กความปลอดภัยแน่นๆ แต่ถ้าผมจะซื้อเอง เงินยังไม่ใช่ปัญหา ผมคงขอภายในสีเบจ และคงขยับไปตัว E ครับ

- ยังไม่เห็นคันจริงนะฮะ แต่ดูจากรูป สีน้ำตาลอมทองนั่นสวยดีครับ ดูน่าใช้ดี ยิ่งถ้าได้ภายในสีเบจนี่ แนวผมเลย  :-*

- กล้องหน้า+หลังรถ TPMS ปั๊มลมไฟฟ้า ยางอะไหล่ OBD reader เท่าที่นึกออกมีเท่านี้ครับ

ปล. ไม่รอโน้ตซัง e-power แล้วหรอฮับ  ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เรื่องสีเงิน หน้า detail เยอะๆ แบบ Ativ ผมว่ามันดูขึ้นนะครับ

J eco ก็ดีนะครับ เพราะได้ล้อ 14 จขกท ได้ประหยัด
ต่อ กม ขึ้นไปอีก ส่วนตัวผมว่าคนใช้รุ่นล่างสุดนี่เท่ครับ
อย่าง Mu X mc ตัดสีดำรอบคันเพราะเป็นตัวล่างสุด
ผมมองตามทุกที รู้สึกว่ามันเท่มาก

เบาะสีเบจถ้าหุ้มหนังได้คือเยี่ยม ทำความสะอาดง่าย แต่คงไม่เหมาะแน่
ถ้าจะหุ้มกับรถที่เบาะมี air bag และมันอาจจะสีเน่าไปเรื่อยๆ
ก็เป็นได้ครับ

แต่ยอมรับ ซื้อ Ativ ชม.นี้คือคนที่เลือกความปลอดภัยแบบเต็มขั้นจริงๆ
ครับ เรื่องสวยไม่สวยเป็นเรื่องรองไปก็แล้วกัน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2017, 13:13:38 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ jumpon77

ผมอยู่ในเหตุการณ์วันนันด้วยเอาจริงๆๆพีเค้าต้องเลีอกรุ่นj ecoแน่ๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เลือก E เถอะครับ หลายๆอย่างเป็นตัวระบบกับวัสดุพื้นฐานรถเลย เปลี่ยนไม่ได้
แม้ใส่เพิ่มของเล่นใน j-eco แต่อะไรที่ขาด ก็ยังคงขาดต่างกับ E อยู่ดี

รถเล็กๆ สีเบจสว่างๆภายในดีแล้วครับ ตัดกันดีกับความเล็ก
ใช้แล้วสุขภาพจิตดีกว่า เชื่อคุณแม่เถอะครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมเสนออีกมุมนะครับ
คนสูงอายุ การโดยสารรถที่ช่วงล่างซับแรงสะเทือนไม่ค่อยดี หรือตัวรถมีความลำบากในการเข้า-ออก นี่ถือว่าสร้างความลำบากให้ท่านเลยนะครับ
จขกท มี Freed อยู่แล้ว ผมมองว่าคุณสามารถเอาเจ้านี่ พาผู้สูงอายุไป รพ ได้สบาย

ผมมองกลับว่า ไหนๆคุณจะซื้อรถใหม่แล้ว เลือกรุ่นที่พ่อแม่คุณนั่งโดยสารแล้วสบายที่สุดดีกว่าครับ เคสคุณผมจิ้มไปที่ Altis ครับ ได้ทุกอย่างที่คุณต้องการแน่ๆครับ
ผมเชื่อว่า เมื่อถึงเวลาคุณพาท่านเดินทางไปเที่ยวพักผ่อน ท่านจะมีความสุขกับการนั่งรถมากกว่ารถคันเล็กๆ ครับ

ผมยกตัวอย่าง ครอบครัวผมนะครับ ปัจจุบันใช้ B-segment อยู่ 2 คัน ตอนนี้มีสมาชิกใหม่ ดูแล้วคงใกล้ถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนรถ
ซึ่งตอนนี้ผมไม่เคยมองรถคลาสต่ำกว่า B-segment เลยครับ ตอนนี้มองพวก MPV หรือ SUV ไปพลางๆ เพราะคิดว่า ถ้าขับพาครอบครัวไปเที่ยว ความปลอดภัย รวมถึง ความสบายในการเดินทาง ต้องมาก่อนครับ
กัดฟันซื้อรถแพงๆ แล้วใช้ยาวๆ ดีกว่าต้องเปลี่ยนใหม่เรื่อยๆ เพราะไม่ตอบโจทย์ครับ

ขออภัยหากตอบไม่ตรงคำถาม แค่อยากจะแชร์อีกมุมครับ

ผมเสนออีกมุมนะครับ
คนสูงอายุ การโดยสารรถที่ช่วงล่างซับแรงสะเทือนไม่ค่อยดี หรือตัวรถมีความลำบากในการเข้า-ออก นี่ถือว่าสร้างความลำบากให้ท่านเลยนะครับ
จขกท มี Freed อยู่แล้ว ผมมองว่าคุณสามารถเอาเจ้านี่ พาผู้สูงอายุไป รพ ได้สบาย

ผมมองกลับว่า ไหนๆคุณจะซื้อรถใหม่แล้ว เลือกรุ่นที่พ่อแม่คุณนั่งโดยสารแล้วสบายที่สุดดีกว่าครับ เคสคุณผมจิ้มไปที่ Altis ครับ ได้ทุกอย่างที่คุณต้องการแน่ๆครับ
ผมเชื่อว่า เมื่อถึงเวลาคุณพาท่านเดินทางไปเที่ยวพักผ่อน ท่านจะมีความสุขกับการนั่งรถมากกว่ารถคันเล็กๆ ครับ

ผมยกตัวอย่าง ครอบครัวผมนะครับ ปัจจุบันใช้ B-segment อยู่ 2 คัน ตอนนี้มีสมาชิกใหม่ ดูแล้วคงใกล้ถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนรถ
ซึ่งตอนนี้ผมไม่เคยมองรถคลาสต่ำกว่า B-segment เลยครับ ตอนนี้มองพวก MPV หรือ SUV ไปพลางๆ เพราะคิดว่า ถ้าขับพาครอบครัวไปเที่ยว ความปลอดภัย รวมถึง ความสบายในการเดินทาง ต้องมาก่อนครับ
กัดฟันซื้อรถแพงๆ แล้วใช้ยาวๆ ดีกว่าต้องเปลี่ยนใหม่เรื่อยๆ เพราะไม่ตอบโจทย์ครับ

ขออภัยหากตอบไม่ตรงคำถาม แค่อยากจะแชร์อีกมุมครับ

ผมอยากได้ Eco car ที่จ่ายไม่แพงครับ altis ไม่ตอบโจทก์ตรงไม่เป็น eco car และมือ 1 แพงเกินงบครับ

ผมคิดว่า ativ ขนาดใหญ่กว่า march ก็ตอบโจทก์แล้วครับ มีท้ายเก็บของผมพอใจมากครับ

แก้ปัญหาได้ตรงจุุดครับ ส่วนเวลาขนของ ผมก็เอา Freed ไปได้

ส่วนคนแก่ Freed ไม่ใช่รถผมโดยตรงและผมไม่ค่อยชอบขับครับ

เลือก E เถอะครับ หลายๆอย่างเป็นตัวระบบกับวัสดุพื้นฐานรถเลย เปลี่ยนไม่ได้
แม้ใส่เพิ่มของเล่นใน j-eco แต่อะไรที่ขาด ก็ยังคงขาดต่างกับ E อยู่ดี

รถเล็กๆ สีเบจสว่างๆภายในดีแล้วครับ ตัดกันดีกับความเล็ก
ใช้แล้วสุขภาพจิตดีกว่า เชื่อคุณแม่เถอะครับ

ครับ เพิ่มตังผ่อนมาอีก 1,200 ช่างใจมากเลยครับ แต่คงต้องยอมครับ

เรื่องสีเงิน หน้า detail เยอะๆ แบบ Ativ ผมว่ามันดูขึ้นนะครับ

J eco ก็ดีนะครับ เพราะได้ล้อ 14 จขกท ได้ประหยัด
ต่อ กม ขึ้นไปอีก ส่วนตัวผมว่าคนใช้รุ่นล่างสุดนี่เท่ครับ
อย่าง Mu X mc ตัดสีดำรอบคันเพราะเป็นตัวล่างสุด
ผมมองตามทุกที รู้สึกว่ามันเท่มาก

เบาะสีเบจถ้าหุ้มหนังได้คือเยี่ยม ทำความสะอาดง่าย แต่คงไม่เหมาะแน่
ถ้าจะหุ้มกับรถที่เบาะมี air bag และมันอาจจะสีเน่าไปเรื่อยๆ
ก็เป็นได้ครับ

แต่ยอมรับ ซื้อ Ativ ชม.นี้คือคนที่เลือกความปลอดภัยแบบเต็มขั้นจริงๆ
ครับ เรื่องสวยไม่สวยเป็นเรื่องรองไปก็แล้วกัน  ;D

จริงๆ ถ้าเลือกได้ ผมอยากได้กระทะล้อ กับกระจกมองข้างไฟฟ้า พับมือ ในรุ่น E ครับ

ไม่อยากได้ mag กับกระจกพับไฟฟ้าเลย  :'(

ออฟไลน์ SM.

เลือก E สีเงินครับ สีนี้อยู่ได้นาน

เลือก E สีเงินครับ สีนี้อยู่ได้นาน

ขอบคุณครับ

ผมตัดสินใจจะไปจอง Yaris ativ ตัว 1.2E CVT สีเงิน (ปกติเหมือนมาร์ช) ภายในสีเบส แล้วครับ

คิดว่าอาจจะได้รถไม่วันอาทิตย์ ก็เป็นอังคาร หรือศุกร์หน้า (วันดี)

เพราะ sale บอกว่ามีรถใน stock (ล้นมาก เร่งระบาย ทุกที่)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

ขอบคุณครับ

ผมตัดสินใจจะไปจอง Yaris ativ ตัว 1.2E CVT สีเงิน (ปกติเหมือนมาร์ช) ภายในสีเบส แล้วครับ

คิดว่าอาจจะได้รถไม่วันอาทิตย์ ก็เป็นอังคาร หรือศุกร์หน้า (วันดี)

เพราะ sale บอกว่ามีรถใน stock (ล้นมาก เร่งระบาย ทุกที่)
ยินดีด้วยนะครับพี่กี ในที่สุดก็ได้รถที่ชอบสักที
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ขอบคุณครับ

ยินดีด้วยนะครับพี่กี ในที่สุดก็ได้รถที่ชอบสักที

ครับ รอมานานหลายปีเลย กว่า โตโยต้าจะตัดสินใจทำ

สมัยสิบปีก่อนอยากได้รถ vios ภายในสีครีม แต่ตอนนั้นได้มาเป็นมือ 2 สามห่วงแทน

อยากให้ toyota ทำ eco car ตอนแรกก็ไม่ยอมทำ

ไม่อยากเชื่อเลยว่า สุดท้าย พี่โต ก็ทำ และที่สุดก็ออกมาเป็นเก๋ง 4 ประตู ภายในครีมด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
จริงๆ ผมได้บอก จขกท. ไปแล้วว่า ไม่ค่อยเห็นด้วยที่จะเปลี่ยนจาก Eco Phase 1 ไป Eco Phase 1 
:-\ ที่ประสิทธิภาพและความประหยัดไม่ต่างจากเดิมจนชัดเจน ไม่คุ้มเลยที่จะอยู่ดีๆ
เสียเงินเพิ่มราวๆ สามแสนกับรถที่อรรถประโยชน์หรือสมรรถนะแทบไม่เพิ่มขึ้น

อัตราสิ้นเปลือง... ไม่ดีกว่าเดิมแน่ๆ ลองมากะยาริสแล้ว
อัตราเร่ง... โอเค น่าจะดีกว่า แต่คันเดิมเคยเค้นมันจนสุดหรือยัง
พวงมาลัย+ช่วงล่าง... ขอให้ดีกว่าเถอะ 7 ปีแล้ว

ถ้าเป็นผม เขยิบครั้งเดียว จากรถเดิมยังไงผมก็ Up Segment แน่นอน
จะเป็น B-SUV, C-Seg หรือ PPV/C-SUV มือสอง เท่านั้นแหละ...

หรือไม่ก็รถที่สมรรถนะสูงขึ้นแบบมีนัยสำคัญ เท่านั้นจริงๆ ครับ  :-\
ไม่งั้นถ้าไม่ใช่ "ประกันไม่ต่อ ซ่อมมีปัญหา อะไหล่เลิกขาย ชนยับ" ผมก็ไม่เห็นว่าต้องเปลี่ยนรถเป็นรถที่สมรรถนะพอๆ กะของเดิม...

โตโยต้าซ่อมถูก ใช่ แต่นั่นหมายถึงวีออส 1NZ ไม่ใช่เจ้า NR+CVT ที่ดูจะดีกว่าเดิมเฉพาะเรื่องติดแก็ส
(ดูจากกลไกกะงานออกแบบนะ) แต่ จขกท. ก็ไม่ติดแก็สอีก แถมใช้รถน้อยด้วย ขับช้าด้วย....

ผมก็รู้สึกกลายๆ ว่าเหมือนกับ อ้าว ประหยัดไปประหยัดมา จ่ายแพงกว่าผมเฉยเลย
เพราะของผมจูนด้วย แต่งด้วย ยัดโน่นนี่ด้วย Preventive Maintenance ถึง
ขุดสมรรถนะเท่าที่มันจะทำได้ออกมา ใช้วิ่งทั่วประเทศ...

...แต่ยังไม่ได้ขาย เลยจ่ายน้อยกว่า ขาดทุนรอบเดียว (ส่วนต่างค่าเสื่อมราคา) ใช้ยาว  :-X

(สรุปใครเปลืองหรือประหยัด บอกยากเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ)

แต่ก็นั่นแหละ... เอาเถอะครับ ขายไปแล้วนี่ หาคันใหม่ก็รุ่นเดิม (1.2E) สีเดิม (เงิน) เป๊ะอีก เออ ก็เสมอต้นเสมอปลายดี
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

จริงๆ ผมได้บอก จขกท. ไปแล้วว่า ไม่ค่อยเห็นด้วยที่จะเปลี่ยนจาก Eco Phase 1 ไป Eco Phase 1 
:-\ ที่ประสิทธิภาพและความประหยัดไม่ต่างจากเดิมจนชัดเจน ไม่คุ้มเลยที่จะอยู่ดีๆ
เสียเงินเพิ่มราวๆ สามแสนกับรถที่อรรถประโยชน์หรือสมรรถนะแทบไม่เพิ่มขึ้น

อัตราสิ้นเปลือง... ไม่ดีกว่าเดิมแน่ๆ ลองมากะยาริสแล้ว
อัตราเร่ง... โอเค น่าจะดีกว่า แต่คันเดิมเคยเค้นมันจนสุดหรือยัง
พวงมาลัย+ช่วงล่าง... ขอให้ดีกว่าเถอะ 7 ปีแล้ว

ถ้าเป็นผม เขยิบครั้งเดียว จากรถเดิมยังไงผมก็ Up Segment แน่นอน
จะเป็น B-SUV, C-Seg หรือ PPV/C-SUV มือสอง เท่านั้นแหละ...

หรือไม่ก็รถที่สมรรถนะสูงขึ้นแบบมีนัยสำคัญ เท่านั้นจริงๆ ครับ  :-\
ไม่งั้นถ้าไม่ใช่ "ประกันไม่ต่อ ซ่อมมีปัญหา อะไหล่เลิกขาย ชนยับ" ผมก็ไม่เห็นว่าต้องเปลี่ยนรถเป็นรถที่สมรรถนะพอๆ กะของเดิม...

โตโยต้าซ่อมถูก ใช่ แต่นั่นหมายถึงวีออส 1NZ ไม่ใช่เจ้า NR+CVT ที่ดูจะดีกว่าเดิมเฉพาะเรื่องติดแก็ส
(ดูจากกลไกกะงานออกแบบนะ) แต่ จขกท. ก็ไม่ติดแก็สอีก แถมใช้รถน้อยด้วย ขับช้าด้วย....

ผมก็รู้สึกกลายๆ ว่าเหมือนกับ อ้าว ประหยัดไปประหยัดมา จ่ายแพงกว่าผมเฉยเลย
เพราะของผมจูนด้วย แต่งด้วย ยัดโน่นนี่ด้วย Preventive Maintenance ถึง
ขุดสมรรถนะเท่าที่มันจะทำได้ออกมา ใช้วิ่งทั่วประเทศ...

...แต่ยังไม่ได้ขาย เลยจ่ายน้อยกว่า ขาดทุนรอบเดียว (ส่วนต่างค่าเสื่อมราคา) ใช้ยาว  :-X

(สรุปใครเปลืองหรือประหยัด บอกยากเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ)

แต่ก็นั่นแหละ... เอาเถอะครับ ขายไปแล้วนี่ หาคันใหม่ก็รุ่นเดิม (1.2E) สีเดิม (เงิน) เป๊ะอีก เออ ก็เสมอต้นเสมอปลายดี

555...ผมยังชอบรถ eco อยู่ครับ

ประหยัดแบบ eco ผมพอใจแล้ว

ไม่ต้องขยับกลุ่มครับ เอาแบบเดิมๆ แต่ขอตัวถัง sedan ขนของได้

มี ABS ถุงลม (แถม ESP) ผมพอใจครับ

ภายในสีเบสด้วย ไม่ต้องไปแต่งเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

พี่เค้าชอบแบบนี้ครับ ผมรู้จักพี่เค้ามาหลายปี ทำยังไงก็เปลี่ยนใจจาก ecocar ไม่ได้ เว้นแต่ว่า มีงบประมาณเยอะถึงจะยอม ฮ่าๆๆๆๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

555...ผมยังชอบรถ eco อยู่ครับ

ประหยัดแบบ eco ผมพอใจแล้ว

ไม่ต้องขยับกลุ่มครับ เอาแบบเดิมๆ แต่ขอตัวถัง sedan ขนของได้

มี ABS ถุงลม (แถม ESP) ผมพอใจครับ

ภายในสีเบสด้วย ไม่ต้องไปแต่งเพิ่มครับ

ยินดีกับว่าที่รถใหม่ครับ  :)
(เห็น 2 คนนี้คุยกันทีไรอ่านไปยิ้มไปทุกที แหะๆ)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ