ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเทิร์นรถ ยี่ห้อเดิม กับต่างยี่ห้อครับ  (อ่าน 26899 ครั้ง)

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
ผมมักได้ยินคนสมัยก่อนๆ รุ่นพ่อ มักพูดกันว่า ถ้าจะเอารถไปเทิร์น ให้เทิร์นยี่ห้อเดิม จะได้ราคาดีกว่า ถ้าเทิร์นต่างยี่ห้อ ราคาจะไม่ดี
เท่าที่ผมอ่านๆมา ไม่เคยเจอสักครั้งทั้งในบอร์ดนี้ หรือที่อื่นจะพูดถึงแบบนี้ พี่ๆคิดว่าอย่างไรครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
มันอยู่ที่ใครรับไปครับ เช่นคุณเทิร์นโตโยต้า กับโตโยต้าชัวร์ ราคาก็จะได้ดีกว่าเอายี่ห้ออื่นเทิร์นกับโตโยต้า

แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นส่วนมาก เซลจะมีคอนแทคกับเต๊นรถครับ ก็คือเอาเข้าเต๊น แล้วเซลเอามาจิ้นมาเพิ่มค่ารถ ทำให้เหมือนเทิร์นได้ราคา แนวๆ นั้นครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

แค่ความเชื่อครับ   คนที่มารับซื้อตามศูนย์ก็เต็นท์รถนี่แหละครับแถมเขาต้องจ่ายค่านายหน้าให้ศูนย์อีกมันจะได้ราคาดีได้ยังไง   อ่อยกเว้นเขามีส่วนลดรถใหม่ที่เขาไม่บอกแล้วเอามาโป่ะให้กับราคารถเก่าให้ดูแพงๆก็เป็นไปได้

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ที่ผมเจอ เซลเขาติดต่อกับเต็นท์รถไว้ครับ เป็นเหมือนบริการเสริมให้ลูกค้าครับ
ถ้าเซลช่วยให้ลูกค้าปล่อยรถในราคาที่พอใจได้ ลูกค้าก็มีโอกาสซื้อรถกับเขาสูงมากครับ

ผมก็เทิร์นต่างยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

มันคงเป็นกุศโลบาย(เขียนผิดต้องขออภัย)ในสมัยนั้นมั๊งครับ

เท่าที่ความได้ เมื่อ 23 ปีที่แล้วที่ผมรู้จักการซื้อขายรถ ก็ไม่มีเรื่องแบบนี้แล้วนะครับ

แต่ถ้าย้อนไปเก่ากว่านั้นก็อาจเป็นได้
อย่างน้อยๆ ก็เป็นการสร้างแบรนด์รอยัลตี้ได้อีกระดับหนึ่ง

เช่น (คุ้นๆว่าอีซูสึสมัยนู้นเคยทำ) การเอารถเก่ายี่ห้อเดียวกันมาเทิร์น ทางศูนย์ใหญ่อาจเอางบโฆษณามาโปะให้กับดีลเล่อร์ เพื่อหวังให้ลูกค้าเปลี่ยนคันต่อไปเป็นยี่ห้อเดิม...

แต่สมัยนี้ ถ้าไม่รีบ ลงโฆษณาขายรถเอง ได้ราคาดีกว่า
มันก้อเลยไม่รู้จะหลอกล่อยังไง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมพึ่งเทิร์นรถยี่ห้อเดียวกันมา เทิร์นที่ศูนย์ ตอนแรกคนที่มารับซื้อก็ให้ราคาได้ไม่เท่าที่ต้องการ แต่เซลล์คุยให้จนได้เกือบเท่าแล้วก็ Advance ส่วนลดเพิ่มให้ พอรวมกับแคมเปญของศูนย์แถม Gift Voucher ให้อีก ก็เลยเหลือส่วนต่างกับราคาที่จะขายเองแค่ 2,000 บาท ครับ ก็เลยตีเทิร์นไป ส่วนถ้าต่างยี่ห้อ รู้สึกจะได้ Voucher น้อยกว่า
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Sit: )

เคยมีเจ้าของเต๊นท์รถมือสองรายนึง บอกผมว่าศูนน์บางที่มีเงินค่าอัดฉีดให้เต๊นท์ครับ เขาเลยกล้าให้ราคาสูงกว่าปกติเล็กน้อย

แต่มาสมัยนี้อาจมีการให้ราคารถตรงยี่ห้อได้บ้าง เพระมันก็เรือล่มในหนองหละครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เอาไปขายเตนท์เองได้เงินมากกว่า เอาขายในเว็บได้เงินมากสุดครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Stp

ที่ผ่านมาทุกคนส่วนใหญ่จะมีประสบการณ์ขายเทิร์นยี่ห้อเดิมได้ราคาดีกว่า

แต่ปัจจุบันในบางเคสโดยเฉพาะ Toyota ผมว่าเขาตั้ง Toyota Sure ขึ้นมากดราคาลูกค้าเสียมากกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ MC Stradale

มันก็ขึ้นอยู่กับเต้นท์ที่มารับไปด้วยครับ ลองเช็คราคาเต้นอื่น แล้วเอาราคาที่เราพอใจไปยื่นให้เซลล์ ถ้าเซลล์อยากขายเดี๋ยวก็หาทางให้จนได้ละ
เคสนี้เคยเจอครับ จะเอา BMW ไปเทิร์น Benz เช็คเต้นท์นอกมาแล้วให้แค่ 1.2 ล้าน แต่พอบอกกับทาง Benz ว่าอยากได้ซัก 1.6
วันต่อมาโทรมาแจ้งเลยว่าหาเต้นท์ให้ 1.6 ได้ สงสัยช่วงกำลังจะปิดไตรมาสพอดี

ออฟไลน์ MUK

ไม่เสมอไปครับ
แต่ยอมรับว่ามากกว่าจริงครับ
แต่ไม่ทุกยี่ห้อนะครับ

กับโตโยต้าได้ 2.2
มาสด้าให้ 2.5
มิตซู ให้ 3.5
อีซูซุ ให้2.3
มิตชูรวมส่วนลดแล้ว มาสด้ารวมส่วนลดแล้ว โตโยต้าส่วนลดอีกนิดหน่อยรวมแล้วน้อยสุด
ถ้าผ่อน โตดอกเบี้ยโหดสุด อีซูซุดอกถูกสุด

ออฟไลน์ Teera

ถ้าอยากได้ราคา ขายเอง ใจเย็นๆ ครับ
เอาไป Turn โดนกดเพราะ เค้ารู้ว่าเรอาอยากได้รถใหม่ และ ทีมารับก็คือ เตนท์ ครับ

ออฟไลน์ SM.

ตอบยากครับ ขึ้นกับว่า เข้าไปเจอใคร และเค้ามีเต็นมือสอง รับต่อหรือเปล่า

บางแห่ง ดีลเลอร์ทำมือสองเอง ก็อาจจะได้ราคาดีหน่อย