ผู้เขียน หัวข้อ: กันขโมยแบบซ่อนปุ่มสวิตซ์ กันขโมยได้จริงไหม หรือใครมี solution แนะนำบ้างครับ?  (อ่าน 5004 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมเคยเห็นรถกระบะของเพื่อน จะมีปุ่มกดซ่อนอยู่หลังเก๊ะใส่ของ ถ้าไม่กดจะ start รถไม่ได้

อยากถามว่าไอ้ปุ่มแบบนี้กันขโมยได้จริงไหมครับ?

หรือใครมีวิธีอื่นที่แน่นอนกว่านี้ กรุณาแนะนำหน่อยครับ เผื่อผมตกข่าว

ผมมานึกดู น่าจะมีใครทำระบบ scan ลายนิ้วมือ และ password นะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

พอได้ครับ  ทำให้ช้าขึ้น   หรือบางทีขี้เกียจหา   

เมื่อก่อนผมใช้วิธีง่าย ๆ  ถอดรีเลย์สตาร์ทเก็บ  ถ้ามันจะเอาก็ยังทำได้อยู่   ดีที่สุด แอบติดจีพีเอสในที่ลับ  ชัวร์  ไปไหนเห็น...

ปัจจุบันรถผม  ไม่ติด  ไม่ล็อคมันยังไม่มองเลย  สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Turin

แนวคิดของกันขโมย คือ แค่ทำให้มันยากกว่าคันอื่น (เหมือน joke ใน หนัง zombie ว่าไม่ต้องวิ่งเร็วสุด แค่วิ่งเร็วกว่าคนที่ช้าที่สุดพอ)

... และจะให้ดีควรต้องให้ขโมยเห็นว่าถ้าจะขโมยคันนี้จะต้องใช้เวลาเยอะกว่าคันอื่น มันจะได้เลือกคันอื่น ... ปัญหาของระบบพวกที่ว่ามา คือ ขโมยไม่รู้ครับว่ามีระบบซ่อนอยู่ กว่าจะรู้คืองัดไปแล้ว ซึ่งถ้าเป็นพวกใจเย็นหรือมืออาชีพหน่อย ... ผมว่าไม่รอด แต่ถ้าเป็นพวกขี้ยาหน้ามืด อาจจะพอทำให้เปลี่ยนใจได้

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
รถกระบะปกติมันมีที่ล็อคเก๊ะเก็บของด้วยนิครับ ขโมยยากขึ้นอีกหน่อย ต้องตัดต้องเจาะ ถ้าเวลาไม่เยอะพอมันคงไปเอาคันอื่นแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมเคยเห็นรถกระบะของเพื่อน จะมีปุ่มกดซ่อนอยู่หลังเก๊ะใส่ของ ถ้าไม่กดจะ start รถไม่ได้

อยากถามว่าไอ้ปุ่มแบบนี้กันขโมยได้จริงไหมครับ?

หรือใครมีวิธีอื่นที่แน่นอนกว่านี้ กรุณาแนะนำหน่อยครับ เผื่อผมตกข่าว

ผมมานึกดู น่าจะมีใครทำระบบ scan ลายนิ้วมือ และ password นะครับ

ระบบสแกนลายนิ้วมือนี่ทำเอาผมหลอนเลย เคยอ่านข่าวเมื่อนานมาแล้วว่ามีเจ้าของรถที่ใช้ระบบดังกล่าวโดนโจรดักตัดนิ้วเพื่อขโมยรถโดยเฉพาะเลย  :-[

ถ้าระบบจิ้ม password เพื่อปลดล็อคและสตาร์ทที่ผมเคยเห็น คงจะมีแค่ gm ev1 มั้งครับ จิ้มป้อนรหัสเสร็จก็เปิดประตูได้เลย กับจิ้มป้อนรหัสที่คอนโซลกลางเสร็จก็จิ้มสตาร์ทต่อได้ แต่ไม่รู้ว่าได้ถูกใช้กับรุ่นอื่นบ้างไหม แล้วผลออกมาเป็นอย่างไรต่อก็ไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2017, 11:10:31 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Devil13

พอได้ครับ  ทำให้ช้าขึ้น   หรือบางทีขี้เกียจหา   

เมื่อก่อนผมใช้วิธีง่าย ๆ  ถอดรีเลย์สตาร์ทเก็บ  ถ้ามันจะเอาก็ยังทำได้อยู่   ดีที่สุด แอบติดจีพีเอสในที่ลับ  ชัวร์  ไปไหนเห็น...

ปัจจุบันรถผม  ไม่ติด  ไม่ล็อคมันยังไม่มองเลย  สบายใจกว่าครับ

มันมีตัวกวนคลื่น GPS ขายเกลื่อนเลยครับ
เสียบช่องจุดบุหรีจิ๊กเดียว หายตัวได้ง่ายๆเลย

ออฟไลน์ Devil13

คนรู้จักที่เป็นลูกร้านขายกันขโมยก็ติดตัวนี้ครับ เป็นแบบสเต็ปด้วย ต้องกดโน้นนี่ กดแล้วสตาท ผมว่าชัวร์นะ ถึงจะหาปุ่มเจอแต่ไม่รู้สเต๊ปก็เท่านั้น

ระบบรหัสมีมานานแล้วครับ เช่นต้องกด 12345678 ก่อนจึงจะสตาทได้ คล้ายหนังเรื่อง Transporter 1 แต่ไม่ค่อยนิยมเพราะมันช้า คนชอบเร็วๆ กดรีโหมดจิ๊กเดียวจบ

คนรู้จักที่เป็นลูกร้านขายกันขโมยก็ติดตัวนี้ครับ เป็นแบบสเต็ปด้วย ต้องกดโน้นนี่ กดแล้วสตาท ผมว่าชัวร์นะ ถึงจะหาปุ่มเจอแต่ไม่รู้สเต๊ปก็เท่านั้น

ระบบรหัสมีมานานแล้วครับ เช่นต้องกด 12345678 ก่อนจึงจะสตาทได้ คล้ายหนังเรื่อง Transporter 1 แต่ไม่ค่อยนิยมเพราะมันช้า คนชอบเร็วๆ กดรีโหมดจิ๊กเดียวจบ

แบบนั้นก็เข้าท่าครับ น่าลอง

ผมเพิ่งนึกออกไอเดียนึง คือ

step 1 กดปุ่มที่ซ่อนไว้

step 2 ปุ่มหลอกเป็นไฟตัดหมอก ให้กดแช่พร้อม start

อย่างนี้แจ่มไหมครับ?

อ้ออ แล้วก็ติดฟิล์มกันทุบกระจกด้วยดีไหมครับ?

ออฟไลน์ chaithawat

ที่เคยทำแบบง่ายสุดแบบชั่่วคราวคือ ถอดฟิวส์ปั๊มติ๊กออก สตาร์ทเป็นชั่วโมงก็ไม่ติด หรือเอาแบบถาวรลงทุนไม่เกินสามสิบบาท ใช้สวิทย์คั่นไว้เดินสายซ่อนไปใต้พรมใต้คอนโซลเอา

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
สมัยตอนที่บ้านซื้อ Accord ท้ายก้อนใหม่ๆ ก็ติดสวิตซ์นี้ครับ ผมว่ามันก็ทำให้โจรใช้เวลามากขึ้นจริงๆ แต่...

ตำแหน่งที่ติดตั้งคงต้องเล็งดีๆนิดนึง ของผมใส่ไว้ผนังเก้ะพอผดส.รื้อหาของในเก้ะตอนรถวิ่ง แล้วไปโดนสวิตซ์ปุ้บ เล่นเอารถดับกลางอากาศไปเลย อันตรายครับ เลยเลิกใช้สวิตซ์นี้ไปเลย

สมัยตอนที่บ้านซื้อ Accord ท้ายก้อนใหม่ๆ ก็ติดสวิตซ์นี้ครับ ผมว่ามันก็ทำให้โจรใช้เวลามากขึ้นจริงๆ แต่...

ตำแหน่งที่ติดตั้งคงต้องเล็งดีๆนิดนึง ของผมใส่ไว้ผนังเก้ะพอผดส.รื้อหาของในเก้ะตอนรถวิ่ง แล้วไปโดนสวิตซ์ปุ้บ เล่นเอารถดับกลางอากาศไปเลย อันตรายครับ เลยเลิกใช้สวิตซ์นี้ไปเลย

อ่าว?

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
แนวคิดของกันขโมย คือ แค่ทำให้มันยากกว่าคันอื่น (เหมือน joke ใน หนัง zombie ว่าไม่ต้องวิ่งเร็วสุด แค่วิ่งเร็วกว่าคนที่ช้าที่สุดพอ)

... และจะให้ดีควรต้องให้ขโมยเห็นว่าถ้าจะขโมยคันนี้จะต้องใช้เวลาเยอะกว่าคันอื่น มันจะได้เลือกคันอื่น ... ปัญหาของระบบพวกที่ว่ามา คือ ขโมยไม่รู้ครับว่ามีระบบซ่อนอยู่ กว่าจะรู้คืองัดไปแล้ว ซึ่งถ้าเป็นพวกใจเย็นหรือมืออาชีพหน่อย ... ผมว่าไม่รอด แต่ถ้าเป็นพวกขี้ยาหน้ามืด อาจจะพอทำให้เปลี่ยนใจได้

ใช่เลยครับ  ;D
กันขโมยที่ดี ต้องบอกขโมยด้วยครับ ว่าคันนี้ติดมา(ทำให้โจรต้องคิดนิดนึง)

ของผมตอนเรียนวิดวะจะสังเกตอย่างนึงคือ
พวกใช้หัว ไม่ค่อยชอบใช้แรง
พวกใช้แรง ก็ไม่อยากใช้หัว

ของรถมีแบบอิเล็คทรอนิกส์แล้ว เลยต้องติดเมคานิคเพิ่ม ล็อคเกียร์  :-[
(กระตุ้นความขี้เกียจโจรสักหน่อย :P)

แบบพวกระบบอะไรนี่ มีตัว gen code แบบในหนัง
หรือมีช่องเจาะสัญญาณละ ไม่อยากจะคิดเลย คงขโมยง่ายมาก
เดินมา ใช้ item ลับตลาดมืด ขับออกประหนึ่งเจ้าของทันที..  :-X

แต่ล็อคเกียร์นี่ ถ้าไม่มีทักษะกุญแจผี(งานฝีมือ)
ก็ต้องใช้ค้อนปอนด์ใหญ่ๆมาจัดการ(งานใช้แรง)

สุดท้ายไม่จอดที่เปลี่ยวครับ
แต่ถ้าจะโดนอยู่ดีก็ต้องทำใจ  :'(
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member

อ่าว?

มันคือสวิตชฺตัดการทำงานของ ปั้มติ๊ก รึเปล่าครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ khin7710

• Jr. Member
  • **
ถอดคันเร่ง และเบรคออก โจรน้อยรายที่จะพก2ชิ้นนี้มาด้วย เมื่อโดนครั้งแรกคาดว่าไม่น่าจะนำรถไปได้ ค่อยหาทางป้องกันแบบใหม่ต่อไป

ไม่แนะนำให้ถอดพวงมาลัย เพราะโจรจะเห็นก่อนเริ่มขโมย และเตรียมอุปกรณ์ในวันลงมือจริงได้

ออฟไลน์ argonkn

• Newbie
  • *
ผมนี่นึกถึง citroen XM เลย

ต้องกดรหัสก่อนสตาร์ท

แต่ส่วนใหญ่ถอดทิ้งหมด 555555

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
กันขโมยที่ดีที่สุดคือตัวเราครับ
ปัจจุบันผมไม่กลัวเรื่องขโมยรถหรอกครับ สังเกตดูผม
ว่าข่าวขโมยรถมีน้อย แต่พวกทุบกระจกเอาทรัพย์สิน
นี่มีเยอะกว่าเยอะ วิธีแก้ปัญหา ย้อนกลับไปดูบรรทัดที่1ครับ