ผู้เขียน หัวข้อ: PPV กับ กทม.  (อ่าน 7515 ครั้ง)

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
PPV กับ กทม.
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:59:38 »
ท่านใด ใช้ PPV ใน กทม เป็นหลักบ้างครับ มีประสบการณ์โดน มอไซ เฉี่ยวชนกันเยอะ มั้ยครับ

ผมใช้  New PJS มา 1 ปี 7 เดือน (11,xxx km) โดนไปที่ต้องทำสีก็ 3 ครั้ง
แบบจอดติดไฟแดงแล้วก็โดนชน ทั้งสามครั้งเลย อยู่ในเลนตัวเองจอดรถไม่ได้ เหลื่อมหรือค่อมเลนแต่อย่างใด
นี่ยังไม่นับ สวนเลนมาแล้วไม่พ้น ซัดหูช้างงอเข้ามา (ต้องกดให้ หูช้างพับแล้วกางใหม่) และ มอไซชนแบบไม่มีรอย (แบบโดนแขน ขา เข่า เวลามอไซมุด) อีกหลายครั้ง

ปกติขับ สาทร สีลม พระราม4 สุขุมวิท คือ เลนถนนมันค่อนข้างพอดีรถ ทีนี้ เวลามอไซ แทรกก็ไม่พ้นก็ซัดไป

ชนแล้ว ส่วนมากจะไปเลย ดีหน่อยก็พยักหน้าทีนึงแล้วไป

ปล. รถไม่ใช่สีเข้ม เห็นชัดเจนแน่นอนทั้งกลางวันและกลางคืน ทุกกรณี คือ จอดติดไฟแดง อยู่เฉยๆ แล้วโดน

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: PPV กับ กทม.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:26:08 »
มีที่บ้านใช้ Fortuner ตัวก่อนอยู่ครับ ไม่ค่อยโดนมอเตอร์ไซด์เท่าไหร่แต่ที่โดนบ่อยๆคือโดนแท๊กซี่ชนท้าย (ปีเดียวซ่อมกันชนหลังไป 2 รอบแล้ว)

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:31:49 »
ไม่รู้ว่าเกี่ยวป่าวนะครับ suv ผมเป็นรถยุโรปเลยไม่ค่อยโดน แต่ส่วนใหญ่จาะจอดแบบกินไปฝั่งนึงให้พี่แมงกะไซแกไปได้อีกทางนึง

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:43:37 »
ผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ PPV ยังไม่ถึงสามเดือนโดนแล้ว....แต่ไม่ได้อยู่ กทม น่ะ เช็งมากๆเลยจอดรอไฟแดงอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2017, 12:45:08 โดย Suomi pattaya »

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:48:17 »
ถ้าวิ่งเส้นที่ว่าไม่ต้อง PPV หรอครับ พวก B segment ก็โดนครับ เพราะว่าถนนอย่าง สีลม พระราม4 สุขุมวิท เลนมันแคบครับรถจอด 2 คันอยู่ในเลนก็แทบไม่มีพื้นที่ให้มอไซด์มุดแล้วครับยกเว้นเบี้ยงหลบไปด้านใดด้านนึงผมเจอมากระจนต้องเปลี่ยนมอเตอร์กระจกไปแล้วรอบครับ 55 และมีบุบจาดมอไซด์เฉี่ยวอีกหลายรอย

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:49:44 »
ปีเดียว เปลี่ยนกระจกมองข้างไป 2 รอบ โดนพี่วินจัดไป  แถมไม่มีแม้แต่หันกลับมามอง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 13:22:41 »
ฟอร์จูนเนอร์เพื่อนผมโดนเสยกระจกมองข้าง เฟืองข้างในรูดเลย หลายตังก์ (ในซอยแคบๆแห่งนึง)
บิดหนีเฉย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 13:38:16 »
เคยโดนครั้งสองครั้งนี่หละครับในรอบสิบปีแบบเบาๆ

ของผมฟอร์รุ่นแรกๆสีแปลกๆเข้มๆมอไซค์คงกะง่าย
เวลาจอดก็จะรักษาแนวคันหน้า เว้นให้มอไซค์ไปได้ด้วยครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 14:26:00 »
ไม่ต้อง PPV หรอกครับ โดนหมดทุก Segment ส่วนใหญ่มอเตอร์ไซค์จะเฉี่ยวแล้วบิดหนีไปเลย มอเตอร์ไซค์ดีๆ มีน้อยลงทุกวันทุกวัน :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 14:44:45 »
ใช้รถเล็กยังเสียวเลยครับ

ถนนไทยออกแบบมาไม่ค่อยดีครับ ส่วนใหญ่ออกแบบมา2เลน ต้องเหนื่อยคุณตำรวจช่วยแก้เป็น3เลนบ้าง ทุบเกาะกลางเปิดเลนพิเศษตีเส้นใหม่บ้าง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 14:57:14 »
กระจกมองข้าง PPV มันสูงกว่าระยะแฮนด์รถมอไซด์อยู่นะครับ
ตอนใช้ฟอร์จูนเนอร์ ผมไม่ค่อยโดนเท่าไหร่
ส่วนมากผมโดนกับตอนใช้รถเก๋งซะมากกว่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 15:15:00 »
ปกติใช้ EVE ตัวแรก  มันสูงกว่าแฮนด์มอเตอร์ไซต์พอสมควรนะครับ  แต่จะโดนกระจกมองข้างของมอเตอร์ไซต์บางคันบ้าง

เปลี่ยนมาใช้ B-segment โหลดครับ  แฮนด์มอเตอร์ไซต์  จะสูงกว่า    :-[ :-[

ยิ่งรถเพื่อน EK โหลด  ท่อมอเตอร์ไซต์ปกติประมาณ บานกระจกคนนั่ง   :P :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Nonnics

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 15:17:11 »
เมื่อก่อนโดนแฮนด์มอเตอร์ไซเกี่ยวแทบทุกวัน ก้มหัวขอโทษบ้าง แต่ส่วนมากบิดหนีไม่สนใจ

หลังๆเวลาจอดติดไฟแดงจะเลื่อนไม่ให้เแนวกระจกข้างซ้าย,ขวาตรงกับคันข้างๆ  เพื่อเปิดพื้นที่ให้มอเตอร์ไซกว้างที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 15:21:26 »
PPV ทั้ง Everest เก่าหรือใหม่ยังไม่เคยโดนบนถนนครับ เคยแต่โดนคนเข็นรถมาชนกับรถถอยมาชนในลานจอด แต่เอาน้ำยามาขัดก็รอยหาย

ไม่รู้เพราะเค้ากลัวเรามั้งครับบนถนนมอเตอร์ไซร์เลยไม่ค่อยเข้าใกล้ ชอบบี้คันเร่งพุ่งๆ แต่เอาจริงๆก็เว้นไว้ข้างนึงกว้างหรือถ้ารถเยอะๆไหลๆก็ขับขนานกับรถใหญ่ มอเตอร์ไซร์ก็ไปช่องอื่นแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 16:37:40 »
ผมขับทั้ง B, D segment และ PPV ครับ สลับๆกันไป
ส่วนใหญ่ก็ถนนลาดพร้าวช่วงเวลาเร่งด่วน แทบไม่เคยโดนเกี่ยวหูข้างเลยครับ
แต่ผมจะชอบอยู่เลนขวา ไม่ชอบเลนกลาง แล้วจอดแบบชิดเกาะกลางถนนครับ มอไซก็มุดง่าย รถเราก็ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 17:03:59 »
กระจกมองข้าง PPV สูงมากพอสมควร เว้นระยะช่องระหว่างรถ 2 คัน กว้างๆหน่อย ช่วยได้อยู่ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 17:11:23 »
ไม่โดนครับ..อาจจะไม่บ่อยมั้ง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 18:33:08 »
วิธีป้องกันไม่ให้มอไซด์เฉี่ยว   คือ ไม่ว่ารถเคลื่อนตัวช้า หรือหยุดนิ่ง  เปิดทางให้มอไซด์วิ่งด้านเดียวพอ จะซ้ายหรือขวาเลือกเอา ให้เค้าวิ่งได้สะดวกและกว้างๆ    ผมขับใน กทม เกือบ20ปี ยังไม่เคยโดนเฉี่ยวจากแฮนด์มอไซด์   

อีกอย่างนึง เพื่อป้องการการโดนชนท้ายจากรถใหญ่และรถเก่า มองกระจกหลังตลอดว่า รถข้างหลังเราสภาพเป็นอย่างไร ก่อนจะเบรค ย้ำๆให้ไฟเบรคโชว์สักนิด ก่อนจะเบรคจริง และ ไม่จำเป็นอย่าจอดรอสัญญานไฟในช่องซ้ายสุด เพราะมันเป็นช่องรถใหญ่(บางคันระบบเบรคไม่ดี)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 21:14:33 »
วิธีป้องกันไม่ให้มอไซด์เฉี่ยว   คือ ไม่ว่ารถเคลื่อนตัวช้า หรือหยุดนิ่ง  เปิดทางให้มอไซด์วิ่งด้านเดียวพอ จะซ้ายหรือขวาเลือกเอา ให้เค้าวิ่งได้สะดวกและกว้างๆ    ผมขับใน กทม เกือบ20ปี ยังไม่เคยโดนเฉี่ยวจากแฮนด์มอไซด์   

อีกอย่างนึง เพื่อป้องการการโดนชนท้ายจากรถใหญ่และรถเก่า มองกระจกหลังตลอดว่า รถข้างหลังเราสภาพเป็นอย่างไร ก่อนจะเบรค ย้ำๆให้ไฟเบรคโชว์สักนิด ก่อนจะเบรคจริง และ ไม่จำเป็นอย่าจอดรอสัญญานไฟในช่องซ้ายสุด เพราะมันเป็นช่องรถใหญ่(บางคันระบบเบรคไม่ดี)

+1  ครับ

ขับถนนรถติด ๆ ต้องเว้นที่ พี่มอไซด์ไปได้ เลือกไปเลย  เลนหนึ่ง ถ้าเห็นว่า ไปไม่ค่อยได้ ขยับให้อีก พับกระจกข้างด้วย โดนเฉี่ยวกระจกข้างจนเสียไปแล้ว 1 ข้าง โดนเฉี่ยว โดนชนท้ายแล้วหนี โดนมาหมดแล้วครับ มอไซด์ย้อนศร พุ่งเข้าใส่จนเราต้องหลบให้ก็เคย ต้องเข้าใจ กฏหมายเมืองไทย มอไซด์ใหญ่ เวลาเจอปัญหา ไถเงินรถใหญ่ ง่ายกว่าไถเงินมอไซด์ ประเทศนี้ ผู้รักษากฏหมายเป็นแบบนี้ มอไซด์ขับย้อนศร ฝ่าไฟแดง จับไม่เคยได้ เก่งแต่จับไม่สวมหมวกกันน๊อค

เบรคกระทันหัน ให้เปิดไฟฉุกเฉินทันที   เวลาจอไฟแดง คันท้าย ๆ เหยียบเบรคแล้วเปิดไฟฉุกเฉินด้วย เพื่อป้องกันการชนท้าย

ติดไฟแดงใน ตจว. ย้ำนะครับใน ตจว. ทิ้งระยะห่างรถหันหน้าหน่อยนึงพอที่จะออกหลบได้ แล้วอย่าเล่นไลน์ ดูมือถือ ให้มองรถที่ตามมาผ่านกระจกหลัง พวกรถใหญ่บางทีมาเสยท้ายเฉยเลย เคยคิดว่า ไม่น่าจะมี แต่ น้องสาวเจอมากับตัวเอง ถนน. ตจว.แถวบ้าน จอดติดไฟแดงห่างพอหลบได้ เจอ 10 ล้อเบรกแตกพุ่งเข้าใส่ โชคดีที่มองกระจกหลัง และทิ้งระยะห่างคันหน้า เลยหลบทัน  ถ้าทิ้งระยะห่างใน กรุงเทพ โดนบีบแตรไล่ให้ชิด แล้วก็จะมีพวกชอบแทรกเลน เห็นโอกาสแทรกเข้ามา รถก็ติดอีก 

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 01:07:34 »
สรุปโดนกันหลายท่านเหมือนกัน

จริงๆ เว้นพอควรเลยนะครับ บิ๊กไบค์ขับผ่านได้หมด เวสป้าส่งของก็ผ่านได้ ที่โดน คือ msx มาจิ้ม แบบมึนๆ แล้วก็ไปแบบมึนๆ  ::)

ล่าสุดคือ บิ๊กไบค์ สองคัน สวนกันเอง บนเกาะกลางที่ตีเป็นเส้นทึบ แล้วไม่พ้น มาเบียดโดน ซุ้มล้อรถผมครับ (เหมือนรอไม่ได้ จะแทรกกันทั้งคู่)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 10:40:57 »
ผมวิ่งรับส่งลูกเส้นสาทรสีลมถนนจันทน์ทุกวัน แทบไม่เคยโดนเลยครับ อย่างเม้นบนๆว่าไว้ พยายามเผื่อช่องให้มอไซค์มุดผ่านไปด้านใดด้านหนึ่ง เวลาจอดติดไฟแดงอย่าจอดระดับเดียวกับรถคันข้างๆ ให้เหลื่อมไปข้างหน้าหรือหลัง เผื่อระยะให้มอไซค์โยกแฮนด์หลบได้ ใส่บันไดข้างก็ช่วยได้ระดับนึงครับ  โดยส่วนตัวผมมักโดนตอนจอดในห้างมากกว่า กลับมาที่รถเจอรอยรถเข็นครูดเป็นเส้นเลยแถวกันชนหน้าหลัง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 11:11:45 »
รถอะไรก็โดนครับ ขึ้นกับเราขับแถวไหนมากกว่า ถ้าแถวชุมชน ทำใจไว้เลยครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 15:17:20 »
ผมวิ่งกลางเมืองเลยต้องลดความเสี่ยงเหมือนกัน ผมจะพยายามบังคับเลนรถมอเตอร์ไซครับ ถ้าช่องซ้ายกว้างผมจะเบี่ยงขวานิดๆ ให้เค้าเลิือกวิ่งซ้ายให้หมด

หรือถ้าขวากว้างผมเบี่ยงซ้ายปืดเลนไม่ให้มอเตอไซส์วิ่งซ้ายครับ ช่วยได้เยอะครับ เพราะถ้าขับกลางเลน โอกาสโดนสูงมาก เพราะถนนที่วิ่งอยู่แคบมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 21:22:28 »
มอไซค์เฉี่ยวกระจกนี่ไม่เคยเลยสักครั้ง

มีแต่มอไซค์มาชนด้านข้างกับล้มตอนถนนลื่นขอโทษแล้วก็หายไปเลย