ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ออกรถ BMW เกี่ยวกับฟิล์มติดรถครับ  (อ่าน 8288 ครั้ง)

ออฟไลน์ hamenjoy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

วันนี้ขออณุญาตตั้งกระทู้สอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ออกรถ BMW เกี่ยวกับฟิล์มติดรถครับ

พอดีผมกำลังจะออกรถ BMW แล้วเซลล์ให้ฟิล์มแถมมาให้เลือก เป็น 3M กับ Lamina

เลยอยากสอบถามพี่ๆในนี้ตามนี้ครับ

1. ถ้าผมเลือก 3M เค้าให้ได้ถึงรุ่น crystalline เลยไหมครับ หรือต้องเพิ่มเงิน หากต้องเพิ่ม พี่ๆที่เคยซื้อ เพิ่มไปประมาณเท่าไหร่ครับ

2. ถ้าผมอยาก upgrade มาเป็น VK30 ของวีคูล สามารถเพิ่มเงินได้ที่ศูนย์ให้เค้าติดได้เลยไหม พี่ๆที่เคยซื้อ เพิ่มไปประมาณเท่าไหร่ครับ

3. จากข้อ 2 พี่ๆแนะนำให้ติดที่ศูนย์เลย หรือว่าให้ไปติดที่ร้านนอกดีกว่าครับ (ผมเกรงว่าต่อให้เราไม่เอาฟิล์ม เค้าก็คงไม่คืนเงินให้อยู่ดี เพราะเค้าให้ส่วนลดเงินสดผมมาแล้วครับ)

รบกวนพี่ๆที่เคยออกรถศูนย์ BMW มาให้คำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ไม่ว่าคุณจะเอาเป็นส่วนลดเงินสดหรือของแถมหรือเงินสดบวกของแถม ทั้งหมดรวมกันมันจะอยู่ในงบก้อนนึง ในงบก้อนนี้ คุณจะเอายังไงก็ได้ตราบใดที่รวมกันแล้วยอดรวมอยู่ในนั้น

คุณจะเอาเป็น VK ก็ได้ครับ แต่ก็ต้องเพิ่มเงิน(ส่วนต่างระหว่างลามีน่ากับวีคูล) หรือไม่ต้องเพิ่มเงินก็ได้ แต่ก็ต้องหักส่วนลดเงินสด หรือจะไม่เอาเลย(ไปติดเอง)ขอเปลี่ยนเป็นส่วนลดเงินสดก็ได้ ก็จะได้แค่ค่าฟิล์มลามีน่า/3เอ็มเท่านั้น คือวิธีไหนก็ได้ทั้งนั้นโดยยอดรวมแล้วมันเท่าเดิม หลักการมีเท่านั้นครับ

แล้วถามว่าเพิ่มเท่าไหร่ ก็อยู่ที่ว่ารถที่คุณจะซื้อเป็นรถประเภทไหน(เก๋งหรือSUVหรืออื่นๆ) หรือsizeไหน เพราะราคามันไม่เท่ากัน

โดยส่วนตัว เวลาซื้อรถ(ทุกยี่ห้อรวมถึงบีเอ็มด้วย) ผมต่อรองเป็นส่วนลดเงินสดอย่างเดียวเลยครับ เมื่อได้งบก้อนนี้มา จะซื้ออะไรเพิ่มเติม(จะซื้อจากศูนย์หรือซื้อเองข้างนอก)ก็คิดทีหลังแล้วหักจากงบก้อนนี้ คิดอย่างนี้มันชัดเจนไม่สับสนครับ

ส่วนเรื่องติดฟิล์มที่ศูนย์ ส่วนตัวผมไม่นิยม ชอบติดที่ร้านฟิล์มมากกว่า โดยเฉพาะฟิลม์แพงๆที่เค้ามีห้องติดฟิล์มโดยเฉพาะอย่างฟิล์มวีคูล เพราะว่ามันควบคุมความสะอาดได้ดีกว่า สถานที่เหมาะสมกว่า ซึ่งจะทำให้ได้งานที่ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2017, 11:03:26 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ Pansak

• Newbie
  • *
พี่ชายก็พึ่งชื้อs5 มาก็แถมlaminaมาเหมือนกัน ติดแล้วก็okอยู่นะครับ เพราะขอส่วนฟิล์มคืนยากอยู่นะครับ ขอเป็นเงินคืนชัก4000ก็ยังดี5555 : :)

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
ผมได้แถม 3m รุ่นธรรมดา ขออัพเป็น crystalline เพิ่ม6000บาท
ถามแล้ว หากอัพเป็น v-kool vk ก็เพิ่มเท่ากัน
ส่วนต่างถูกมากกว่าไปติดเองข้างนอกแน่นอน เพราะเซลได้ราคาพิเศษจากทางร้านเนื่องจากเค้าดีลกันทีเละหลายๆคัน

ปล. vkมีปัญหาสัญญาณ easy pass ไม่ผ่าน ต้องเจาะฟิล์มบางส่วนนะครับผมเลยไม่เอา แต่สีมันสวยกว่า crystalline

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เคยซื้อ BMW นะครับ และไม่ได้ติด 3m หรือ vkool ครับ แต่ขอตอบในฐานะคนที่ออกรถมาไม่นานมากและดูเรื่องฟิล์มเพื่อติดรถมาพอสมควร แต่ส่วนใหญ่แล้วก็น่าจะประมาณนี้ครับ

ขอเพิ่มเกรดได้ แต่อาจต้องเพิ่มเงิน ขึ้นกับการต่อรองของคุณกับศูนย์
แนะนำว่าติดฟิล์มดีๆไปเลยทีเดียวครับ ถ้าเค้าเพิ่มให้ไม่ได้แม้ว่าจะเพิ่มเงินส่วนต่างก็แนะนำว่าเอาส่วนลดเงินสดเพิ่มแล้วออกมาติดเองในแบบที่เราชอบไปเลยทีเดียวจะดีกว่าครับ ของผมซื้อรถญี่ปุ่น เลือกส่วนลดเงินสดตั้งแต่แรกเลยครับไม่ได้ถามว่าเค้าแถมฟิล์มอะไร เพราะตอนที่ออกรถไม่ได้ศึกษาเรื่องฟิล์มมาก่อนว่าชอบแบบไหน ทนขับร้อนไปสัปดาห์นึงเพื่อค้นหาฟิล์มที่ถูกใจ(ไม่มากเพราะแอร์เย็นมากจนสู้แดดจ้าๆพอไหว แต่แสบผิว)

ข้อแตกต่างที่สำคัญคือ vk จะปิดกั้นสัญญาณพวก gps และ easypass เพราะงั้นต้องเจาะรูเล็กๆประมาณเหรียญนึงไว้ครับ แต่ 3m ไม่ต้องเจาะครับ

เรื่องฟิล์มผมว่าเรื่องใหญ่นะครับ เพราะติดแล้วคุณได้ใช้อีกนาน ศึกษาดีๆว่าคุณชอบแบบไหน ฟิล์มเข้ม ฟิล์มใส ลดความร้อนดีแค่ไหน คุณขับกลางวันหรือกลางคืนเป็นประจำ ฟิล์มถูกฟิล์มแพงต่างกันยังไง เป็นต้นครับ แล้วเรื่องลอกฟิล์มนี่ผมไม่ค่อยแนะนำครับ ติดๆลอกๆอาจเกิดความเสียหายกับเส้นไล่ฝ้าบนกระจกหลังได้

เลือกยี่ห้อแล้วอย่าลืมเลือกความเข้มนะครับ ที่่สำคัญคือค่าแสงผ่านกับค่าลดความร้อนรวม ทั้งสองตัวเป็นฟิล์มใสนะครับ ถ้าไม่ชัวร์ว่าฟิล์มไหนสว่างพอมั้ยไปขอทดสอบตามร้านที่ติดตั้งทั่วไปก่อนครับ อีกเรื่องคือสีของกระจกหลังติดตั้ง ขอเพื่อนๆคนอื่นที่คุณรู้จักดูเป็นตัวอย่างครับ ทั้งจากด้านนอกและด้านใน ทั้งสองรุ่นนี้คนติดเยอะหาดูไม่น่ายาก หาไม่ได้ลองหาแถวร้านติดตั้งครับเค้าอาจให้ดูได้ถ้ามีรถกำลังติดตั้ง(ถ้าจะดูภายในผมว่าควรขออนุญาตเจ้าของรถ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2017, 14:22:20 โดย Nonlamer »

ออกศูนย์ไหนครับผม ของผมจองไปที่ศูนย์มิลเลเนี่ยม ลาดพร้าว

จะขอเพิ่มเงินไปติด 3M Crystalline เขาบอกว่าไม่มีครับ  :'(

หลังไมค์ไปนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ขอลดเป็นเงินสด แล้วไปติดเองดีกว่าครับ

หาเอง คุณหาได้ถูกกว่า รวมถึง ถ้ามีอะไรในอนาคต คุณตามตัวร้าน เพื่อเคลมง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมได้แถม 3m รุ่นธรรมดา ขออัพเป็น crystalline เพิ่ม6000บาท
ถามแล้ว หากอัพเป็น v-kool vk ก็เพิ่มเท่ากัน
ส่วนต่างถูกมากกว่าไปติดเองข้างนอกแน่นอน เพราะเซลได้ราคาพิเศษจากทางร้านเนื่องจากเค้าดีลกันทีเละหลายๆคัน

ปล. vkมีปัญหาสัญญาณ easy pass ไม่ผ่าน ต้องเจาะฟิล์มบางส่วนนะครับผมเลยไม่เอา แต่สีมันสวยกว่า crystalline

เพิ่ม 6 พัน ถือว่าคุ้มมาก เพราะ 3 M ธรรมดา รอบคันแค่ 5-6 พัน
แต่ Crystalline รอบคัน 23000-24000 เลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

เพิ่ม 6 พัน ถือว่าคุ้มมาก เพราะ 3 M ธรรมดา รอบคันแค่ 5-6 พัน
แต่ Crystalline รอบคัน 23000-24000 เลย

เอ่อจำผิดครับ จริงๆแล้วเพิ่ม1หมื่นครับ ขอโทษทีๆ

ออฟไลน์ gobank01

ผม ออกมาคันไหนๆ ผมจะเอาแค่

ส่วนลดเงินสด กับ ประกันชั้น 1

ไม่เอาฟิลม์​หรืออื่นๆ

อย่างที่ท่าน คห ด้านบนว่า เค้ามีงบมาก้อนนึง จะโยกย้ายอย่างไรก็ได้ครับ มันพอๆกัน

ฟิล์ม ผมไม่เอาเพราะไม่รู้เอาไปติดร้านไหนมา มีปัญหาขี้เกียจตาม หาร้านดีๆไปติดเองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
เรื่องฟิล์มสามารถปรับเปลี่ยนได้ครับ แต่ต้องอยู่ในงบที่เค้าจัดมา หากติดราคาสูงกว่าก็จ่ายส่วนต่างไป ถ้าเรากังวลว่าฟิล์มที่แถมมาอาจจะไม่โดนใจ เราไปติดเองก็ได้ครับ ของแถมเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นเอา

อีกกรณีถ้าหากเราคิดว่าติดผ่านศูนย์มันแพงไป หรือไม่รู้เอามาจากร้านไหน ผมแนะนำอย่างนี้ครับ ให้คุยกับเซลไปเลยว่าเราอยากได้ฟิล์มแบบไหน เอาร้านที่เค้าทำดีลอยู่แต่เราขอราคาพิเศษแบบไม่ต้องผ่านชื่อศูนย์แต่ผ่านน้องเค้า.....แนะนำแค่นี้ล่ะกันครับ ถูกกว่าไปติดเองในสเป็คที่เท่ากัน :)

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่านะ ลองถามเซลว่าถ้าไม่เอาฟิล์มลดให้ได้อีกเท่าไหร่
ตอนผมออก Benz ผมขอค่าฟิล์มเป็นส่วนลดมาติดเอง
เขาให้ส่วนลดที่เป็นต้นทุนฟิล์มมา 12,000 บาทเลยเหมือนกันนะครับ
ผมว่าถ้าจะติด Crystalline เพิ่มอีกเป็นหมื่น ลองถามดูก่อนดีกว่า
เพราะตอนนั้นถามเซลว่าถ้าจะเอา V-Kool VK ได้ไหม
เซลบอกว่าต้องเพิ่มเงินเหมือนกัน แต่ตัวที่ติดให้เป็นตัวรอง VK
Crystalline ติดข้างนอกเงินสดผมติดอยู่ 17,000 เองครับ

ออฟไลน์ Ouud-Ouud

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ตรงนะครับ

BMW คุณลองบอกไปเล่นๆเลยก็ได้ครับ ว่ารถระดับนี้ต้อง V-kool แล้ว 555

หน้าที่แจ้งความต้องการเป็นหน้าที่เราครับ หน้าที่ให้ไม่ให้คือเซลส์ครับ ไม่ต้องเครียดแทนเขาครับ

อยากได้อะไรบอกเขาไปเลยครับ เค้ามีส่วนต่างให้คุณได้เยอะพอสมควรเลยครับ

ถ้าเขาให้ยากนักเราก็แยกย้ายครับ บางศูนย์ก็ส่วนลดเยอะครับ

ผมก็บอกไปเลยครับ Vk30 เท่านั้น ไม่ได้ไม่เป็นไร 555+

.............     I'm Oroot...

ออฟไลน์ force_5147

• Jr. Member
  • **
ของผมอัพเป็นฟิล์ม Ceramic DigitalCTX ของ Lamina ครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• Jr. Member
  • **
ของผมคริสตัลไลน์เลือกมาติดเองข้างนอกคับ ถูกกว่าชัวร์กว่า เวลามีปัญหาได้ติดต่อกับร้านไปเลยโดยตรงคับ แต่ผมเลือกติดรุ่นไม่ดีมาเท่าไหร่คับ เป็นฟิล์มโทนสีชา C40 ที่ผมคิดว่ามันเป็นฟิล์มที่ดีที่สุดแล้ว ส่วนตัวผมยังไม่ค่อยชอบคับมันแพงและคุณภาพไม่คุ้มกับราคามันเท่าไหร่ คหสต นะคับ