ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับ  (อ่าน 11102 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ราคาเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 20:11:16 »
รถญี่ปุ่น C-seg SUV เปลี่ยนในศูนย์ เปลี่ยนข้างเดียว ทั้งด้านนอกด้านในรวมค่าแรงและอะไหล่สิ้นเปลืองพวกจาระบี   เป็นเงิน12,000บาท  ทุกท่านว่าแรงไปไหมครับ

ปล.ผมเห็นในคลับมา แล้วมีหลายคนบอกอะไหล่แท้ในศูนย์ก็ราคาประมาณนี้บางคนยกตัวอย่างโตต้าด้วยซ้ำ  ผมเกิดความสงสัยว่าเดี๋ยวนี้ราคาแบบนี้แล้วเหรอ  เพราะส่วนตัวรถทุกคันที่ใช้ในช่วงยี่สิบปีมานี้ไม่เคยมีคันไหนเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับสักคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2017, 21:17:07 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Auto

Re: ราคาเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 20:16:33 »
แรงไปครับ เปลี่ยนในศูนย์ราคานี้ถือว่าแรงมาก        ถ้าอู่นอกก็คงแรงเกินไม่ติดเบรคเลย
       ผมใช้ยี่ห้อ TOYOTA  เคยเปลี่ยนของวีออสทั้ง ข้าง  ราคาในศูนย์ก็ยังอยู่หลักพันบาทนะครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 21:03:23 »
เคยเปลี่ยนของวีออส 2005

ของศูนย์ ข้างละหมื่นห้า ทั้งเพลา

ของบิ้วด์ คู่ละ 6000 ทั้งเพลา

เปลี่ยนเฉพาะยางหุ้ม รวมข้างแรงแล้วนะชิ้นละพัน

ของ จขกท รถไรครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 22:11:36 »
ยางหุ้มเพลา หรือ เพลาขับทั้งเส้นครับ ถ้าเเค่ยางหุ้มเพลา ราคาเป็นหมื่นนี้ราคาแพงมากเลยนะ
ผมเคยทำแค่หลักพันเองนะ
ยิ่งถ้าซื้อร้านอะไหล่เองยิ่งถูกใหญ่หลักร้อยเอง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 22:21:34 »
รถญี่ปุ่น C-seg SUV เปลี่ยนในศูนย์ เปลี่ยนข้างเดียว ทั้งด้านนอกด้านในรวมค่าแรงและอะไหล่สิ้นเปลืองพวกจาระบี   เป็นเงิน12,000บาท  ทุกท่านว่าแรงไปไหมครับ

ปล.ผมเห็นในคลับมา แล้วมีหลายคนบอกอะไหล่แท้ในศูนย์ก็ราคาประมาณนี้บางคนยกตัวอย่างโตต้าด้วยซ้ำ  ผมเกิดความสงสัยว่าเดี๋ยวนี้ราคาแบบนี้แล้วเหรอ  เพราะส่วนตัวรถทุกคันที่ใช้ในช่วงยี่สิบปีมานี้ไม่เคยมีคันไหนเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับสักคัน
ราคานี้นึกถึงแต่ ฮอนด้า   :P :P

เอาเป็นว่าแพงมาก  แพงกว่าโฟกัส  8 เท่าได้   :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 22:31:39 »
สำหรับของศูนย์ก็ราคาประมาณนั้น แต่ผมว่า ราคาแพงเกินไป บางอย่างก็ไม่ต้องเข้าศูนย์ก็ได้ครับ ใช้อู่นอก ซื้ออะไหล่ไปให้เข้าเปลี่ยนให้จะดีกว่า  เดือนก่อน ผมเปลี่ยนเพลาขับทั้งเส้นของคัมรี่  เพลาหาซื้อของ ยี่ห้อ GSP  ราคา ๕,๕๐๐ บาท แต่ก็เปลี่ยนอีกหลายรายการ ทั้งโช๊ค ลูกหมากกันโครง  ช่างคิดค่าแรง ๑ พัน ถ้าเข้าศูนย์ เฉพาะเพลาขับรับรองหลายหมื่น เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 23:22:14 »
เคยเปลี่ยนของวีออส 2005

ของศูนย์ ข้างละหมื่นห้า ทั้งเพลา

ของบิ้วด์ คู่ละ 6000 ทั้งเพลา

เปลี่ยนเฉพาะยางหุ้ม รวมข้างแรงแล้วนะชิ้นละพัน

ของ จขกท รถไรครับ

C seg SUVญี่ปุ่นมีไม่กี่ยี่ห้อหรอกครับเดาดู  ผมไม่อยากพาดพิงยี่ห้อเพราะส่วนตัวไม่ได้ใช้ยี่ห้อนั้น แต่แพลนไว้ว่าคันต่อไปจะลอง  เจอราคาแบบนี้ผมนี่แทบจะพับโครงการเลยอยากรู้ว่สนี่มันราคาปกติจริงเหรอ

ยางหุ้มเพลา หรือ เพลาขับทั้งเส้นครับ ถ้าเเค่ยางหุ้มเพลา ราคาเป็นหมื่นนี้ราคาแพงมากเลยนะ
ผมเคยทำแค่หลักพันเองนะ
ยิ่งถ้าซื้อร้านอะไหล่เองยิ่งถูกใหญ่หลักร้อยเอง

คุณอ่านไม่ผิดครับ แค่ยางหุ้มเพลาสองชิ้นนอกในจริงๆ

ราคานี้นึกถึงแต่ ฮอนด้า   :P :P

เอาเป็นว่าแพงมาก  แพงกว่าโฟกัส  8 เท่าได้   :-X :-X

ไม่ใช่ฮอนครับผมนี่แหละใช้ฮอนด้า  ไปเถียงกับเขามาว่ามันแพงผิดปกติให้ไปเช็คกับศูนย์บริการใหม่ว่าราคามันผิดรึปล่าว  บางคนบอกโตก็ราคานี้ผมนี่งงไปไม่ถูกเลย  ถ้าคนในนี้ยืนยันว่าราคานี้ปกติผมจะได้ทำใจซะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2017, 08:02:39 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 01:17:12 »
แค่ ยางหุ้มเพลา เปลี่ยนร้าน แถวบ้านไม่กี่ตัง เองนะครับ

จำได้มีต้องเปลี่ยนหัวเพลา ด้วยเพราะ ยางขาดนานเกินแล้วไม่ได้เช็ค โดนหัวเพลาไปด้วย ราคาประมาณสามพันบาท ส่วนค่ายางหุ้มเพลาจำไม่ได้ แต่ไม่แพง

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 03:36:07 »
ยางนอกในอะไหล่แแท้แค่ตัวละพันนิดๆเองครับ รถc ค่ายเจแปนราคาไม่หนีากนี้มากหรอก
ถ้าอะไหล่เทียบเกรดดีๆเลย แค่สี่ร้อยกว่าบาทเอง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 07:11:12 »
ลองถาม 0 ว่าค่าอะไหล่เท่าไหร่มีอะไรบ้าง แล้วไปถามร้านข้างนอกดูสิครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 08:05:44 »
อะไรจะแพงปานนี้

ผมสองข้าง 4 ชิ้น สองพันกว่า..(ซาบ 95)

ออฟไลน์ XCellent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:40:38 »
มาจาก CX-5 club แน่นอน
ผมก็ว่ามันแพงผิดปกติ จนราคามันจะสามารถซื้อยางรถยนต์ที่ใส่ล้อได้เส้นหนึ่งแล้ว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 10:11:51 »
ผมก็ว่ามันแพงผิดปกติ จนราคามันจะสามารถซื้อยางรถยนต์ที่ใส่ล้อได้เส้นหนึ่งแล้ว

ผมไม่ได้จะดิสเครดิตนะแค่สงสัยจริงๆ  มีคนจ่ายแบบไม่รู้สึกอะไรและมีคนบอกว่าราคานี้ปกติยี่ห้ออื่นของแท้ก็เท่านี้ผมยิ่งงงเข้าไปใหญ่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 16:10:17 »

ผมไม่ได้จะดิสเครดิตนะแค่สงสัยจริงๆ  มีคนจ่ายแบบไม่รู้สึกอะไรและมีคนบอกว่าราคานี้ปกติยี่ห้ออื่นของแท้ก็เท่านี้ผมยิ่งงงเข้าไปใหญ่
  ถ้าเป็น CX5  ก็ยังถือว่าแพงนะครับ  แต่ก็ไม่ค่อยแปลกใจรถรุ่นนี้เท่าไหร่เพราะรถรุ่นนี้ของ Mazda จัดเป็นรถที่อะไหล่แพงและค่าแรงแพงพอตัวเลย

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 10:48:42 »
ยางหุ้มเพลา OEM คู่ละ 800 พร้อมเข็มขัดรัด Made in JP จารบี ตาไอ้เข้ กระปุ๊ก 200-400 ค่าแรงอีก รวมๆแล้ว ไม่เกิน 2000

ถ้าศูนย์มันแพงไปวิ่งหาอะไหล่เอง แล้วไปให้ร้านเปลี่ยนให้ดีกว่าคับ ไม่ถึง ชั่วโมง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 15:07:17 »

ยางหุ่มเพลาขับ ของเทียบ หลัก ไม่ถึงพันต่อชิ้นนะครับ
รถผม เบิกศูนย์ ชิ้น ละ 1800 เป็น ชุดซ่อม  มี ยาง จารบี กิ๊ป ล๊อคเพลา เข็มขัดรัด
รวม 4 ชอ้นก็ 1800X4 ไม่รวม ค่าแรงครับ เกือบหมื่นเหมือนกันแฮะ ผมเปลี่ยนข้างนอกค่าแรง 1000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 15:16:36 »

ยางหุ่มเพลาขับ ของเทียบ หลัก ไม่ถึงพันต่อชิ้นนะครับ
รถผม เบิกศูนย์ ชิ้น ละ 1800 เป็น ชุดซ่อม  มี ยาง จารบี กิ๊ป ล๊อคเพลา เข็มขัดรัด
รวม 4 ชอ้นก็ 1800X4 ไม่รวม ค่าแรงครับ เกือบหมื่นเหมือนกันแฮะ ผมเปลี่ยนข้างนอกค่าแรง 1000
  ผมเปลี่ยนมาของวีออสราคาประมาณนี้ละครับ   เข้าศูนย์โตโยต้าด้วย    ไม่ได้เข้าอู่นอกราคาไมไ่ด้แตกต่างกันถ้าเป็นของแท้ด้วยกัน 
ยกเว้นว่าเอาของเทียบจึงใช้อู่นอก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 15:23:44 »
ผมเปลี่ยนมาของวีออสราคาประมาณนี้ละครับ   เข้าศูนย์โตโยต้าด้วย    ไม่ได้เข้าอู่นอกราคาไมไ่ด้แตกต่างกันถ้าเป็นของแท้ด้วยกัน 
ยกเว้นว่าเอาของเทียบจึงใช้อู่นอก

ศูนย์ มิตซูแถวบ้านผม ไม่ดีครับ
บอกจอดรถหนึ่ง วัน บ้าไปแระ

เอามาทำ Clockpit ชม เดียว จบ