ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณ MG กับ Toyota นะครับ ที่ทำให้ผมเข้าใจถึงความสำคัญของอุปกรณ์ความปลอดภัย  (อ่าน 11989 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
การที่มีระบบความปลอดภัยหรือตัวช่วยต่างๆ มากมายเป็นเรื่องดีครับ มีความปลอดภัยในชีวิตมากขึ้น

แต่ในทางตรงกันข้าม ก็อาจให้คนเราประมาทมากขึ้นได้เช่นกันครับ มั่นใจในรถมากเกินไป

เห็นว่ารถมีของครบ เลยกล้าที่จะทำอะไรมากขึ้น กล้าขับรถเร็วมากขึ้น กล้าเข้าโค้งที่ความเร็วสูงๆ

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
จขกท. จะสื่อว่าศูนย์ที่เปิดให้ทดสอบเกี่ยวกับระบบ การช่วยด้านความปลอดภัย ณ ปัจจุบัน ยังมีแค่2เจ้าครับ

เจ้าอื่นต้องไปลองในงานmotorใหญ่ๆเอง ไม่มีศูนย์ให้ทดสอบระบบพวกนี้ตลอดปี ว่าระบบทำงานอย่างไร พอระบบทำงานต้องปฏิบัติตัวยังไงครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

Toyota ในไทยก็เป็นผู้นำด้านระบบ safety ต่างๆมาเยอะล่ะครับ

- ถุงลมคู่หน้าเบรค ABS ในรุ่น Corolla Hitoq เป็นครั้งแรกในกลุ่ม C-seg
- ติดตั้งระบบควบคุมการทรงตัวใน Corolla Altis เป็นครั้งแรกสำหรับรถญี่ปุ่นประกอบในประเทศ
- Camry ACV30 เป็นรถญี่ปุ่นประกอบในประเทศรุ่นแรกที่มีถุงลมมากกว่า2ใบ
- Camry ACV40 V6 เป็นรถประกอบในประเทศรุ่นแรกที่มีระบบ Active safety

ผลงานในอดีตที่ผ่านมาก็เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จขกท. จะสื่อว่าศูนย์ที่เปิดให้ทดสอบเกี่ยวกับระบบ การช่วยด้านความปลอดภัย ณ ปัจจุบัน ยังมีแค่2เจ้าครับ

เจ้าอื่นต้องไปลองในงานmotorใหญ่ๆเอง ไม่มีศูนย์ให้ทดสอบระบบพวกนี้ตลอดปี ว่าระบบทำงานอย่างไร พอระบบทำงานต้องปฏิบัติตัวยังไงครับ

ใช่ครับ ตรงนั้นเลย

ออฟไลน์ jumpon77

ผมเองเรีองความปลอดภัยเนียผมขอแค่เบรคABSก็พอแล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ผมไม่ประมาท เอาเรนเจอร์3.2 มาเต็มๆมีทุกระบบ

ออฟไลน์ seeker

ของผมตอนก่อนมีลูก airbag 2 ใบ abs ก็เพียงพอแล้ว
หลังจากมีลูก รถคันต่อไประบบความปลอดภัยต้องจัดเต็ม อยากเลี้ยงเค้าไปนานๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่รู้นะครับ ผมคนยุคใหม่ ของพวกกนี้ต้องพื้นฐานได้แล้ว
ถ้าไม่มีก็อย่าหวังจะได้เงิน
ส่วนการทดสอบของสองเจ้าก็เห็นด้วย จะได้รู้ไปเลยว่ามันสำคัญ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
บางคนไม่ได้อยากได้ถุงลมข้าง เพียงเพราะอยากหุ้มเบาะหนัง

บางคนไม่อยากได้ถุงลมเยอะ กลับตอนซ่อมจะแพง

แต่ผมคนนึงละที่ไม่กลัวซ่อมแพง เพราะมีประกัน ถ้าซ่อมไม่คุ้มก็หาเงินซื้อใหม่
เพราะชีวิตของผมมีค่ากว่านั้น และที่สำคัญไม่มีอะไหล่เปลี่ยนเหมือนรถซะด้วยสิ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

แน่นอนครับ การมีระบบอะไรมากๆ ก็มีโอกาสเสียมากกว่ารถโล้นๆ แต่บางครั้งเงินที่เราเพิ่มมาเพื่อระบบพวกนี้ มันคุ้มตั้งแต่การใช้งานครั้งแรกแล้ว

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
จริงๆแล้วข้อมูลดรื่องความปลอดภัยเหล่านี้มีการนำเสนอมานานแล้ว สามารถหาดูได้ทั่วไปตามอินเตอีเน็ต มันไม่ใช่เทคโนโลยีใหม่นะครับ เพียงแต่จขกท.ไม่ตระหนักใส่ใจเอง 

ผมเป็นคนหนึ่งที่ให้ความสำคัญกับความปลอดภัยที่สุด จึงใส่ใจในรายละเอียดเหล่านี้เป็นอย่างยิ่ง ทำให้ผมเลือกสนใจรถอยู่แค่ 3 ยี่ห้อ คือ Volvo, Nissan และ Chevloret

รถที่ความปลอดภัยดีต้องดูไปถึงโครงสร้างรถ เกรดเหล็กที่ใช้ ประสิทธิภาพของช่วงล่าง ไม่ใช่ดูแค่จำนวนถุงลม หรือระบบช่วยเหลือด้านการทรงตัวต่างๆ เช่น VSC  VSA VDC DSC เหล่านี้

รถที่ช่วงล่างดีๆโอกาสเสียการทรงตัวยากมาก รถช่วงล่างห่วยๆที่เบรคแล้วแถลงข้างทาง สมควรที่จะมีระบบเหล่านี้

รถถุงลมเยอะๆไม่ได้มีประโยชน์เสมอไป ถ้าโครงสร้างตัวรถไม่สามารถรับแรงกระแทก แรงอัดได้ดีพอ เช่นรถที่ใช้เหล็กเกรดต่ำ เมื่อชนประสานงารถก็อาจจะหดเข้ามาจนถึงห้องโดยสาร จนถุงลมระเบิดใส่หน้าผู้ขับขี่ก่อนที่จะเสียชีวิต หรือบาดเจ็บสาหัส

ฉะนั้นรถที่จะปลอดภัยจริงต้องมาจากระบบโครงสร้างที่แข็งแกร่ง แล้วมีระบบช่วยเหลือต่างๆเข้ามาช่วยเสริม

ต้องพิจารณาหาข้อมูลที่รอบด้าน ไม่ตกเป็นเหยื่อของผู้ผลิตที่จะให้แค่ข้อมูลบางด้านที่เป็นประโยชน์แก่ผลิตภัณฑ์ของตน

ส่วนตัวแล้วมองว่ารถที่เป็นผู้นำด้านความปลอดภัยที่แท้จริง และผลิตในประเทศไทย คือ TEANA L33 ที่ออกมาในปี 2013 ที่ผ่านมาตรฐานการชนระดับ 5 ดาว และได้คะแนนเต็ม พร้อมถุงลม 6 ใบ VDC/TRC, ABS/EBD ในทุกรุ่นย่อย

นอกจากนั้นก็ยังมีระบบช่วยการเข้าโค้ง (ATC), Blind Spot Monitoring (BSM), Lane Departure Warning (LDW) ระบบกล้องรอบคัน (AVM) เซ็นเซอร์หน้า-หลัง (2.5XV)

ถ้าจะสนใจเรื่องความปลอดภัยต้องไปให้สุดครับ อย่าหลงคำโฆษณาชวนเชื่อ

http://www.headlightmag.com/iihs-study-lane-departure-warning-decrease-accident/

ออฟไลน์ mick

ขอบคุณผิดบริษัทละครับ คิดผิดคิดใหม่นะครับ

ออฟไลน์ daimyo

• Newbie
  • *
ผมว่าคุณขอบคุณผิดบริษัทแล้วครับ
รถรุ่นแรกที่เอาทุกระบบ abs ebd ba vsc trc มาใส่ในทุกร่นย่อย คือมาสด้า 3

มาสด้ามีคลิปวีดิโอแสดงการทำงานของระบบต่างๆนี้อัพโหลดบนยูทูป และเปิดอยู่ในทุกโชว์รูม

ณ ปี 2014 เป็นปีที่ผมซื้อรถพอดี ผมหารุ่นที่มี vsc ก่อน ซึ่งทุกยี่ห้อใส่มาให้ในรุ่นท็อป แต่ mazda3 skyactiv ใส่มาให้ตั้งแต่รุ่นล่าง

ถ้าจำไม่ผิด ในปีเดียวกัน Honda เปิดตัว new city จัดเต็มระบบความปลอดภัย มี abs ba ebd vsc trc ทุกรุ่นย่อย รุ่นท็อปได้ 7 ใบอีกต่างหาก ตอนแรกผมจะเอารุ่นนี้แล้ว ราคา 7 แสนกลางๆ จะไปขอลองที่ศูนย์พนักงานไม่สนใจใยดีอะไรเลย เพิ่มเงินไม่ถึงแสนได้ mazda3 รุ่นล่าง

ในขณะนั้น b sec รุ่นอื่นๆ ถ้าเทียบกับ city นี่คือโล้นมากๆ ยิ่ง vios นี่คือ abs รุ่นล่างสุดไม่มีเลยมั้ง

เพราะฉะนั้นมี Mazda กับ Honda นี่แหละครับ ที่ควรขอบคุณ ทำให้ทุกยี่ห้ออัดอุปกรณ์ความปลอดภัยเพิ่มเข้ามาในทุกรุ่นย่อย

คงเข้าใจประเด็นผิดแล้ว

ในเมืองไทย มี2บริษัทที่เปิด driving center ให้ลูกค้ามาทดสอบการทำงานของระบบต่างๆที่ใส่มาในรถ (คงเว้นแอร์แบ็คแน่ๆ)

ยี่ห้ออื่น ไม่มีการลงทุนแบบนั้นให้ลูกค้าครับ

จขกท ขอบคุณเพราะได้ไปใช้บริการมาและเรียนรู้การทำงานของระบบ