ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบความแตกต่างระหว่างการเปิดตัวของ Note กับ Yaris Ativ หน่อยครับ  (อ่าน 6507 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ที่ผ่านมา Note เปิดตัวแล้วเงียบมาก และไม่มีรถส่งมอบในทันที
ส่วน Yaris Ativ ถือได้ว่าฮือฮามาก และผมก็เริ่มเห็นป้ายแดง
บ่อยแล้วครับทั้งๆ ที่เปิดตัวแป้บเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2017, 07:11:10 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
มีรถโชว์เยอะเลย หลายโชว์รูม ไป ตจว. มามีป้ายปักเป็นระยะ บอก YARIS ATIV  รถป้ายแดง คนมาลองขับก็เห็น สีน้ำเงินสวยดี

ออฟไลน์ No Trespassing

จากประสพการณ์ซี้อทั้งอัลติส และ โน้ต ในเวลาห่างกันสองเดือน

ATIV ขายดีเพราะเปิดตัวแล้วมีรถพร้อมส่งมอบ โชว์รูมมีรถให้ดู คนถึงอยากได้ และเซลส์ต้อนรับอย่างดีมีโปรให้เลือกเพียบ เงินน้อยไม่ใช่ปัญหา อยากได้อะไรจัดมา (ล่าสุดเจอฟรีประกันชั้น 1 นะครับ แต่ไม่บอกว่าที่ไหน)

Note... เปิดตัวแต่ยังไม่มีรถโชว์ ต้องรออีกสามเดือน ความอยากได้มันก็หายไปแล้ว รวมถึงลูกล่อลูกชนเซลส์น้อยกว่า กว่าผมจะหาโปรดีๆได้ ต้องถ่อสังขารจากนวมินทร์ไปเกือบบางพลีเพื่อซี้อรถ

โตโยต้าถึงได้ขายดีกว่าไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2017, 07:14:59 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Krongbun

;) option ไม่โดนจบ

ออฟไลน์ Boycm009

Yaris Ativ มีรถโชว์ให้ดู มีรถทดรองให้ขับ มีแถมประกันและอุปกรณ์ต่างๆ ให้ลูกค้าได้เห็นความสนใจเลยมาก
ส่วน Note เปิดตัวแบบไม่มีรถให้ลูกค้าดู รถทดรองขับก็ไม่มี  เลยเรียกความสนใจจากลูกค้าได้น้อยมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปกติของ Toyota ครับ ตามศูนย์ใหญ่ๆ รถทดลองขับ รถโชว์ โบรชัวร์ มาพร้อมการเปิดตัวเลย เป็นแบบนี้ทุกรุ่น ขนาด Honda ยังทำไม่ได้เลย รอนานมาก เปิดตัวรถแล้ว รถเทสต์ โบรชัวร์ รอนานมาก
หรือตั้งใจจะหยิ่งไม่รู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Staples

Nissan การตลาดห่วยวันยังค่ำ รอเปิดตัวพร้อมขายรถก็รอไม่ได้ แถมราคาไม่ว้าวอีก

ออฟไลน์ MUK

สำหรับผม การเปิดตัว ไม่มีผลสักเท่าไหร่ครับ แต่ว่า ราคา note แพงเกินไปจริงๆ นะครับ
และถ้าดูสถานการณ์ ผมว่า นิสสัน ยังไม่น่าคบหาในตอนนี้

ออฟไลน์ tnp_super

จุดขายหลักๆของรถที่สื่อให้ลูกค้าเห็นในโฆษณาเหมือนว่าของนิสสันมันยังไม่เด่น คือเอารถมาวิ่งเหยียบสีถอยไป ถอยมาเพื่อบอกว่ารถฉันมีกล้องมองรอบคันนะเฮ้ย..คนดูคงจะเข้าใจน้อยอยู่..ไม่เหมือนตอนอัลเมร่าแค่คำพูดประโยคเดียวว่า "ความสุขที่กว้างขึ้น" แค่นี้คนเข้าใจเลย..อันนี้ คหสต.ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ rvsmart

พี่โตมีรถให้ลองเยอะแยะ แต่ไม่ค่อยได้ยินเรื่องขายรถเดโมราคาถูกเลย
หารถเดโมโตโยต้าได้ที่ไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

พี่โตมีรถให้ลองเยอะแยะ แต่ไม่ค่อยได้ยินเรื่องขายรถเดโมราคาถูกเลย
หารถเดโมโตโยต้าได้ที่ไหนบ้างครับ

Toyota Sure ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

แต่ไม่ถูกนะครับ555

แต่ไม่ถูกนะครับ555

แพงแบบว่า เพิ่ม 10,000 ได้ป้ายแดงเลย เคยไปดู Altis อายุ 5 ปี เชื่อไหมว่า ป้ายแดง+ ส่วนลด ถูกกว่าอีก

ออฟไลน์ PREM

ผมว่าการมีรถให้ดู+ลองขับทันทีหลังเปิดตัวมีผลมากนะครับ
ตอน Note เปิดตัว พี่สาวผมชอบอยากไปดู ไม่มีให้ดู ไม่มีให้ลอง ไม่มีป้ายแดงวิ่งบนถนน ผ่านไป 2-3 เดือนคนก็เริ่มลืมแล้ว
ส่วน Ativ นี่เปิดตัวปุ๊บ เสาร์อาทิตย์ถัดไปรถมาจอดเต็มโชว์รูม ลองขับได้ทันที ทั้งที่ตอนนี้ผมอยู่จังหวัดเล็กๆ ก็เริ่มมีป้ายแดงโผล่มาบ้างแล้ว
แบบนี้กระแสสนใจดีกว่ามาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
note เหมือนโดน ceo เร่งให้เปิดตัวนะครับ รถโชว์ทั่วประเทศยังต้องวนกันเลยมั้งตอนนั้น  :'(

ออฟไลน์ Arado_kung

note เหมือนโดน ceo เร่งให้เปิดตัวนะครับ รถโชว์ทั่วประเทศยังต้องวนกันเลยมั้งตอนนั้น  :'(

ตามนี้เลยครับ ทั้งไทยกับญี่ปุ่นพยายามเบรคสุดชีวิตแล้วว่าเมืองไทยรถเปิดตัวคือต้องมีโชว์ทั่วประเทศพร้อมส่งมอบทันทีเค้าก็ไม่ฟังครับ อยากมีผลงานโชว์นายใหญ่อย่างเดียว =_=

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนละเรื่องสินะ ความพร้อมต่างกันจริงๆ

ตามนี้เลยครับ ทั้งไทยกับญี่ปุ่นพยายามเบรคสุดชีวิตแล้วว่าเมืองไทยรถเปิดตัวคือต้องมีโชว์ทั่วประเทศพร้อมส่งมอบทันทีเค้าก็ไม่ฟังครับ อยากมีผลงานโชว์นายใหญ่อย่างเดียว =_=

เพราะมีคนในองค์กรที่คิดแบบนี้ เรื่องเลยจบ

ออฟไลน์ focus2012

ออฟไลน์ SM.

ผมรอรีวิว ativ จาก จขกท นะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bullyboy

ผมรอรีวิว ativ จาก จขกท นะครับ  ;D ;D ;D

รอด้วยคนครับ คิดว่าเจ้าของกระทู้คงรีวิวได้ละเอียดยิบ

ตอบกระทู้นะครับ

ความพร้อมของ nissan thailand กับ toyota thailand ผิดกันเยอะครับ

เท่าที่อ่านเหมือนกับทาง nissan thailand ส่วนนึงที่ไม่พร้อมเพราะนโยบายผู้ใหญ่ที่เป็นฝรั่งเค้าพยายามผลักดันให้รีบเปิดตัวรถ ทั้งๆ ที่ยังไม่พร้อม ผลก็เลยออกมาเป็นแบบนี้แหละครับ

วันงานเปิดตัว Note ในไทยผมก็ดู live สดนะ ดูแล้วทุกอย่างดูไม่พร้อมเอาเสียจริงๆ แล้วยิ่งเปิดตัวแบบไม่มีรถจริงให้ลูกค้าดูหรือทดลองขับแบบเต็มที่นี่ ลุกค้าก็ไม่ค่อยกระตือรือร้นนะ อีกอย่าง Note ตัวนี้ดีไซน์มันออกมาที่เมืองนอกหลายปีแล้ว ตัวนี้แค่ minor change ด้วย ดีไซน์มันเลยไม่ได้เห็นแล้วว้าว จนคนเห็นแล้วอยากได้ อยากรอ

ส่วน Toyota โดยปกติบริษัทระบบเค้าดีมากอยู่แล้วครับ ยักษ์ใหญ่ของไทย แล้วยิ่ง Ativ นี่คือรถที่จะกู้ยอดขายโดยรวมให้บริษัทด้วย ทุกอย่างเตรียมมาพร้อมหมดครับ

ออฟไลน์ Paul sa

คนที่เข้าไปดูรถส่วนใหญ่คือต้องการจะซื้ออยู่แล้ว เมื่อมีรถจริงให้เห็นและสัมผัสได้ พร้อมทั้งส่งมอบได้ทันทีหรือไม่นาน การซื้อก็จบลงด้วยดีทันที

ผมเองก็เป็นเช่นนั้น มีอยู่ 2 ครั้งที่อยากซื้อเจ้าตลาดอีกค่ายคือ Honda แต่ต้องรอรถประมาณ 2 เดือน ขอให้ตัดรถจากที่อื่นมาก่อนก็ไม่ได้

หมดความอยากได้ทันที เลยเดินเข้าโชว์รูม Toyota จบเลยวันนั้น ใช้เวลา 3 วัน เตรียมรถและไปรับได้เลย ผมจึงได้ใช้บริการค่ายนี้มาตลอด

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่า Nissan Play Safe มากกว่า ที่ผ่านมารถตัวเองขายไม่ดีเท่าไหร่อยู่แล้ว ค่อยๆทยอยป้อนเข้าตลาดดีกว่า
Toyota จะออกรุ่นอะไรมาก็ขายออก ขายดี ตลาดบ้านเรายอมรับ ก็ผลิตออกมารอส่งเลย