ผู้เขียน หัวข้อ: มีสนิมขึ้นฝั่งคนนั่ง จัดการอย่างไรดีครับ  (อ่าน 4193 ครั้ง)

ออฟไลน์ 065081643

• Newbie
  • *
สนิมขึ้นฝั่งคนนั่ง จัดการอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: มีสนิมขึ้นฝั่งคนนั่ง จัดการอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 14:35:17 »
ปล่อยไปก่อน    ถ้ามันเริ่มลุกลามมากขึ้นให้รีบนำไปขูดทำสีใหม่           ถ้าไม่ลุกลามมีแค่นี้ก็ปล่อยไปแบบนี้

• Newbie
  • *
Re: มีสนิมขึ้นฝั่งคนนั่ง จัดการอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 14:38:24 »
ปล่อยไปก่อน    ถ้ามันเริ่มลุกลามมากขึ้นให้รีบนำไปขูดทำสีใหม่           ถ้าไม่ลุกลามมีแค่นี้ก็ปล่อยไปแบบนี้
เขาบอกว่าเอาจาระบีทาไว้มันจะไม่เป็นเพิ่มใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 14:50:35 »
ไม่ต้องทาหรอก  ถ้ามันจะลามไปที่อื่น สีก็ปูดขึ้นมาอยู่ดี      ตอนนี้แค่สังเกตุว่ามันมีการขยายวงกว้างมากขึ้นหรือไม่ถ้าใช่ก็ควรไปทำสีได้แล้ว 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 14:58:12 »
ไม่ต้องทาหรอก  ถ้ามันจะลามไปที่อื่น สีก็ปูดขึ้นมาอยู่ดี      ตอนนี้แค่สังเกตุว่ามันมีการขยายวงกว้างมากขึ้นหรือไม่ถ้าใช่ก็ควรไปทำสีได้แล้ว
มันน่าจะเป็นเพราะน้ำเข้าตรงจุกยาง ตอนฝนตกครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 15:16:48 »
จุกยางขาดเนอะ  เปลี่ยนซะแล้วเอากระดาษทรายลูบแล้วเอาสีกระป๋องพ่นเลยครับ  ใต้พรมไม่เห็นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 15:59:39 »

ปกติจะใช้รถแต่ละคันยาวนาน ไม่เน้นขายต่อ

ถ้าแค่นี้ ผมทำเองDIYเลย อย่าทิ้งไว้ยาวนาน ลุกลามแก้ไขยากขึ้น

ใช้กระดาษทรายขัดเหล็ก ขัดตรงที่เป็นสนิมออก ทำความสะอาดทิ้งให้แห้งสนิท

หาซื้อสีทารองพื้นกันสนิม (red oxide primer)ที่ ไทวัสดุ โฮมโปร โกลบอลเฮาส์
เลือกยี่ห้อตามชอบตามศรัทธา ทาตรงที่เป็นสนิม แต่ขอแนะนำว่าไหนๆก็ทำแล้ว ทาทับไปทั้งพื้นที่วางเท้าผู้โดยสารนั่นเลย

ทิ้งไว้  6 ชม. พ่นหรือทาสีทับอีกชั้นให้สวยงามเหมือนเดิม

สนิม เป็นออกไซด์ของเหล็กที่เกิดจากปฏิกิริยาออกซิเดชั่นของเหล็กกับออกซิเจน คะตะไลส์โดยน้ำ
ดังนั้นถ้าเจอสาเหตุของน้ำหรือความชื้นเข้าไปได้ก็แก้ไขเสียด้วย

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 20:35:38 »
ต้องดูว่าเป็นสนิมแบบไหนครับ ถ้าเป็นสนิมผิวก็ปล่อยไป ไม่เป็นอะไร ถ้าเป็นสนิมขุมก็ต้องรีบขัดๆพ่นสีทับครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 21:14:21 »

เอารายละเอียดเรื่องสนิมมาฝากครับ

https://en.wikipedia.org/wiki/Rust

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 23:39:14 »
ส่วนมากถ้าเป็นเหล็กอย่างอื่น ผมจะเอา WD40 ไม่ก็ Sonax ฉีกแล้วเอากระดาษทรายแบบละเอียดขัดเบาๆ หรือไม่ก็เอาผ้าเช็ดครับ เพื่อไม่ให้มันลามต่อ ไม่รู้ใช้ได้ไหมกับกรณีนี้