ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้ philips x-treme ultinon led ใส่แทนหลอด ฮาโลเจน ในโคมโปคเจ็คเตอร์ บ้างครับ  (อ่าน 6973 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ มีเพื่อนฝากถามมาครับ คุณภาพดีไหม  ใส่แล้วแยงตารึป่าวครับ

ออฟไลน์ Parinya Cha

ฟุ้งแน่นอนครับ แม้ว่าจะเป็นลูกโปรเจคเตอร์ก็ตาม แต่มันไม่ได้ออกแบบมารองรับ xenon หรือ led ที่แสงแรงกว่าฮาโลเจนมาก
ถ้าอยากทำ มีช่างทำ retrofit หลายเจ้าอยู่ครับ คือเปลี่ยนตัวโปรเจคเตอร์ใหม่เลยครับ จะเอา xenon หรือ led ตามที่เราชอบเลยครับ

ฟุ้งแน่นอนครับ แม้ว่าจะเป็นลูกโปรเจคเตอร์ก็ตาม แต่มันไม่ได้ออกแบบมารองรับ xenon หรือ led ที่แสงแรงกว่าฮาโลเจนมาก
ถ้าอยากทำ มีช่างทำ retrofit หลายเจ้าอยู่ครับ คือเปลี่ยนตัวโปรเจคเตอร์ใหม่เลยครับ จะเอา xenon หรือ led ตามที่เราชอบเลยครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ตัวขั้วอะไรครับ ถ้า H11 แสงไม่สว่างพอครับ ฟิลลิปส์ตั้งใจให้ใช้เป็นไฟตัดหมอก

ตัวขั้วอะไรครับ ถ้า H11 แสงไม่สว่างพอครับ ฟิลลิปส์ตั้งใจให้ใช้เป็นไฟตัดหมอก
H11 ครับมันจะมีบางรุ่นที่ไฟหน้าก็ใช้ H11

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ว่าจะตั้งกระทู้แบบนี้เหมือนกันครับ แต่จะถามถึง H4 ว่ามันเป็น bibeam ไหม จะเอามาใส่แทน bi-xenon

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ถ้าของ philips แท้ๆๆๆๆๆเลย จะมีสามขั้ว H4, H7, H11
H4 มีไฟสูง-ต่ำเหมือนแฮโลเจน เคลมมาว่าใช้เป็นไฟหน้าได้เลย ไม่ต้องทำโคมเพิ่ม
H7 เคลมมาว่าใช้เป็นไฟหน้าได้เลย ไม่ต้องทำโคมเพิ่ม
H11 ลูเมนน้อย เคลมมาให้เป็นไฟตัดหมอกอย่างเดียว เคยมีฝรั่งลองเอาไปใส่โคมหน้า แกบอกมาว่าสว่างไม่พอ

จะเล่าประสบการณ์ให้ฟังจากการลองซื้อหลอด LED ขั้ว HB3 ของจีนมาใส่ไฟสูง civic คือฐานหลอดมันทำมาไม่พอดีกับเบ้า ผมออกแรงเยอะมาก (ที่มันแคบมากด้วย ใครใช้รุ่นนี้น่าจะทราบดี) ออกแรงหมุนมากไปจนฐานหลอดมันหลุดออกจากตัวหลอด เสียไปเลย ผมต้องถอดโคมออกมาแกะเอาฐานหลอดออกอีก เข็ดเลย พอกันทีกับของจีนไม่มีที่มา

ถ้าของ philips แท้ๆๆๆๆๆเลย จะมีสามขั้ว H4, H7, H11
H4 มีไฟสูง-ต่ำเหมือนแฮโลเจน เคลมมาว่าใช้เป็นไฟหน้าได้เลย ไม่ต้องทำโคมเพิ่ม
H7 เคลมมาว่าใช้เป็นไฟหน้าได้เลย ไม่ต้องทำโคมเพิ่ม
H11 ลูเมนน้อย เคลมมาให้เป็นไฟตัดหมอกอย่างเดียว เคยมีฝรั่งลองเอาไปใส่โคมหน้า แกบอกมาว่าสว่างไม่พอ

จะเล่าประสบการณ์ให้ฟังจากการลองซื้อหลอด LED ขั้ว HB3 ของจีนมาใส่ไฟสูง civic คือฐานหลอดมันทำมาไม่พอดีกับเบ้า ผมออกแรงเยอะมาก (ที่มันแคบมากด้วย ใครใช้รุ่นนี้น่าจะทราบดี) ออกแรงหมุนมากไปจนฐานหลอดมันหลุดออกจากตัวหลอด เสียไปเลย ผมต้องถอดโคมออกมาแกะเอาฐานหลอดออกอีก เข็ดเลย พอกันทีกับของจีนไม่มีที่มา
ขอบคุณครับ ได้เป็นความรู้เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Stp

ข้อมูลตัวแทนจำหน่ายในต่างประเทศและที่กล่องระบุไว้ชัดเจนว่า for Off-Road และผิดกฎหมายหากจะนำมาใช้งานบนถนนทั่วไป ปกกล่องเขียนชัดเจนมาก Not for use on public roads พวกร้านในไทยผมไม่รู้ว่าโฆษณาสรรพคุณไว้อย่างไรนะครับ

https://www.powerbulbs.com/us/product/philips-x-treme-ultinon-led-headlamp-h8-h11-h16

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมพึ่งเอา Jazz GK โคมเดิมๆ ไปใส่ ไฟ LED ขั้ว H4 มา รู้สึกจะยี่ห้อ NAOLED มั้ง หลอดตัวนี้เป็นร้านบอกว่าใช้ชิปของ Phillips ไม่แน่ใจว่าตัวไหน

ผมใส่แล้วไม่ฟุ้งนะครับ ยื่นหน้ารถไม่แสบตา เพราะมันมีม่านบังแสงช่วยอยู่ ความสว่าง ข้างละ 3000 LUMEN ก็โอเคอยู่ครับ ผ่านด่านตำรวจได้ตามปกติครับ แต่ใส่ยากมาก มันโคตรแน่นเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ toonze

ลองหลอดจีนที่ใช้ซิบดีๆๆดูครับ ไม่พุ่งครับ