ผู้เขียน หัวข้อ: Port OBD2 สามารถใช้ควบคุมอุปกรณ์ไฟฟ้าในรถได้ไหมครับ  (อ่าน 2769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
สงสัยว่าPort OBD2 ที่ใช้อ่านค่าต่างๆ สามารถใช้สั่งการระบบต่างๆ อุปกรณ์ไฟฟ้าในรถได้ไหมครับ

เช่น วิทยุ เครื่องปรับอากาศ พัดลม ช่องอากาศภายนอก ไฟหน้า กระจกไฟฟ้า พับหู ไล่ฝ้า พวกนี้ครับ

ถ้าได้ จะต้องหาข้อมูลเพิ่มจากที่ไหนครับ แล้วแต่ละยี่ห้อ สั่งการเหมือนกันไหมครับ

พอดีสนใจกำลังศึกษาข้อมูลความเป็นไปได้อยู่

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
ถ้าของแท้ของยี่ห้อนั้นเลย ทำได้ทุกอย่างเช็คระบบได้หมด แต่ราคามันแพงมาก เช่น star diagnose ของเบนซ์ ของจีนก็ราวๆ 4-6 หมื่น

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
จะคุมได้ ต้องคุยกันรู้เรื่อง รถแต่ละยั่ห้อมาตรฐานการสื้อสารของอุปกรณในรถก็ของใครของมัน

OBD2 ก็ต้องเฉพาะใครเฉพาะมันด้วยเช่นกัน ไม่งั้นคงคุบกันไม่ได้