ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการลูกหมากกันโคลงหน้าเสียครับ  (อ่าน 51550 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ก่อนหน้านี้ช่วงล่างปกติทุกอย่าง มีวันหนึ่งโดดคอสะพานเเรง เลยก้มไปดูช่วงล่าง สังเกตเห็นว่าลูกหมากกันโคลงได้มีจระบีไหลออกมา
ช่วงอาทิตย์ก่อนฝนตก วิ่งลุยฝนตลอด อาการรถเริ่มเเปลกขึ้น เเย่ลงเรื่อยๆ ยิ่งฝนตกอาการยิ่งออกชัดกว่าตอนเเห้งๆ

อยากทราบอาการครับ ว่าเป็นอย่างไร
เท่าที่ผมจับอาการได้คือ วิ่งความเร็วสูง รถไม่นิ่งเลย ขึ้นลูกระนาดมีเสียงกุ๊กๆ ถูกต้องไหมครับ

เเล้วเราสามารถเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงหน้าเองได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: สอบถามอาการลูกหมากกันโคลงหน้าเสียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 01:46:14 »
ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ

อยากทราบอาการครับ ว่าเป็นอย่างไร
ตอบ=เวลาวิ่งบนทางขรุขระจะมีเสียงกุ๊กๆถูกแล้วครับ

เเล้วเราสามารถเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงหน้าเองได้ไหมครับ
ตอบ=ไม่ได้ครับ ควรเข้าศูนย์ เวลาเปลี่ยนแนะนำว่าเปลี่ยนเป็นคู่ซ้าย-ขวาครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามอาการลูกหมากกันโคลงหน้าเสียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 07:01:34 »
เสียงดัง กุก กัก เวลาเจอถนนไม่เรียบ แล้วรถโยกตัว ครับ

จริงๆ ถ้ามีเครื่องมือมือ มีสามขาหนุนรถได้ ก็เปลี่ยนได้แหละ ไม่ยากอะไร น่าจะแค่ลูกบล็อคเบอร์ 16 เอง ... แต่อย่า ขึ้นแม่แรงติดรถล่ะ ล้มขึ้นมา ข่าวหน้าหนึ่งเลย

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 08:05:36 »
ถอดเปลี่ยนเองก็ได้ครับ
แต่ว่ามันติดกับเหล็กกันโคลงพอถอดมาแล้ว เหล็กกันโคลงอาจจะดีดออกจากตำแหน่งเดิม
ทำให้ ถอด-เปลี่ยน ยาก แนะนำให้ร้านเปลี่ยนให้ดีกว่าครับ 

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 08:17:48 »
ถ้ามีเครื่องมือก็ถอดเปลี่ยนเองได้ครับ เวลาจะดีดกันโคลงกลับก็ให้คนนึงช่วยงัดใช้เหล็กแป็บแบนเสียบ ถ้าไม่มีใช้แม่แรงดีดเหล็กกันโคลงขึ้นไปครับ
จริงๆถ้าล้อมันยืดสุด sway bar มันไม่ค่อยดีดหรอกคับ แค่คลายน๊อตเปลี่ยนปกติแหละครับง่ายมากๆๆๆๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 10:07:32 »
ถามว่าเปลี่ยนเองได้ไหม ถ้ามีฮ้อยยกรถขึ้น ก็เปลี่ยนได้ง่ายครับ แต่ถ้าไม่มีแล้วให้ ลงไปนอนหงายท้องแล้วไขเอาอันนี้ลำบากมากครับ แนะนำร้านเถอะไม่แพง ...

ลูกหมาก จากภาพนี่ขาดนานแล้วนะครับ น่าจะขาดก่อนที่รถคุณจะโดดคอสะพานมาซะอีก เพราะดูจากคราบดินแล้ว เกาะหนาพอสมควร ....

ลูกหมากกันโครงไม่แพงนะครับ ข้างละ 3-400 บาทเท่านั้น ค่าแรงทำก็น่าจะ 200 ลองหาอู่นอกเปลี่ยนให้ดูครับ มันไม่ต้องอู่ฝีมืออะไรมากมายครับ เปลี่ยนเสร็จ ก็ไปตั้งศูนย์ซะ ก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 10:57:17 »
แปลกใจว่าทำไมลูกยางของกันโคฃงหน้าส่วนที่ปลิ้นออกมาถึงมีคราบเปียกด้วย? อย่าลืมดูโช๊คด้วยนะครับว่าซีลยางมันรั่วแล้วรึยัง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 11:22:36 »
แนะนำเเปลี่ยนยกคู่เลยครับ มันได้อายุเดี๋ยวอีกข้างก็เสียตามไป
ที่ผมเคยเจอคือ พวงมาลัยตรง ล้อตรง แต่รถส่วยไปมา ไม่นิ่ง
เปลี่ยนใหม่ปุ๊บ อย่างกะรถคนละคัน ;D

ออฟไลน์ SakdRetro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 12:55:52 »
เท่าที่ผมจับอาการได้คือ วิ่งความเร็วสูง รถไม่นิ่งเลย ขึ้นลูกระนาดมีเสียงกุ๊กๆ ถูกต้องไหมครับ

คำตอบก็ตามคำถามเลยครับ เพิ่มเติมที่ผมเคย เวลาเบรคจะมีเสียงกุ๊กๆ ถ้ากลวมมากๆ เครื่องกระพือ รถสั่นเวลาเริ่มออกตัว

เปลี่ยนเองได้ครับ ประแจเบอร์ 17 และ 14 ถ้าหมุนตาม ลองดูครับพึ่งตัวเองก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยเพิ่งช่างครับ

การตรวจสอบสำหรับผมคือจับแกนลูกหมากดู ถ้าสามารถขยับได้ด้วยมือเปล่าคือเสียแล้วครับ เปลี่ยนคู่ใหม่เหมือนได้ขับรถป้ายแดงครับ
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 14:35:59 »
ชิ้นนี้ (วีออส) ผมเปลี่ยน 700+ค่าแรง 300  แปบเดียวเสร็จ

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 16:15:15 »
ลูกหมากกันโคลงเปลี่ยนง่ายครับ ถ้าคุณมี3ขารองรถ ประแจเเหวน  ประแจปากตาย แรกๆผมก็ไม่กล้าทำเอารถไปให้อู่นอกทำ หลังๆดูเค้าซ่อม

ในyoutubeแต่ผมจะดู2-3รอบจนมั่นใจค่อยลงมือทำ จนตอนนี้กล้ารื้อเปลี่ยนช่วงล่างเองครับ ลองดูคลิปตรงนี้ก่อนครับ มั่นใจลุยเลย

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 22:02:16 »
เปลี่ยนเรียบร้อยเเล้วครับ เเต่ไปเปลี่ยนที่ร้านครับ เพราะมีเเม่เเรงเเค่อันเดียว เเล้วก็ไม่มี 3 ขาด้วยครับ เลยไม่อยากเสี่ยง
โดนไป ค่าของ 600 ของ RBI ค่าเเรง 300 ช่างรุมกันทำ 4 คน 5 นาทีเสร็จเลยครับ ดูช่างทำ ง่ายมากๆอย่างที่พี่ๆบอกเลยครับ
พอเปลี่ยนเสร็จ เอาออกมาขับ รถดีขึ้นเลยครับ อาการรถส่ายๆหายไป ตอนนี้เหลือเเต่เเร๊คพวงมาลัยอย่างเดียวครับ ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะเเพงมาก

ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนครับผม
2010 VIOS