ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถไปเป็นปีแล้ว มีใบสั่งมาเฉยเลย ทำไงดีครับ  (อ่าน 10304 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
คือผมขายรถไปราวๆ ปีครึ่ง ตอนขายไปก็เซ็นสัญญาแบบให้เค้าไปจัดการเอง เงินได้แล้วก็คิดว่าจบ

ทีนี้รถเค้าก็เอาไปใช้แล้วขายต่อ ก็คือตอนนี้มือ 3 แล้ว แต่วันนี้ยังมีใบสั่งมาหาผมเฉยเลย งงว่าตอนนี้ในเล่มรถเป็นชื่อใคร ยังเป็นชื่อผมไหมก็ไม่รู้

แบบนี้ผมต้องทำไงดีครับ คือเจ้าของรถคนปัจจุบันคือใครก็ไม่รู้แล้วด้วย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Re: ขายรถไปเป็นปีแล้ว มีใบสั่งมาเฉยเลย ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 23:33:29 »
เฉยๆไว้ครับไม่ต้องทำอะไรนายมาก็เตรียมหลักฐานซื้อ-ขายไว้ให้นายดูครับ  ;D

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: ขายรถไปเป็นปีแล้ว มีใบสั่งมาเฉยเลย ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 00:03:08 »
ไม่ต้องไปสนใจครับ
ใบสั่งที่ได้มาก็เก็บไว้เฉยๆ ไม่ต้องทำอะไร

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 00:05:50 »
ลงบันทึกประจำวันไว้ครับ  เก็บหลักฐานการซื้อขายไว้ให้ดี  แค่ใบสั่งไม่น่ากลัวที่น่ากลัวคือรถไปชนคนตายหรือเอาไปขนยาเสพติด

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 07:11:13 »
เอาหลักฐานการซื้อขายไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก่อน ขายให้ใคร เมื่อไหร่ ผู้ซื้อมีที่อยู่ชัดเจน เก็บหลักฐานทั้งหมดไว้ให้ดี ส่วนใบสั่งในระบบใหม่ ถ้าไม่จ่าย เวลาต่อทะเบียนจะโดนค่าปรับครับ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 08:47:01 »
คิดเหมือน 2 ท่านข้างบนครับ เตรียมหลักฐานซื้อขาย ไปลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 08:59:12 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยววันนี้ไปลงบันทึกประจำวันไว้ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 09:08:23 »
ลงบันทึกประจำวันไว้ก็ดีครับ เมื่อเมษาผมก็เจอแบบนี้ครับ แต่รถผมตีเทิร์นศูนย์ไป ศูนย์บอกแค่ให้ถ่ายสำเนาเก็บไว้กับสัญญาซื้อขายรถ แล้วเอาใบสั่งตัวจริงมาให้ที่ศูนย์ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 09:17:39 »
ชีวิตจะลำบากทุกครั้งที่มีใบสั่งมา คือเราก็ไม่สบายใจ ต้อไปแจ้งความ ผมรวมได้สิบกว่าใบ ไปแจ้งความมันทีเดียว

แต่ที่ผมห่วงมากกว่านั้นคือความยุ่งยากตอนที่มันจะขับไปชนคนอื่นแล้วมีจดหมายมาหาเรา

แน่นอน สัญญาซื้อขายที่มีเก็บไว้มันจะมีค่าแค่กระดาษโง่ๆใบเดียว เหมือนใบแจ้งความ นั่นแหละ ต้องหาวิธียืนยันให้ได้ดีกว่านี้ สุดท้ายต้องจ้างทนายไปสู้คดีที่เราไม่ได้ก่อ

ไปขนส่งครับ แจ้งเลิกใช้รถไปเดี๋ยวมันจะเดือดร้อนมาหาเราเอง

5ปีมันยังไม่โอน มันจะเกินไปแล้ว เกลียดมัน (ขออภัยที่ใช้พื้นที่นี้ระบาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2017, 09:19:30 โดย 3eL JaE »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 09:40:31 »
ชีวิตจะลำบากทุกครั้งที่มีใบสั่งมา คือเราก็ไม่สบายใจ ต้อไปแจ้งความ ผมรวมได้สิบกว่าใบ ไปแจ้งความมันทีเดียว

แต่ที่ผมห่วงมากกว่านั้นคือความยุ่งยากตอนที่มันจะขับไปชนคนอื่นแล้วมีจดหมายมาหาเรา

แน่นอน สัญญาซื้อขายที่มีเก็บไว้มันจะมีค่าแค่กระดาษโง่ๆใบเดียว เหมือนใบแจ้งความ นั่นแหละ ต้องหาวิธียืนยันให้ได้ดีกว่านี้ สุดท้ายต้องจ้างทนายไปสู้คดีที่เราไม่ได้ก่อ

ไปขนส่งครับ แจ้งเลิกใช้รถไปเดี๋ยวมันจะเดือดร้อนมาหาเราเอง

5ปีมันยังไม่โอน มันจะเกินไปแล้ว เกลียดมัน (ขออภัยที่ใช้พื้นที่นี้ระบาย)

แจ้งเลิกใช้รถได้ด้วยเหรอครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 10:02:47 »

แจ้งเลิกใช้รถได้ด้วยเหรอครับ

รถชื่อคุณอยู่ ถ้าหลายปีผ่านไปแล้วยังไม่ถูกโอน สร้างแต่ปัญหาให้ แจ้งหยุดใช้รถไปเลยครับ 

ถ้ามีคนรู้จักในขนส่ง สืบดูจากประวัติการต่อทะเบียน ติดต่อเจ้าของใหม่ จากการทำประกัน การตรวจสภาพก็ได้ แต่ถ้าไม่รู้จัก เสียเงินสืบอีก วุ่นวายมาก แจ้งหยุดได้ผลรวดเร็วกว่า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 10:11:12 »
รถอาจจะยังไม่ได้โอน

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 10:19:05 »
อายัดทะเบียนเลย จบ  ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 11:11:22 »
แต่ตอนนี้เล่มไม่อยู่กับผมแล้วครับ พยายามโทรหาขนส่งฝ่ายทะเบียน สายไม่ว่างตลอด ไม่รู้ว่าไม่ว่างจริงๆ หรือยกสายทิ้ง 5555

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 11:28:05 »

สามารถทำได้นะครับ ไปคัดเล่มทะเบียนขึ้นมา ตามเขตนั้นๆ เขียนคำร้อง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 12:57:08 »

สามารถทำได้นะครับ ไปคัดเล่มทะเบียนขึ้นมา ตามเขตนั้นๆ เขียนคำร้อง
คนซื้อนี่ยังไงนะ ผมซื้อแล้วผมจะรีบโอนทันทีเลย ถ้าเกิดเหตุการณ์ใดๆขึ้น เช่น
รถคันนั้นชื่อเจ้าของรถทำอะไรผิดแล้ว DSI ยึดทรัพย์ รถโดนยึดด้วย ถึงจะมีสัญญาซื้อขาย ก็ไม่มีผล
หรือ ชื่อเจ้าของรถย้ายถิ่นฐานตามตัวยาก ต้องตามเซ็นใบโอนใหม่ นอกจากจะมีกำลังภายใน
หรือ อื่นๆ หลายอันครับ เช่น รถแจ้งโดนขโมย, เจ้าของรถเสียชีวิตไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2017, 13:00:58 โดย NR »

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 13:15:11 »
ของผมขายเต้นท์ไป 2 ปีกว่าจะโอนครับ

มีใบสั่งส่งมาที่บ้านตลอด

ที่ฮากว่าคือ เมื่อสิ้นปีก่อน รถผมเนี้ย คนที่ซื้อต่อจากเต้นท์ มันดันเอาไปขนยาบ้า - - หลงข่าวหราเลย

รถทุกคันผมขายพร้อมป้ายกราฟฟิคที่ผมใส่ไว้ซะด้วย รุ่นพี่เห็นส่งข้อความมาถามกันใหญ่ - - อายมากครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 13:16:20 »
1.โทรติดต่อคนซื้อคนแรกให้โอนออก 2.ถ้าเขาไม่ยอมโอนใน1สัปดาห์ รีบไปแจ้งระงับใช้รถที่ขนส่งทันที เสี่ยงสูงเราต้องรับผิดชอบแทน 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 13:42:24 »
ลงบันทึกประจำวันไว้ครับ  เก็บหลักฐานการซื้อขายไว้ให้ดี  แค่ใบสั่งไม่น่ากลัวที่น่ากลัวคือรถไปชนคนตายหรือเอาไปขนยาเสพติด

อันนี้ซิน่ากลัวกว่าครับ เอาหลักฐานการซื้อขายไปขอลงบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจไกล้บ้านไว้ดีกว่าครับ กันผู้ครอบครองรถ เอารถไปทำผิดกฏหมาย

ออฟไลน์ kitikkit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 14:27:44 »
ที่ใบสั่งส่งมาถึง จขกท. เพราะเป็นข้อมูลของ ตร. ซึ่งไม่ Update ตามขนส่ง บางทีข้อมูลที่ขนส่งอาจจะเป็นชื่อคนใหม่ไปแล้วก็ได้
เพราะเคสผมเคยเจอ รถผมผ่อนกับไฟแนนซ์หมดโอนชื่อเรียบร้อยไปปีกว่าแล้ว  ปรากกฏว่ามีใบสั่งรถผมส่งไปไฟแนนซ์ ซึ่งไฟแนนซ์ก็ใจดีส่งต่อมาให้ผม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 07:21:46 »
คนซื้อไปก็แปลกนะครับ ไม่ยอมไปจดเป็นชื่อตัวเอง ไม่ว่าง ขี้เกียจ หรืออะไรกันแน่

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 13:04:28 »
หรืออาจจะเก็บชุดโอนไว้ขายต่อ มือในเล่มจะได้ไม่เยอะ  (เดานะ)