ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอคำแน่ะนำ) มีงบ 6 แสน ซื้อรถมือสองหรือมือ1 ดีครับ  (อ่าน 7987 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darksider

• Newbie
  • *
ปัจจุบันผมขับ ECO Car อยู่ ณ ตอนนี้ (ไม่ได้ผ่อนนะครับ เเต่รถให้แฟนขับใช้ไปทำงานเเทน)

มีงบ 6 เเสน กำลังลังเลว่าจะซื้อรถมือ 1 หรือ จะเป็น Civic FB มือสองดี

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นล่วงหน้าครับ  ::)

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
หกแสนถ้าซื้อสดก็คงได้ eco car หรือ b seg รุ่นเริ่มต้น ซึ่งก็มีข้อดีคือได้รถใหม่ มีรับประกัน ใช้สบาย หายกังวล..หรือไม่ก็เอาเงินหกแสนไปดาวน์ c seg แล้วผ่อนต่อสักสามปี

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ถ้าซื้อสดก็มือสองครับ งบขนาดนี้ ได้c segment ปีใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ Nonnics

ป้ายแดงสิครับ รุ่นอะไรตามชอบในงบ

ออฟไลน์ kiwiwi

ดาวน์เยอะๆ ผ่อนสบายๆ
อะไรก็ได้เลยครับ

มือสอง ถ้าไม่ได้ใจรักรุ่นนั้นจริงๆ ปวดหัวมากครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าสด FB มือสองก็น่าสนนะครับ รุ่นนี้ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร อีกรุ่นที่แนะนำก็ Altis จะได้ถูกลงไปอีกหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
มันขึ้นอยู่ที่แต่ละคน เงินเท่านี้ จะมือ1 หรือ มือ2ก็ได้ครับ มือ1ก็ได้รถคันเล็กหน่อย มือ2 รถวิ่งไมล์ไม่เยอะก็ได้รถคันใหญ่หน่อย
ถ้าเอามือ2 ไม่อยากปวดหัวก็เล่นรถยี่ห้อ รุ่น ตลาดๆ คนใช้กันเยอะๆ ก็ไม่ปวดหัว ถ้าจะไปยุโรป รถขนาดกลางจะได้รถ8ปีถึง10ปีขึ้น มันจะ
ปวดหัวตอนได้รถมาใหม่ๆ ต้องมีงบปรับสภาพ แล้วก็ต้องใช้ไปซ่อมไป ยิ่งถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถ ไม่มีคนรู้จักทำอู่ ร้านอะไหล่ ก็ข้ามตัวเลือกสุดท้ายไปเลย
ก็เอาแค่มือ1 คันเล็ก หรือมือ2 ญี่ปุ่น คันเล็กๆกลางๆ รุ่น ยี่ห้อ ที่นิยมในตลาดครับ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าซื้อสดก็ ได้ประมาณ ECO CAR + B-SEG ตัวล่าง

ถ้าผ่อนก็ได้ถึง C-SEG

มือสองนี่ สำหรับผู้ที่พร้อมจะรับสภาพรถมือสอง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
6แสนกับ C-segment มือสองนี่ได้รถปีใหม่ๆ เลยนะครับ พอปีใหม่ สภาพสวยๆยังมีให้เลือกเยอะ
ฉะนั้นผมเอา C-seg มือสองครับ ถ้าดูรถไม่เป็นฝึกเองไม่ยาก เพราะยังไงมีรถสวยๆเยอะอยู่แล้ว
ดูสัก 3-4 คันเทียบกันก็มองออก แถมขายต่อราคาไม่ตกหนักเหมือนมือ 1ด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ holahola66

C seg มือสองเลยครับ ได้รถอายุ 3-4 ปี ยังใหม่ยุเลย
จะcivic fb ,Mazda3รุ่น2 ,altis โฉมล่าสุด  น่าขับน่าใช้กว่าecoครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
มือสอง Altis esport ปี2015

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่าถ้าดูรถเป็น มีเวลาดูแลรถ และซื้อเป็นเงินสดนะ C-Seg มือสอง ดูน่าสนกว่าครับ ราคานี้ได้ รถปี 2014 - 2015 สบายๆเลย civic FB ตัวท้ายๆ / Altis Esport / 3 Skyactive 6แสนนิดๆ เริ่มมีแล้วนะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ bravo

ไม่ได้บอกลักษณะการใช้งาน

ขอเดาว่า ใช้ในเมือง ไม่ได้เน้นเดินทางไกล

ขอแนะนำเอามือ 1

MAZDA 2 1.3  High Pius เป็นรุ่นท๊อปของเครื่องยนต์เบนซิน

ราคา 670,000 บาท แต่ได้ส่วนลดเงินสดประมาณ 50,000-60,000 บาท/ประกันชั้น 1 รวม พรบ./ฟิล์มกรองแสง รวมๆ ก็ประมาณ 100,000 บาท

ขับสนุก ประหยัดน้ำมัน เข้าโค้งหนึบครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

เข้ามาโหวต Civic FB ครับ
ได้รถ C-seg ซึ่งเครื่องยนต์ และช่วงล่างเป็นต่อกว่า
มือ1  ECO, B-Seg

แต่ถ้ารถใหม่ก็ได้ เรื่องอ๊อฟชั่นความปลอดภัยใหม่ๆ
การรับประกันที่ดีกว่า
ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ เหตุผลการตัดสินใจแล้วครับ

ออฟไลน์ earrt

เนื่องจากมี ECO อยู่แล้ว ขยับขึ้นดีกว่าครับ เผื่อเดินทางไกล ปลอดภัย แซงไม่ลุ้น
มือ 2
FB 1.8 จบๆครับ เติมได้ถึง E85 เครื่องไม่ต๊อก
มือ 1
มันจะมีตัวเลือกเป็น ECO เหมือนเดิมครับ ณตอนนี้ ATIV ดีทุกอย่างเว้นเครื่องครับ เน้นในเมือง เน้นประหยัด ออฟหนัก ออฟเต็ม

ออฟไลน์ tiger12r

เป็นผมเงินดาว์นเยอะขนาดนั้น จิ้ม มือหนึ่งป้ายแดง ผ่อนสบายๆดีกว่า ไม่ต้องเสี่ยงโดนรถฆ่าตกรรมหมกศพในเบาะหลัง หรือไหลตายในรถ  :-X
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ sukhontha

อยากให้เก็บเงินต่อไป  รถ ซื้อแล้วขาดทุนทั้งนั้น ไม่ว่ามือหนึ่งหรือมือสอง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ถ้าไม่รีบ รออีกนิดเก็บเงินไว้ เก็บสะสมเพิ่ม ไว้ดู MG ZS เปิดตัว และยังมีอีกหลายยี่ห้อที่กำลังมา ราคาเอื้อมถึงถ้าเพิ่มเงินอีกหน่อย หรือผ่อนเล็กน้อยสบายๆ ครับ ถ้ารอได้นะครับ

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
MD2  ไปฮะ ::)

ออฟไลน์ HHHsung

ยังงัย c seg ก็ดีกว่า b seg หรือ eco car ครับ ถ้าผมมีเงินสดในมือแบบ จขกท. ผมไม่มีทางซื้อรถมือ 1 แน่นอน

มือสองภาพดีๆ มีให้เลือกเยอะแยะ จะเป็น c seg อายุ 3-4 ปี หรือ b seg อายุ 1-2 ปี ตัวท๊อปเลยก็ยังได้

ออฟไลน์ alpha14

เป็นผมไม่เอาหรอกครับมือสอง นอกจากรู้ประวัติรถคันนั้นอย่างแท้จริง กลัวปัญหาตามมาไม่จบ ใช้ไปก็ไม่มีความสุข ขอเป็นมือหนั่งสบายใจกว่า(ถ้าไม่เจอแจ๊คพอต) อย่างน้อยเงินก้อนนี้ก็ได้Bsegงามๆ คันใหม่

ออฟไลน์ rvsmart

เชียร์วีออสป้ายแดงครับ ต่อมากๆๆๆ ขอมากๆๆๆๆ อาจได้0%อีกต่างหาก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ได้ทั้งสองอย่างครับ ดูว่าการใช้งานของคุณเหมาะกับแบบไหน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ไม่รู้ จขกท. จะใช้รถแนวไหน แต่ก็คล้ายๆผมตอนเลือกรถสุดท้าย Camry มือสอง

ออฟไลน์ focus2012

Altis 2014 เลยครับผม

ออฟไลน์ nuttapatJazz

C-seg มือสองครับ รถ2-3ปี ถ้าไม่ได้ชนหนักมา ก็แทบจะไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้ว

รถป้ายแดงมันก็ป้ายแดงอยู่แค่2-3อาทิตย์ หลังจากถอดป้ายแดงแล้ว มันก็เหมือนๆรถมือสองทั่วไปนี่แหละครับ แถมรถป้ายแดงก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหาอะไร มันก็ยังมีโอกาสเจอรถที่มีปัญหาเหมือนกัน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ SM.

ป้ายแดงสิครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Csegment มือสองเลยครับ ดูดีๆแล้วกัน