ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดviosเดือน กค แพ้cityขาดลอย แถมยังโดนmazda2แซง หรือโตโยต้าเค้าจะทิ้งb segแล้ว?  (อ่าน 7664 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ตั้งแต่มีviosมาขาย ผมไม่เคยเห็นโตโยต้าปล่อยให้ยอดตกขนาดนี้มาก่อน
อาจจะมีตกบ้างเพราะเปลี่ยนmyหรือรอผลิตmc แต่นี่mcให้หน้าเหมือนcamryตัวใหม่แล้วยอดก็ไม่ขึ้น
เห็นข่าวบอกว่าลดกำลังการผลิดลง เพื่อเน้นผลิตativ

จาก b-seg1500ที่ขายดีตลอดการ
หรือว่าวันนี้viosกลายเป็นลูกเมียน้อยไปแล้ว ??

ปล.ยอดaltisเองใส่airbag7ใบก็เข็นไม่ขึ้นเช่นกัน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ใจเย็นๆครับ

วีออส มันแพ้เพราะ ativ เต็มๆเลยนะ ผมว่า
ส่วนออติสเปิดตัวมานานแล้ว สู้ของสดไม่ได้หรอก

แนะนำโตโยต้า ถอดถุงลมไปเอางบไปโฆษณาดีกว่า แสดงว่าคนเราไม่ได้ need ถุงลมขนาดนั้นจริงๆครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
Vios โดน Ativ แย่งตลาด
กลางเดือนมีYaris hb ปรับโฉม
ออกมาอีก ยอดViosนิ่งสนิทแน่

ส่วนAltis คงต้องหวังยอดจากgenใหม่
TNGA  platform ปี2018

ออฟไลน์ HHHsung

ยอดขาย eco car เยอะสุดในกลุ่มตลาดรถเก๋งแล้ว ในเมื่อขนาดแค่ 5 ประตูอย่างเดียวยังกินรวบขนาดนี้

เอา 4 ประตูมา คงกะกินรวบทั้งตลาด ecocar และ b seg เลยมั้งครับ

ปล. คงเพราะกำลังซื้อเมื่องไทยเริ่มหดตัว หรือคนซื้อคิดมากขึ้น เลยหันมาเน้นรถออฟชั่นดี อรรถประโยชน์ และราคาไม่แพง 

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ยอดขายเดือนกรกฎา ผมว่าตอนนั้น ATIV ยังไมได้เปิดตัวเลยนะครับ
ผมว่าน่าจะเป็นเพราะวิออสเองนั่นแหล่ะครับ..

ส่วนตัวผมว่าหน้าตาไมเนอร์มันไม่โดนใจเท่าไหร่
ยิ่ง ATIV เปิดมาแบบนี้ ผมว่ายอดเดือนต่อๆไปน่าจะไม่ต่างจากนี้แหล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เอาจริงๆลองตัดประเด็น ativ ออกไป วีออสไม่มีจุดเด่นอะไรไปไฟว์กับคู่แข่งได้เลย หน้าทุเรศกว่าเดิม+ขึ้นราคา ออฟชั่นและความประหยัดก็แพ้ 2 หลุดลุ่ย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
โต คงแค่ลดการประกอบวีออสลงในเดือนนั้น แล้วไปประกอบ  ATIV แทนพอเปิดตัวปุ๊บก็มีรถส่งมอบทันที
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ 0%

เอาจริงๆลองตัดประเด็น ativ ออกไป วีออสไม่มีจุดเด่นอะไรไปไฟว์กับคู่แข่งได้เลย หน้าทุเรศกว่าเดิม+ขึ้นราคา ออฟชั่นและความประหยัดก็แพ้ 2 หลุดลุ่ย

vios ได้เครือ่งใหม่ เกียร์ใหม่

เป็นครั้งแรกในรอบสิบปีได้มั้ง หลังจากใช้มา หลายเจน มากๆ

vios ได้เครือ่งใหม่ เกียร์ใหม่

เป็นครั้งแรกในรอบสิบปีได้มั้ง หลังจากใช้มา หลายเจน มากๆ

คนทั่วไปบางคนยังไม่รู้เลยครับว่าviosเปลี่ยนเครื่องและเกียร์ โตโยต้าไม่ค่อยโปรโมทจุดนี้เลย

ออฟไลน์ rtong

ตั้งแต่ mc มา  ราคาไม่น่าคบเลย
ไม่ได้แพ้แค่เดือน ก.ค.หรอก  แพ้ 2 มา 4 เดือนละ

ออฟไลน์ Terng

ยอดเดือนนี้เขาเขียนว่า ลดกำลังการผลิตลงเพื่อปั๊ม ATIV ไม่ใช่เหรอครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ของใหม่(ATIV)แรงขนาดนี้ คงทุ่มเต็มที่ล่ะครับ จะกระทบ Vios ที่เป็น B-Seg ยอดขายดีตลอดกาล(ร?) ก็ไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ Darkart

ยอดเดือนนี้เขาเขียนว่า ลดกำลังการผลิตลงเพื่อปั๊ม ATIV ไม่ใช่เหรอครับ

+1 Vios ลดกำลังผลิตลง เลี่ยงทางให้ ATIV แทนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ No Trespassing

ช่วยไม่ได้ครับ อยากรีบร้อนเปิดตัวเพื่อต้องการคืนภาษี 1 แสน ทั้งๆที่ตัวรถยังไม่เสร็จดี
แถมเจอรายการลดต้นทุนอย่างหนักชนิดไม่เหลืออะไรเลย สิ่งดีๆที่เคยมีก็หายหมด

บุญเก่าที่รุ่นพี่ๆเคยสร้างไว้หมดกินจนหมดแล้ว

คงต้องเปลื่ยนโฉมอย่างเดียว ซึ่งไม่รู้เมื่อไร

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

+1 เลย แถมรถก็ไม่ค่อยจะมีแล้วด้วย

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

Mazda 2 diesel ขายได้เเค่ 600 คันเองนะ คนซี้อ 1.3 คงไม่มามอง Vios หรอกมั้ง อัตราเร่งคนละเรี่อง

ออฟไลน์ HHHsung

ตลกกับคำว่า "ลดการผลิต" ถ้าขายดี ใครจะบ้าจี้ไม่ผลิตขายครับ เลี่ยงคำว่า "ขายได้น้อย" มากกว่ามั้ง

ออฟไลน์ blade

• Full Member
ลดการผลิตนะถูกแล้ว
ก็เหมือนทำไร่ทำนาละ  มีที่เท่าเดิม คนงานเท่าเดิม
เราก็เลือกปลูกอันมันได้กำไรดีกว่า..ต่อให้อันเก่ามันขายได้ก็เหอะ

ออฟไลน์ Impossble

• Newbie
  • *
ผมเคยลองขับวีออส เครื่องใหม่ เกียรใหม่แล้ว ดูหน่วงๆไงก็ไม่รู้ทั้งที่มี 7 สปีด สงใสเป็นที่เกียร CVT เน้นให้ประหยัด
แต่ก็เคยลองอัลติส เกียร CVT เหมือนกันแต่เซ็ตออกมาได้ดีกว่าขับสนุกว่ากันเยอะ ส่วนเรื่อง หน้าตาดูเยอะไป ออฟชั่น วัสดุ เป็นรองคู่แข่งแถมราคาสูงกว่า
เป็นผมก็เอาค่ายอื่นครับ ..ส่วนลดกำลังการผลิต ไม่ถึงกับเลิกผลิตหรอกครับ ไงก็ยังเป็นตัวเลือก สำหรับเครื่อง1500cc แม้ได้น้อยก็ตาม คงเป็นเพราะได้ยอดน้อยเลยไปให้ความสำคัญกับ ecocer มากว่าที่ยอดขายได้เยอะต่อเนื่อง..

ส่วน อัลติส ที่แพ้เพราะออฟชั่น กับหน้าตาที่ยัง ไม่โอเค กับ อีกกรณีคือคนมองว่าเป็นแท๊กซี่ เลยแทไปให้ ฮอนด้าซีวิค ซึ่งดูดีกว่าสดใหม่
เป็นผมก็เอาซีวิคเหมือนกัน

ทั้งนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ::) ::) :-X :-X

ออฟไลน์ final

อย่าไปแก้ตัวแทนพี่โตเลยครับ ถือหุ้นอยู่รึไง แบ่งผมบ้างจิ (ล้อเล่นนะครับ)

เอาจริงๆแล้วก็น่าจะรู้กันว่าอัลติสกับวีออสโฉมนี้ มันไม่ไหวจริงๆ
อัลติสหน้าตาภายนอกโอเค แต่ภายในนี่ เอิ่ม คอนโซลตั้งๆสูงๆ ใหญ่เบ้อเริ่ม มันอึดอัดนะครับ พอยอดไม่ดีก็อัดถุงลม 7 ใบ แล้วไงอ่ะ เจ้าอื่นก็มีใกล้เคียงกัน
วีออสหน้าตาภายนอกก็เจอกระจังหน้าจีสตริงเข้าไป ภายในก็ดูราคาถูกแต่วอนนาบีราคาแพง ไอตะเข็บเย็บพลาสติกปลอมๆนั่นอ่ะ แถมออฟชั่นก็ใส่มาได้ดูถูกคนซื้อมากๆ พอยอดไม่ดีก็ยัดเครื่องเกียร์ใหม่ ก็ไม่ได้ดีเด่ไปกว่าเจ้าอื่น

ชื่อเสียงของพี่โตมันก็ยังขายได้แหละครับ ดูอย่างยาริสที่กินรวบ เพียงแต่เทรนการซื้อของลูกค้ามันเปลี่ยนไป การหลงหัวปักหัวปำกับเจ้าตลาดมันน้อยลงไปแล้ว ถ้าเจ้าตลาดทำไม่ดี เค้าก็ไปซื้อเจ้าอื่น ถ้าเจ้าตลาดทำได้มาตรฐานหรือทำได้ดี เค้าก็ซื้อเจ้าตลาดต่อไป ตัวอย่างบริโอ้ก็มีให้เห็นครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

เค้าถึงดัน ativ มาแทน vios ไงครับ โตโยต้าไม่ทิ้งตลาดนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ SM.

เค้าจะทิ้ง vios ทำไมล่ะครับ แค่ไม่ได้ยอดขายที่1 เนี่ยหรอ????

กำไรก็ยังได้อยู่นะครับ ก็ขายไปเรื่อยๆสิครับ

ถ้าเค้าคิดแบบนี้ สงสัยต้องทิ้ง revo ด้วยแล้วล่ะ

ที่ว่าทิ้งผมอาจใช้คำสื่อความหมายผิดไป
ไม่ใช่ว่าจะไม่ขายเลย แต่ความหมายผมคือเค้าไม่ให้ความสำคัญกับตลาดนี้แล้วหนะครับ
ativถุงลม7ใบ แต่viosที่แพงกว่ามากแต่ให้แค่2ใบ ตัวรถก็สู้ชาวบ้านยี่ห้ออื่นไม่ได้ แถมตั้งราคาไม่แคร์ใครอีก แหะๆ

ปล่อยให้ativทำตลาดไป viosก็ขายอยู่แต่ขายได้น้อยก็ไม่มายด์

ปล.ผมแค่แปลกใจนิดหน่อยไม่คิดว่าโตโยต้าจะปล่อยให้viosยอดตกแพ้คู่แข่งได้ขนาดนี้
ปล.2 ไปไล่ดูข้อมูลเก่าๆ ยอดขายโมเดลนี้มันแพ้คู่แข่งมาตั้งนานแล้ว ซึ่งมองตัวรถเทียบคู่แข่งแล้วก็คิดว่าสมควรแล้วที่มันขายไม่ออก
เพราะคนส่วนมากถ้าไม่มาดูข้อมูลก็จะคิดว่าviosเป็นรถที่ขายดีตลอดการ ซึ่งตอนนี้มันไม่ใช่แล้วนะครับ อิอิ อย่าดูถูกผู้บริโภคสมัยนี้เชียวนะ

ข้อมูลครึ่งปี --> http://www.headlightmag.com/sales-report-june-2017/