ผู้เขียน หัวข้อ: สาวจุดธูปเทียน ไหว้แม่ย่านางรถ ในวันสารทจีนทิ้งไว้ ไฟไหม้รถ หวิดวอดทั้งคัน  (อ่าน 7071 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **

สาวสินเชื่อ จุดธูปเทียนไหว้แม่ย่านางรถวันสาร์ทจีนทิ้งไว้ ก่อนขึ้นไปอาบน้ำ ไฟไหม้รถโชคดีคนสวนมาเห็นฉีดน้ำดับทันหวิดวอดทั้งคันเจ้าหน้าที่ตำรวจภูธรเมืองกำแพงเพชรเข้าตรวจสอบเหตุไฟไหม้รถเก๋งภายในอพาร์ทเม้นท์ในเขตเทศบาลเมืองกำแพงเพชร เกือบวอดทั้งคัน ที่เกิดเหตุพบรถยนต์ยี่ห้อโตโยต้า วีออส สีขาว หมายเลขทะเบียน กน 8917 พิษณุโลก ด้านหน้าพบร่องรอยไฟไหม้เสียหาย ตั้งแต่ป้ายทะเบียน ฝากระโปรงหน้า หม้อน้ำ เสียหายทั้งหมด

สอบถามนางสาวจันจิรา เที่ยงอยู่ อายุ 24 ปี อยู่บ้านเลขที่34/16 หมู่ที่ 16 ตำบลหนองโสน อำเภอสามง่าม จังหวัดพิจิตร พนักงานสินเชื่อแห่งหนึ่งเจ้าของรถคันเกิดเหตุ เล่าว่า ก่อนเกิดเหตุในช่วงเช้าตนได้จุดธูปเทียนไหว้แม่ย่านางรถ ในวันสารทจีน โดยได้ปักธูปเทียนไหว้ตรงป้ายทะเบียนรถ

จากนั้นได้กลับเข้าห้องพักไปอาบน้ำเตรียมไปทำงาน จู่ๆก็ได้ยินเสียงแม่บ้านเอะอะโวยวายจึงออกมาดู พบว่ารถของตนกำลังไฟไหม้ แต่โชคดีที่คนสวนได้นำน้ำมาฉีดดับไฟได้ทันก่อนที่จะไหม้ลุกลามไปทั้งคัน ขณะที่แม่บ้านอพาร์ทเม้นดังกล่าวเล่าว่า ตนพึ่งกลับจากไปซื้อของเข้าหอพัก เมื่อเข้ามาถึงพบไฟกำลังลุกไหม้ด้านหน้ารถจึงได้ตะโกนเรียกคนสวน เข้ามาช่วยดับไฟดังกล่าวเกรงว่าจะไหม้ลุกลาม และได้โทรศัพท์แจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจมาตรวจสอบเหตุดังกล่าว

http://www.77jowo.com/contents/30752

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Staples

ออฟไลน์ Terng

"จุดธูปเทียนไว้แล้วไปอาบน้ำ"  >:( >:(

ปราศจากวัว 100%
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออนไลน์ TunGzl

• Full Member
คุ้มเลย ไหว้ครั้งเดียว

ส่งทั้งเจ้า ส่งทั้งแม่ย่านางขึ้นสวรรค์พร้อมกันเลย

ออฟไลน์ Darkart

ได้ปักธูปเทียนไหว้ตรงป้ายทะเบียนรถ >:( >:(

หากระป๋องใส่ทรายสักหน่อย วางไว้หน้ารถ ห่างหน่อยๆก็ได้ ยังดีกว่าครับ 
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

~~

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
เชื่อว่า ไหว้ครั้งนี้แล้วคงจะไม่ไหว้อีกต่อไป  :D

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
"จุดธูปเทียนไว้แล้วไปอาบน้ำ"  >:( >:(

ปราศจากวัว 100%

5555555 คิดได้ไงนี่

ออฟไลน์ bravo

รถผม ไม่มีแม่ย่านางครับ

ออฟไลน์ locomotive

ผลจาก ความ ง้าว งมงาย ไร้สาระ ของคนไทย เมื่อไหร่สมองคนจะก้าวข้ามสิ่งไร้สาระทั้งที ซื้อรถต้อง ดูฤกษ์ ดูสี เลขทะเบียนลงเลขนั้นเลขนี้ ไร้สาระจริงๆ นี้ ไร ไหว้ แม่ย่านาง มันเป้นตัวยังไง แม่ย่านางเนี้ย  :-X  ดีไม่ไหม้ทั้งคัน จนรามไปบ้าน รถคนอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2017, 21:23:12 โดย locomotive »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หวังว่าคงซื้อของไหว้แม่บ้านกับคนสวนด้วยนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ผลจาก ความ งมงาย ไร้สาระ ของคนไทย เมื่อไหร่สมองคนจะก้าวข้ามสิ่งไร้สาระทั้งที ซื้อรถต้อง ดูฤกษ์ ดูสี ไร้สาระจริงๆ นี้ ไร ไหว้ แม่ย่านาง มันเป้นตัวยังไง แม่ย่านางเนี้ย  :-X  ดีไม่ไหม้ทั้งคัน จนรามไปบ้าน รถคนอื่น

ผมอยากรู้จริงๆ ว่ามีกี่ประเทศ ในโลกนี้ ที่เวลาซื้อรถ ต้องมีพิธีกรรมมากมาย

แต่พอมาดูสถิติการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนน ไทยอยู่กลุ่มหัวแถวเลยครับ

สงกรานต์ ตายมากกว่า เกิดสงคราม

ออฟไลน์ InBkk

ผมเป็นคนนึงที่ จะออกรถต้อง ดูฤกษ์ ดูสีที่ถูกโฉลก เพื่อความสบายใจ แม่ย่านางก็เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง แต่สำหรับคนที่ใช้รถทำมาหากิน เขาจะเชื่อเรื่องแม่ย่านางมากๆ ไหว้รถกันเป็นเรื่องเป็นราว แต่การเอาธูปไปปักกับทะเบียนรถ แทนที่จะปักกับกระถางธูป คือความประมาทล้วนๆ เป็นอันตรายต่อผู้อื่นด้วย

แล้วประกันจะจ่ายไหมเนี่ย

ออฟไลน์ locomotive

ผมเป็นคนนึงที่ จะออกรถต้อง ดูฤกษ์ ดูสีที่ถูกโฉลก เพื่อความสบายใจ แม่ย่านางก็เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง แต่สำหรับคนที่ใช้รถทำมาหากิน เขาจะเชื่อเรื่องแม่ย่านางมากๆ ไหว้รถกันเป็นเรื่องเป็นราว แต่การเอาธูปไปปักกับทะเบียนรถ แทนที่จะปักกับกระถางธูป คือความประมาทล้วนๆ เป็นอันตรายต่อผู้อื่นด้วย

แล้วประกันจะจ่ายไหมเนี่ย

ผมออก รถยนต์ มอไซค์ ไม่เคยดูอะไรงมงายแบบนี้หรอกท่าน เงินผ่าน มีสีที่ชอบต้องการ รถพร้อม ตรวจสอบรายละเอียดเอกสาร ตรวจตัวรถ ก็ขับออกมาเลย เวลาไหนก็ได้ ออกแบบนี้มา 3-4 คันแล้ว ทะเบียนได้เลขไรก็ได้ ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุหนักๆสักครั้ง  มีบ้างที่โดนจิ้มท้าย แต่ไม่หนัก แค่สีถลอกยุบนิดๆหน่อย มองว่าเรื่องธรรมดา   ทำไมต้องไหว้ต้องดุไร เพื่อไร พระพุทธเจ้าท่านก็ไม่เคยสอนในศาสนา เลยงง ตกลงคนไทยนับถือไรกัน ศาสนาจาก แขก จีน ผี พยานาค งง!!!    ตอนผมทำงานที่บริษัท ถ้าขึ้นขับรถคันไหนที่คนขับ คนที่แล้วเอาพวงมาลัยมาห้อยกระจกกลางมองหลัง  ผมถอดเอาเท้าขยี้ เตะทิ้งหมด ผมถือว่าไร้สาระ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2017, 21:21:59 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Nui

บ้านผมดูฤกษ์ออกรถอย่างเดียว
อย่างอื่นเฉยๆ สีรถหรือเลขทะเบียน เอาตามที่ชอบเลย
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เอาธูปปักทะเบียน แทนที่จะใส่กระถางวางให้ห่างๆหน่อย ถ้าอยากจะเคารพอ่ะนะ

ออกรถก็ไม่เคยดูฤกษ์ รับรถตอน 5 โมง เพราะศูนย์ลืมติดตั้งของแถมให้ -____- ก็ไม่เห็นจะต้องซีเรียสอะไรเลย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ meeuwarn

นอกจาก งมงาย แล้วยัง โง่ ด้วย

ออฟไลน์ SM.

แล้วจะซ่อมกันยังไงครับนี่ กรณีแบบนี้

ออฟไลน์ Krongbun

ผลจาก ความ งมงาย ไร้สาระ ของคนไทย เมื่อไหร่สมองคนจะก้าวข้ามสิ่งไร้สาระทั้งที ซื้อรถต้อง ดูฤกษ์ ดูสี ไร้สาระจริงๆ นี้ ไร ไหว้ แม่ย่านาง มันเป้นตัวยังไง แม่ย่านางเนี้ย  :-X  ดีไม่ไหม้ทั้งคัน จนรามไปบ้าน รถคนอื่น

ผมอยากรู้จริงๆ ว่ามีกี่ประเทศ ในโลกนี้ ที่เวลาซื้อรถ ต้องมีพิธีกรรมมากมาย

แต่พอมาดูสถิติการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนน ไทยอยู่กลุ่มหัวแถวเลยครับ

สงกรานต์ ตายมากกว่า เกิดสงคราม

แม่ย่านางซิ่งครับ  8)

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ตั้งแต่เริ่มต้นกระบวนการผลิตรถยนต์จนสำเร็จเป็นคัน ผมสงสัยว่าแม่ย่านางเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของรถตอนไหน หรือเป็นออพชั่นเสริม เป็นของแต่งรถ เอามาติดเพิ่มทีหลัง แล้วแม่ย่านางทำงานไม่มีประสิทธิภาพแบบนี้ เคลมได้ไหม  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
แม่ย่านางไม่มาช่วยดับไฟเลย  8)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

นอกจาก งมงาย แล้วยัง โง่ ด้วย

ประโยคคลาสสิค " ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่ "

ที่กำลังเป็นข่าว เชื่อร่างทรง ทุบบ้านตัวเองทั้งหลัง  แล้วก็มานั่งร้องไห้ทีหลัง

ออฟไลน์ Anvers30

ทั้งฝ่ายเชื่อ และฝ่ายไม่เชื่อ แลดูฮาร์ดคอร์ทั้งคู่นะครับ เดินสายกลางกันหน่อยก็ดี

ส่วนตัวผมก็เชื่อบ้าง เพื่อความสบายใจ แต่ไม่ถึงขั้นงมงาย ขาดสติ แล้วก็ไม่หลบหลู่ดูหมิ่นเช่นกัน

ทั้งฝ่ายเชื่อ และฝ่ายไม่เชื่อ แลดูฮาร์ดคอร์ทั้งคู่นะครับ เดินสายกลางกันหน่อยก็ดี

ส่วนตัวผมก็เชื่อบ้าง เพื่อความสบายใจ แต่ไม่ถึงขั้นงมงาย ขาดสติ แล้วก็ไม่หลบหลู่ดูหมิ่นเช่นกัน

คนที่เขามาไหว้ คุณคิดว่า เขางมงายหรือเปล่าครับ

แต่ถ้าถามเขา เขาก็จะบอกว่า พวกเขาไม่ได้งมงาย

ออฟไลน์ Anvers30

คนที่เขามาไหว้ คุณคิดว่า เขางมงายหรือเปล่าครับ

แต่ถ้าถามเขา เขาก็จะบอกว่า พวกเขาไม่ได้งมงาย

แต่ถึงขนาดบางครไปหลบหลู่ดูหมิ่น กระทืบของบูชา ผมว่าก็ไม่ต่างกันนักหรอกครับ กัขขฬะสิ้นคิดพอกัน โตๆ แก่ๆ กันแล้ว รู้จักแยกแยะผิดชอบชั่วดีให้ได้ พูดแค่นี้น่าจะเข้าใจนะครับ อายเด็กมันบ้าง