ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถาม คนที่เคยใช้ เบรค H Drive/ATS/Runstop ครับ  (อ่าน 10122 ครั้ง)

ออฟไลน์ lucky235

• Newbie
  • *
สนใจเปลี่ยนเบรค + จานขยาย สำหรับ jazz gk

อยากทราบ comment ต่างๆ จากประสบการณ์ของพี่ๆบ้างครับ ว่า แตกต่างกัน อย่างไร/ คุณภาพ  / ปัญหา การใช้งาน / การดูแลรักษา

H DRIVE - ATS - RUNSTOP ( แค่รุ่น 4 pot นะครับ )

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: อยากถาม คนที่เคยใช้ เบรค H Drive/ATS/Runstop ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 10:56:39 »
อย่าลืมดู ผ้าเบรค ด้วยนะครับ ว่าหาเทียบยี่ห้ออื่นๆในตลาดได้หรือไม่ หรือ ต้องเบิกของเค้าอย่างเดียว

ส่วนตัว ใช้ของ Dixcel ทั้งชุด

จาน Type SD แบบเซาะร่อง
ผ้าเบรค Type X

ให้ใครมาขับก็ติดใจครับ เบรคแล้วจิก คอนโทรลได้ตามน้ำหนักเท้า ... เคยแซงรถมายาวๆ ร่วม 140 กม./ช.ม. แล้วมีรถสวนมา หักเข้าซ้าย จ่อท้ายคันหน้า ที่ขับน่าจะสัก 80

ทีเดียวอยู่ครับ ไม่มีเฟด ไม่มีไหม้ ชนิดที่กดแล้ว คันหน้า หักลงไหล่ทาง หลบให้ผม ทันที ... นึกว่า ผมเบรคไม่อยู่ อิอิ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Re: อยากถาม คนที่เคยใช้ เบรค H Drive/ATS/Runstop ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 12:38:08 »
พึ่งจะเปลี่ยนผ้าเบรค เป็น dixcel type M รวมถึง น้ำมันเบรค เป็น dot 5.1 แต่ใช้ จาน และ caliper เดิม
ความรู้สึกเปลี่ยนไปจากผ้าเบรคดรงงานมากครับ
แตะเบาๆ ก็รู้ว่าเริ่มชลอตัว และพอเพิ่มน้ำหนัก แรงเบรค ก็เพิ่มขึ้นตามน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นด้วย

ข้อสำคัญ คือ เงียบ ไม่มีเสียงจี๊ดๆ และนุ่มขึ้นด้วย

แต่ค่าตัวก็แรงเอาเรื่องเหมือนกัน ไว้ดักซื้อในงาน แสดงรถ  ลดลงไป 15%  อีกเดือนได้ของส่งถึงบ้านเลยครับ

Note:  ที่ใช้ เพราะอ่านรีวิวขอลคุณ Tein.W ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2017, 12:41:25 โดย vitavas »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 12:51:02 »
ตอบไม่ตรงคำถาม ... เชียร์ Dixcel จาน SD + ผ้า Type M .... คม คุมน้ำหนักง่าย จบแบบสวยๆง่ายๆไร้กังวล

หรือ ค่าย EBC ก็ค่าตัวเบากว่าหน่อย มีรำคาญเสียงกับฝุ่นจึ้นอีก(ไม่ค่อย)หน่อย

ชุดคาลิปเปอร์พวกนี้ นอกจากปัญหาจากการใช้งานแล้ว ยังน่ากังวลเรื่องอะไหล่สิ้นเปลืองด้วยนะครับ (ผ้าที่มีคุณภาพเป็นไง เลือกได้ไหม ถ้าหมดแล้วสั่งใครได้บ้าง ฯลฯ)

แต่ถ้าอยากแค่จานใหญ่เน้นสวย แปลงเบรครุ่นพี่มาใส่ หาร้านดีๆทำ ระยะยาวสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 16:29:29 »
ถ้าไม่ใช้งบเยอะมาก
ก็จานเบรค brembo max
ใช้คู่กับผ้าเบรค brembo semi-met
ราคาไม่โหดมาก ได้ผลลัพท์คุ้มเงินครับ
ไว้ไม่พอ ค่อยอัพต่อไป

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 16:54:51 »
อยากเปลี่ยนคาลิบเปอร์เบรคเพราะมันสวยหรือเปล่าครับ?

ผมเคยอยากเปลี่ยนเพราะความสวยงามนะครับ

แต่พอลองใช้ Dixcel ทั้งผ้าและจานก็จบเลย ไม่สนใจคาลิบเปอร์อีกแล้ว

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 17:33:04 »
ส่วนตัว 3 ตัวนี้ ผมเลือก Runstop ครับ อย่างน้อยมีที่อยู่ให้ติดต่อได้แน่นอนครับ

ส่วนเรื่อง ผ้าเบรค ก็แบบหลายๆท่านแนะนำ ควรเช็คให้ดีก่อนว่าสามารถใช้ ยี่ห้อ/รุ่น ไหนได้บ้าง เผื่อต่อไปจะเพิ่มประสิทธิภาพเบรคต่อได้เลือกหาได้ครับ

แต่อย่างไงก็ลองเช็คราคาของ brembo ที่ตรงรุ่นดููก่อนครับ เห็นของ jazz เขาราคาจะไม่แรงมากนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN