ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเป็นไปได้ในการนำ SUZUKI JIMNY มาขายในไทยครับ  (อ่าน 7095 ครั้ง)

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ตามห้วข้อเลยครับ อยากทราบจากท่านผู้รู้วงใน หากพอจะบอกกันได้เกี่ยวกับความเคลื่อนไหว หรือความเป็นไปได้ในการนำ SUZUKI JIMNY มาขายในประเทศไทยครับ เป็นรถที่สนใจจะซื้อมากครับ แต่ไม่อยากหามือสองเท่าไหร่ และหากมีการนำเข้ามาขายอย่างเป็นทางการเรื่องอะไหล่ก็คงไม่ต้องกังวลมาก  ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลองฟังรายการตอนล่าสุดดูนะครับได้ยินพี่จิมมี่พูดถึง ผมฟังผ่าน จำไม่ได้เหมือนกัน    ;) ;)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bubball

พี่จิมมี่พูดในรายการว่า "มีลุ้น" ครับ  ::)

เดี๋ยวจะไปเปิดฟังคับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ต้องให้รุ่นที่ขายๆอยู่โดนเจ้าตลาดตีจนตาย(คาดว่าไม่รอด)

หมดมุขต้องมาขายรถอินดี้ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ locomotive

มีลุ้น 80% แน่นอนครับ แต่ต้องรอตัว 5 ประตูเท่านั้น แต่ยังฉงนใจอยู่มัน 5 ประตูแบบตู้กับข้าวหรือปล่าว ตัวถังที่จะออกมาก่อนมัน 3 ประตู แต่ผมกลับห่วงเรื่องเครื่องมันเล็กไปนี้สิ แล้วจะมีรุ่น 4WD มาด้วยไหม ต้องรอชม แต่ตอนนี้ ที่เว็บอินโด มีภาพหลุดผ้าคลุมบนรถเทลเลอร์ แน่นอนว่าทำการประกอบตัวรถออกมาแล้ว ถ้ามาไทย ผมขออย่าใช้ซื่อ Jimny เลย ขอให้ใช้ซื่อ Caribian ที่คุ้นหูมากกว่า จะทำให้กลิ่นอายที่คุ้นเคยกลับมาได้ทั้งลูกค้าใหม่และเก่า แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2017, 21:59:41 โดย locomotive »

ออฟไลน์ rotaryman

อ่านเผินๆผมนึกว่า SUZUKI JIMMY ซะอีกเลยรีบเข้ามาดูอย่างไวเลยครับ 5555  :)

ออฟไลน์ PAN

อยากให้ตัวสามประตูมา ผมว่ามันน่าใช้มากเลย ถ้าราคาไม่ถึงล้าน มีขับสี่ ลุยได้จริง น้ำท่วมไม่กลัว ไปได้ทั่วประเทศ ขับในเมืองคล่อง ขับนั่งคนเดียวหรือสองสามคน มันคงจะขายดีมากเลย จะเป็นรถที่อินดี้ได้ใจ ขอให้ทดสอบการชนได้5ดาวมีแอร์แบครอบคันและ มีesp traction control

ออฟไลน์ oun

• Full Member
เห็นแล้วอยากได้มาก เลยไปหาอ่านรีวิวตามเวปนอก สรุปความอยากได้แทบหมดไป
เครื่อง 1.3 อัตราเร่ง 0-100 14วิ (เกียร์ธรรมดา) 17วิ(ออโต้)...
แถมเรื่องอื่นๆคะแนนรวมได้ไม่เกิน1-2ดาว(จาก5)
ถ้ามาไทยเอาเครื่อง 1.5 เถอะ ไปต่างจังหวัดให้ขับตามรถสิบล้อตลอดคงไม่ไหว

ออฟไลน์ SM.

กว่า suzuki บ้านเราจะดำเนินเรื่อง ผมกลัวคนจะเบื่อกันไปซะก่อนนะสิครับ กลายเป็นเอารถเก่าหลายปีเข้ามาขาย

ออฟไลน์ ps000000

ถ้ามาแล้วขายแผ่ว

เกรงว่าจะจากไปเหมือน คาริเบี้ยน วีทาร่า แกรนด์วีทาร่า SX4

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มีลุ้น 80% แน่นอนครับ แต่ต้องรอตัว 5 ประตูเท่านั้น แต่ยังฉงนใจอยู่มัน 5 ประตูแบบตู้กับข้าวหรือปล่าว ตัวถังที่จะออกมาก่อนมัน 3 ประตู แต่ผมกลับห่วงเรื่องเครื่องมันเล็กไปนี้สิ แล้วจะมีรุ่น 4WD มาด้วยไหม ต้องรอชม แต่ตอนนี้ ที่เว็บอินโด มีภาพหลุดผ้าคลุมบนรถเทลเลอร์ แน่นอนว่าทำการประกอบตัวรถออกมาแล้ว ถ้ามาไทย ผมขออย่าใช้ซื่อ Jimny เลย ขอให้ใช้ซื่อ Caribian ที่คุ้นหูมากกว่า จะทำให้กลิ่นอายที่คุ้นเคยกลับมาได้ทั้งลูกค้าใหม่และเก่า แน่นอน
jimny กับ caribian คนละรุ่นกันนะครับ..
ปกติ jimny มันก็ 4WD อยู่แล้วนะ และมีแค่รุ่น 3 ประตูอย่างเดียว
ไม่เคยเห็น jimny 5ประตู
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ akewizard

ถ้ามาจริงผมลุ้นให้เอาตัวบอดี้เล็ก 3 ประตูเข้ามาขายนะครับเพราะมันน่าจะทำราคาได้ถูกหน่อย อย่างน้อยก็ควรอยู่ในระดับรถ B Secment ถ้าได้จริงผมจะซื้อไว้ใช้เพิ่มอีกคันนึง

รถแบบนี้มีคนอยากได้พอสมควร แต่ส่วนใหญ่มักจะติดเรื่องราคาระดับรถที่แพงเกินจนซื้อกันไม่ค่อยไหวนี่ล่ะ

ออฟไลน์ ento

• Full Member
ผมก็ง้างรอเหมือนกันครับ ถ้ามาราคาดีจัดแน่นอน แต่ใจจริงอยากได้ 3 ประตูนะ จะได้น่ารักไม่เทอะทะ

ออฟไลน์ Auto

ถ้ามาจริงผมลุ้นให้เอาตัวบอดี้เล็ก 3 ประตูเข้ามาขายนะครับเพราะมันน่าจะทำราคาได้ถูกหน่อย อย่างน้อยก็ควรอยู่ในระดับรถ B Secment ถ้าได้จริงผมจะซื้อไว้ใช้เพิ่มอีกคันนึง

รถแบบนี้มีคนอยากได้พอสมควร แต่ส่วนใหญ่มักจะติดเรื่องราคาระดับรถที่แพงเกินจนซื้อกันไม่ค่อยไหวนี่ล่ะ
  เรื่องราคามีผลจริง  ๆ   เพราะถ้าเป็นแฟนกลุ่มนี้จริงจะรับได้กับราคาที่แพงขึ้นบ้าง  ถ้าไม่มากนัก         แต่ถ้าไม่ใช่แฟนแท้รถกลุ่มนี้  ในใจมีเปรียบเทียบกับรถยี่ห้ออื่นค่ายอื่นแน่นอน     ถ้าราคามาไม่ดีก็ทำตลาดไม่ไหวอีก    ใจจริงก็อยากได้ราคาไม่เกินจาก B Segment ไป   

อยากให้ตัวสามประตูมา ผมว่ามันน่าใช้มากเลย ถ้าราคาไม่ถึงล้าน มีขับสี่ ลุยได้จริง น้ำท่วมไม่กลัว ไปได้ทั่วประเทศ ขับในเมืองคล่อง ขับนั่งคนเดียวหรือสองสามคน มันคงจะขายดีมากเลย จะเป็นรถที่อินดี้ได้ใจ ขอให้ทดสอบการชนได้5ดาวมีแอร์แบครอบคันและ มีesp traction control
  รถประเภทนี้ไม่ไ่ด้มีอ๊อพชั่นมากเหมือนรถเก๋งหรือ SUV  แน่นอนครับ    เรื่องถุงลมรอบคัน ความปลอดภัย  ดาวขึ้นไป ไม่มีแน่นอน    หลัก ๆ จะไม่เน้นมีอ๊อพชั่นมากเกินไปนัก    เน้น 4wd   คล่องตัวยามวิ่งในออฟโรด ป่าเขา ลำธารเป็นหลัก       ไม่เน้นอัตราเร่งในเมืองหรือเอาไว้วิ่งทางไกล     ถ้าไม่ใช่แฟนแท้รถประเภทนี้จริง  ๆ  มีเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นในรถระดับราคาใกล้กัน แล้วอาจไม่ซื้อครับ   
คนที่ซื้อจะเป็นคนรักการท่องเที่ยว ตามแพ ตามเขื่อน ตามอุทยาน ป่าเขาเป็นหลัก  รถใช้งานระยะสั้น

ออฟไลน์ H3T

โอกาสประกอบ 3 ประตูในอินโดนิเซียมีสูงมากครับ

ขอบคุณทุกข้อมูล ทุกความเห็นครับ

ขอบคุณทุกข้อมูล ทุกความเห็นครับ
   ต้องเข้าใจธรรมชาตของรถเล็ก 4wd  ประเภทนี้ก่อนจะซื้อด้วยนะครับ             คือหวังเอามาใช้ขับไปทำงานทุกวันหรือเอาไว้ิ่วิ่งทางไกล ตาม ตจว ใช้แทนรถเก๋งทั่วไปไม่เหมาะแน่นอน         ในอดีตเคยมีคนเอา SUZUKI Caribian มาวิ่งแทนรถเก๋งหรือวิ่งเที่ยว  วิ่งออกตจว ใช้แทนรถเก๋ง  เพราะเห็นว่าป้ายแดงตอนนั้นราคาจับต้องได้      ผลคือรถคว่ำไปก็เยอะเพราะรถแคบเล็ก ไม่ได้ทรงตัวดีอะไร   รถเองก็ไม่ได้แรงอะไรนัก แล้วก็กินน้ำมันพอสมควรไม่ได้ประหยัดเท่าไหร่  ยิ่งเดี๋ยวนี้คนไทยเน้นความปลอดภัยจัดเต็มอัตราเร่งดีแถมประหยัด  แต่ Suzuki Jinny มันจะตรงกันข้ามกันแทบทุกอย่าง   มันจะไม่ถูกจริตคนไทยบางกลุ่มที่วันวันขับแต่ในเมือง เพราะเป็นรถเล็กรอบจัดตามสไตล์ SUZUKI  และทำมาเพื่อเซทไว้กับแนวออฟโรด คือทดกำลังไว้เพื่อแนวนั้น          เอาไปใช้งานในไร่ในสวน อุทยาน  ซาฟารี ตามชายหาด วิ่งขึ้นเขา เที่ยวตามเกาะ ตามภูเขา จะเหมาะมาก   แต่ไม่เหมาะนำมาใช้งานทั่วไปแทนรถเก๋ง          เพราะฉะนั้นกลุ่มคนที่ซื้อจะเป็นกลุ่มเฉพาะอยู่แล้ว   ยอดจำหน่ายก็ไม่ได้น่าจะมากมายอะไรนักแต่น่าจะสูงในระดับนึง สำหรับรถนำเข้าเฉพาะที่ไม่ไ่ด้เน้นยอดขาย

เพราะฉะนั้นถ้า รถพวกนี้มาเป็นรถ 2wd  จบข่าวทันทีเพราะมันจะเหมือนพวก SX4 Vitara 2wd  มันจะเงียบหายไปกับสายลม ตลาดจริงๆ จะไม่มีคนเล่น ในช่วงหลังซื้อมาทำอะไรไม่ไ่ด้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2017, 09:22:53 โดย Auto »

ถ้ามีนำเข้ามาจริงและราคาไม่ได้สูงจนเกินอาจเอื้อม   ผมก็จะซื้อเหมือนกัน   
   คือต้องการซื้อมาแทนรถ Fortuner 4x4  คันเดิม  ที่ใหญ่ไปเวลาลุยเข้าป่า  วิ่งท่องเที่ยวเป็นหลัก  ปกติผมก็ขับคนเดียวอยู่แล้วไม่ไ่ด้ต้องการรถใหญ่ขนาดนี้จึงต้องการรถเล็กคล่องตัวไม่เสียง่าย  เอาไว้ลุยป่า     ( แต่ Suzuki Caribian มันเก่าเกินไปแล้ว )              ผมมีรถใช้งานหลัก ๆ  ในเมืองอยู่แล้วทั้งรถเก๋ง ปิคอัพและ SUV   ส่วน SUZUKI Jinny 4wd   ต้องการซื้อมาเก็บสะสมเพื่อเป็นกระแสเฉย ๆ  รถพวกนี้มันเก็บได้  อยู่ได้นาน    ตลาดมันมีคนเล่นอยู่แล้ว

ต้องเข้าใจธรรมชาตของรถเล็ก 4wd  ประเภทนี้ก่อนจะซื้อด้วยนะครับ             คือหวังเอามาใช้ขับไปทำงานทุกวันหรือเอาไว้ิ่วิ่งทางไกล ตาม ตจว ใช้แทนรถเก๋งทั่วไปไม่เหมาะแน่นอน         ในอดีตเคยมีคนเอา SUZUKI Caribian มาวิ่งแทนรถเก๋งหรือวิ่งเที่ยว  วิ่งออกตจว ใช้แทนรถเก๋ง  เพราะเห็นว่าป้ายแดงตอนนั้นราคาจับต้องได้      ผลคือรถคว่ำไปก็เยอะเพราะรถแคบเล็ก ไม่ได้ทรงตัวดีอะไร   รถเองก็ไม่ได้แรงอะไรนัก แล้วก็กินน้ำมันพอสมควรไม่ได้ประหยัดเท่าไหร่  ยิ่งเดี๋ยวนี้คนไทยเน้นความปลอดภัยจัดเต็มอัตราเร่งดีแถมประหยัด  แต่ Suzuki Jinny มันจะตรงกันข้ามกันแทบทุกอย่าง   มันจะไม่ถูกจริตคนไทยบางกลุ่มที่วันวันขับแต่ในเมือง เพราะเป็นรถเล็กรอบจัดตามสไตล์ SUZUKI  และทำมาเพื่อเซทไว้กับแนวออฟโรด คือทดกำลังไว้เพื่อแนวนั้น          เอาไปใช้งานในไร่ในสวน อุทยาน  ซาฟารี ตามชายหาด วิ่งขึ้นเขา เที่ยวตามเกาะ ตามภูเขา จะเหมาะมาก   แต่ไม่เหมาะนำมาใช้งานทั่วไปแทนรถเก๋ง          เพราะฉะนั้นกลุ่มคนที่ซื้อจะเป็นกลุ่มเฉพาะอยู่แล้ว   ยอดจำหน่ายก็ไม่ได้น่าจะมากมายอะไรนักแต่น่าจะสูงในระดับนึง สำหรับรถนำเข้าเฉพาะที่ไม่ไ่ด้เน้นยอดขาย

เพราะฉะนั้นถ้า รถพวกนี้มาเป็นรถ 2wd  จบข่าวทันทีเพราะมันจะเหมือนพวก SX4 Vitara 2wd  มันจะเงียบหายไปกับสายลม ตลาดจริงๆ จะไม่มีคนเล่น ในช่วงหลังซื้อมาทำอะไรไม่ไ่ด้

ขอบคุณครับ