ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ BMW F10 520D 2013 มีเรื่องสอบถามคะ  (อ่าน 8197 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sarocha

• Newbie
  • *
สนใจ BMW F10 520D 2013 มีเรื่องสอบถามคะ
« เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 05:11:12 »
สวัสดีคะ

จะรบกวนสอบถามเว๊บมาสเตอร์ และ สมาชิกทุกท่าน

พอดีว่าสนใจ BMW F10 520d 2013 (มือ2) งบ1.6ล้าน เลยมีเรื่องจะสอบถามคะ ใช้ต่อไปเกิน7ปีคะ

อยากทราบค่าดูแลรักษาต่างๆว่ามีส่วนไหนถูกหรือแพงยังไงบ้าง เครื่องจุกจิกมั้ย

เครื่องดีเซลซ่อมแพงมั้ย จุกจิกมั้ยคะ มีชิ้นส่วนไหนที่เกี่ยวกับเครื่องที่ต้องกังวลเป็นพิเศษมั้ยคะ

เสียงเครื่องใช้ไปนานๆจะดังขึ้นเยอะมั้ยคะ (เคยเจอบางคันดัง บางคันไม่ดัง) กลัวดังแบบรถกระบะ...เรื่องเสียงเครื่องค่อนข้างจะกังวลคะ กลัวมันดังจนน่าเกลียด

มีอู่นอกแนะนำมั้ยคะ บ้านอยูแถวดอนเมือง - สรงประภา....วิ่งเส้น วิภา เกษตร ลาดพร้าว เป็นหลักคะ

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2017, 05:13:01 โดย Sarocha »

ออฟไลน์ jingjoes

• Newbie
  • *
Re: สนใจ BMW F10 520D 2013 มีเรื่องสอบถามคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 08:22:57 »
สวัสดีคะ

จะรบกวนสอบถามเว๊บมาสเตอร์ และ สมาชิกทุกท่าน

พอดีว่าสนใจ BMW F10 520d 2013 (มือ2) งบ1.6ล้าน เลยมีเรื่องจะสอบถามคะ ใช้ต่อไปเกิน7ปีคะ

อยากทราบค่าดูแลรักษาต่างๆว่ามีส่วนไหนถูกหรือแพงยังไงบ้าง เครื่องจุกจิกมั้ย

เครื่องดีเซลซ่อมแพงมั้ย จุกจิกมั้ยคะ มีชิ้นส่วนไหนที่เกี่ยวกับเครื่องที่ต้องกังวลเป็นพิเศษมั้ยคะ

เสียงเครื่องใช้ไปนานๆจะดังขึ้นเยอะมั้ยคะ (เคยเจอบางคันดัง บางคันไม่ดัง) กลัวดังแบบรถกระบะ...เรื่องเสียงเครื่องค่อนข้างจะกังวลคะ กลัวมันดังจนน่าเกลียด

มีอู่นอกแนะนำมั้ยคะ บ้านอยูแถวดอนเมือง - สรงประภา....วิ่งเส้น วิภา เกษตร ลาดพร้าว เป็นหลักคะ

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะคะ

1.เครื่องไม่จุกจิกครับ ที่ต้องกังวล อาจจะตู้แอร์ มอเตอร์เซนทรัลล๊อค อาจจะ เสียง่ายหน่อยหลังปีที่ 5-6  ถ้าได้รถยังเหลือ bsi ก็ไม่ต้องกังวลครับ เคลมให้เรียบร้อยก่อนหมด bsi

2.ดังครับ ทำใจเลยถ้าไม่เคยใช้ ไม่ชิน จะคิดว่ารถกะบะเวลาอยู้ด้านนอก แต่ปิดประตูมาภายในห้องโดยสารเงียยพอได้ครับ  แต่อยากจะบอกอย่างนี้คับ ถ้าจะใข้ดีเซล ต้องยอมรับเรื่องเสียง แต่ก็แลกมาด้วยความประหยัด สมรรถนะที่ดีมาก ความทนทาน ไม่จุกจิก ของเครื่องดีเซลรุ่นนี้ของ bmw ซึ่งถือว่าดีมาก ไม่งั้น bmw คงไม่ใส่ทุกรุ่น ตั้งแต่ x1 x3 s3 s5

3.อยู่ย่านเดียวกับผม อู่นอกเยอะมากครับ แนะนำให้หาคลับ เข้ากลุ่มไลน์ ข้อมูลตรงนี้จะเยอะมากครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สนใจ BMW F10 520D 2013 มีเรื่องสอบถามคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 09:53:19 »
ซื้อรถมือสอง แล้วเป็นพวกรถไฮเทค

ทำใจรอ ทำใจเผื่อๆไว้ว่าต้องซ่อม

ขนาดใช้ป้ายแดง ยังต้องเคลมหนักๆก็มี ไม่ใช่ทุกคัน แต่มันก็มีเคลม

คุณคิดว่าจะโชคดีแค่ไหนก็เผื่อใจแค่นั้น

หัวฉีด เทอร์โบ ปั๊มแรงดันสูง คอมแอร์ ท่อน้ำ ปั๊มน้ำไฟฟ้า ท่อเทอร์โบ ปะเก็นซีลต่างๆซึม ท่องๆไว้ หาอะไหล่ไว้ หาอู่ไว้ อุ่นใจกว่าใช้ลอยๆรอโชคชะตาดีดใส่หน้าหาอู่ยังไม่ได้ครับ

บอกไปว่ารถใช้ดีไม่มีปัญหาเลย พอถึงเวลาเสีย ผมไม่ช่วยคุณซ่อมแน่ๆ เงินสักบาทค่าซ่อมผมก็ไม่ช่วยออก เหมือนหมาเห่าเปล่า ๆ สู้บอกไปเลยให้ทำใจ จะได้ไม่หมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2017, 09:58:10 โดย 3eL JaE »

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 10:25:59 »
bmw benz ดีเซลดังเหมือนกระบะตั้งแต่ออกป้ายแดงและยิ่งเก่ายิ่งดังครับ ของผมก็อย่างกับกระบะกระหึ่มดี ชอบ

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 11:31:28 »

ผมป้ายแดง ยังดังลั่นเลยครับ

แต่ผมชอบนะ

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 12:21:26 »

ตัวเครื่องไม่จุกจิกเลยครับ ส่วนประกอบอื่นๆอาจทำให้เกิดปัญหาบ้าง จะมีตัวไหนบ้างนี่แล้วแต่คัน

ของผมเก้าหมื่นกว่าโลเจอเสียไม่ถึง5ครั้ง อะไหล่ราคาตั้งแต่สองสามพันถึงหลักหมื่น แล้วแต่ชิ้นจริงๆ
รุ่นนี้ถือว่าทนมาก แทบไม่จุกจิกเลย

อะไหล่เทียบเคียงมี คุณภาพผมว่าไม่ต่าง ส่วนมากเป็นยี่ห้อที่ผลิตให้bmอยู่แล้ว(เหมือนของแท้ไม่ตียี่ห้อ)

เรื่องเครื่องรถยุโรปเทอร์โบดังเหมือนกันหมด แลกมาด้วยกำลัง จะเบาลงหน่อยก็ใช้น้ำมันเครื่องหนืดขึ้น
เบอร์ 40 พวกยี่ห้อดีๆหน่อย อย่าลืมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วย ช่วยได้เยอะ

อู่แถวบ้านคุณแนะนำ mms ตรงเกษตรนวมินทร์ เจ้าของเดียวกับศูนย์bm มีอะไรผมก็เข้าที่นี่

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 17:24:41 »
ใช้เกิน 7 ปี ค่าบำรุงรักษาเอาเรื่องแน่นอนครับ พวกสายไฟ ระบบอิเล็คโทรนิคส์ น่าเป็นห่วง

เครื่องดีเซล เสียงดังเป็นเรื่องปกติครับ เดี๋ยวก็ชิน

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 21:49:55 »
ของผมใช้ 525D อยู่ครับ เข้าปีที่หกมีปัญหามาก็ประมานนึงครับ ครั้งแลกเจอสามพูลเล่ของไดชาร์จขาด รถขับต่อไม่ได้ต้องเรียกรถสไลด์มาขนไปเข้าศูนย์ เปลี่ยนออกมาก็ใช้ได้ อันนี้ไม่รู้ราคาว่าเท่าไหร่ เพราตอนนั้นผมสลับรถใช้กับคุณพ่อ
ครั้งที่สองเข้าศูนย์เช็คระยะ เปลี่ยนถ่ายตอน 11x,xxx โล ทางศูนย์เช็คเจอว่าคอมแอร์มีปัญหา จึงได้เปลี่ยน คอมแอร์ราคา 6 หมื่นกว่าบาท คันนี้ตอนซื้อได้ BSI 120,000โล 6 ปีครับเลยยังโชคดีไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไร
ครั้งที่สามตอนนั้นขับรถกลับจากต่างจังหวัด อยู่แถววังน้อย รถออกอาการหลายอย่างมากไฟเตือนขึ้นเต็มไปหมด เร่งไม่ขึ้น พวงมาลัยหนัก ยังดีประคองเข้าปั๊มได้ทัน โทรเรียกรถยกเหมือนเดิม BSI ออกค่ารถให้ 50กิโลเมตรแรก ที่เหลือจ่ายเพิ่มไปอีก 625บาท เจอเสียที่ไดชาร์จ ก็ได้เปลี่ยนฟรีอีก ตัวนี้ 4 หมื่นกว่าบาท
ตอนนี้เหลืออีกไม่กี่โลก็จะหมดประกันแล้วครับ ยังกังวลอยู่ว่าจะมีปัญหาอะไรหลังจากนี้ไหม เพราะรวมๆสองอย่างที่เจอนี่ก็ราคาเป็นแสนแล้วครับ แต่อีกไม่นานคงจะได้เปลี่ยนคันใหม่ครับ

เรื่องเสียงเครื่องดังอย่าไปกังวลเลยครับ คันผมเครื่องยนต์ 3000cc ผมว่าใช้มาตั้งแต่วันแรกถึงทุกวันนี้ไม่ก็ไม่ได้ดังขึ้นอะไรมาก ถ้าอยู่นอกรถมันดังอยู่แล้ว แต่เสียงมันไม่ได้เหมือนกระบะซะทีเดียว มันเป็นเสียงดีเซลในแบบของมันเองครับ แต่ถ้าอยู่ในรถมันเงียบจริงๆนะ เสียงเครื่องเล็ดลอดเข้ามาน้อย รถเขาบุกันเสียงมาได้ดีมากๆ

ถ้ารถปี 2013 ก็ยังเหลือเวลาอีกปีนึงครับให้พอหายห่วงเรื่องซ่อมได้ แต่ไม่รู้ว่าเข็มไมล์ไปเท่าไหร่แล้ว แต่มันก็แล้วแต่รถครับ คันไหนเป็นอย่างไร ไม่ได้เป็นทุกคัน แต่ผมว่ารถส่วนใหญ่เขาก็ให้ประกันแค่ที่เขาคำนวนไว้ว่ารถจะไม่มีปัญหาอะไรมากละครับ ถ้าไม่ได้ BSI 6 ปีผมนี่ก็อ่วมเหมือนกัน

อู่นอกที่รู้จักก็ J Speed Service ครับเป็นอู่ซ่อมรถมินิโดยเฉพาะ และก็ซ่อมรถยุโรปยี่ห้ออื่นได้ด้วยครับ อยู่ซอยคลองลำเจียก 41 นวมินทร์ บ้านผมอยู่เอกชัยบางบอน แต่มีคนรู้จักกันแนะนำมาว่าซ่อมดี ราคาไม่แพงครับ ยังดีบ้านแฟนอยู่แถวรามอินทรา ไปบ่อยๆอยู่แล้วก็ไม่ได้เป็นอะไร

แต่ถ้าอยากได้ดูแลรักษาง่ายๆหน่อย เสียงเครื่องไม่ดังมาก ก็ลองดู 520i ไว้เป็นอีกทางเลือกด้วยก็ได้นะครับ แต่ 520D เรื่องความประหยัด มันก็มีชื่อเสียงของมันอยู่แล้วละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2017, 21:58:34 โดย MC Stradale »