ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ ออส 03 อยู่จะเปลี่ยนเป็น ATIV G จะมีปัญหากับอัตราเร่งไหมครับ  (อ่าน 7157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ใจก็ชอบภายใน ATIV เเต่อีกใจก็มอง Vios E เพราะเป็น 1500 เเต่ผมเกลียดหน้าปัดจริงๆของวีออสเนี่ย
ใครใช้รุ่นนี้อยู่เเนะนําหน่อยครับ เพราะมีสักคลิปนี่เเหละที่พี่จิมบอกว่า พออากาศร้อนมันก็เร็วพอๆกับ swift ซึ่งผมว่ามันอืดไป เคยขับของเพี่อนสาวรู้สึกอืด เเต่พอเพี่อนมาขับของผม หันมาบอกว่าทําไมรถมึงพุ่งจัง
ติดเเค่เครี่องจริงๆสําหรับ yaris ผมก็หนักใจ จะเอายังไงดี ถ้าเอาออสหมดห่วงเรี่องความเเรง เเต่ต้องมามองหน้าปัดกับพวงมาลัยเห่ยๆไปอีก 10 ปี

*ผมขับตจว. 110 ไม่เกิน 140
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2017, 10:06:00 โดย You imbecile! »

Mazda 2 1.5 standard ผมชอบมากๆเเต่พ่อมีความหลังเเย่ๆเกี่ยวกับความทนทานของค่ายนี้ เเกเลยยี้มากๆ เเต่ผมอยากรอโปรที่ Mazda จะส่งมาสู้ ถ้ามันคุ้มมากๆพ่อคงยอมได้
ผมกลัวเรี่อง DPF จริงๆสําหรับดีเซล ถ้าต้องเจ้าศูนย์ไปเคลมนู่นนี่ มีเรี่องกับพ่อเเน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2017, 09:59:53 โดย You imbecile! »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

*ผมขับตจว. 110 ไม่เกิน 140 *

ข้อนี้ น่าจะเลือกรถที่รุ่นใหญ่กว่านี้ เพื่ออัตราเร่งและความปลอดภัย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมว่าเดี๋ยวมันต้องมี Vios MY2018 ครับ ถ้ารอได้ก็รอ

ถ้าไม่ได้ก็หารีแฟลชเอาครับ มันก็จะกระปรี้กระเปร่าขึ้น แต่ถ้าจะให้แรงแบบ 1.5 นี่มันก็คงไม่ได้

คือวีออสเก่าๆ คันเร่งและเกียร์มันตั้งค่ามาพุ่งมาก ทำให้รู้สึกแรง ถ้าเจอ CVT อาจจะเซ็งได้ เพราะ Vios ใหม่ช่วงออกตัวก็ยังสู้รุ่น 4AT ไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ไม่แนะนำครับ

ถ้าเคยใช้รถยุค ปี 2000 พวก Vios ตัวแรก Altis หน้าหมู

มาขับเจ้า Ativ หงุดหงิดแน่นอน คือ รอบต่ำๆ มันจะตื่อๆ หน่อยครับ

สำหรับผมเทียบกับ มาร์ช ผมว่ามันแรงกว่าจริง เพราะ 4 สูบ set มาใหม่ให้ตอบสนองรอบต่ำดีกว่าเดิม
แต่มันก็ไม่ได้แรงขนาดรถยุคปี 2000 ครับ เอาเป็นว่าเร็วกว่ามาร์ช
น่าจะพอๆ กับ Freed ที่ใช้ คือ 0-100 14 วิครับ

แต่ถ้ารับได้ว่ามันอืดลง ก็ขับได้ครับ

พอดีว่าคันแรกผมเป็น AE100 เกียร์ 4 speed สาย พอผมมาขับ eco car เลยสบายๆ ไม่ต้องปรับตัวมากนัก

ออฟไลน์ ABUSEz

เคยใช้ออส 03 เหมือนกันครับ
ขายไปละยังเสียดาย 1NZ+4AT คันเร่งสาย เหยียบละมันรู้สึกแรงดีจริงๆ

จากที่เคยไปลองเทส yaris 1.2 ส่วนตัวคิดว่าหงุดหงิดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

มีครับ มีเยอะด้วย
ยิ่งใช้ต่างจังหวัดเวลาเร่งแซงรถบรรทุกจะเหนื่อยมาก ผิดกับวีออส แค่กดนิดเดียวก็แซงสบายๆ
นอกจากเครื่อง ยังเจอช่วงล่างและพวงมาลัยที่ไม่นิ่งเท่า

ถ้าใช้ในเมือง ผมอาจจะแนะนำ แต่กรณีใช้ต่างจังหวัด ผมว่ารอวีออสใหม่ปีหน้าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีปัญหาแน่ๆครับ แต่ถ้าท่านไม่ได้ซัดทุกเวลา ขับเรื่อยๆ
อืดลงแต่ประหยัดขึ้น ได้แทรคชั่น ถุงลมครบ ผมว่ามันก็ดี

ออฟไลน์ natty ib-cm

ยังไง 1.2 ก็แรงสู้ 1.5 ไม่ได้ เท่านั้นยังไม่พอ ประกบคู่กับ cvt ด้วย
ถ้าไปเทสไดรฟ์สักครั้ง น่าจะพอรู้สึกได้คับ ลองขับวีออสไป แล้วไปเทส ativ ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

แล้วยี่ห้ออื่นละครับ ไม่มีอะไรน่าสนใจเลยหรอ

ออฟไลน์ SM.

รอ vios ปรับอุปกรณ์อีกรอบสิครับ น่าจะได้เพิ่มอะไรหลายๆอย่างมาแล้วล่ะ

ออฟไลน์ TNP

ทุกคนที่ตอบว่า Ativ อืดแน่นอน เมื่อเทียบกับ Vios 03 เนี่ย ...

ไม่มีใครคิดบ้างเลยเหรอว่า ... Vios ที่ใช้งานมา 14 ปี ความแรงของตัวรถ ณ ตอนนี้  มันลดลงไปจากตอนรถใหม่ๆ กี่ %

คุณยังคิดว่า มันยังแรงเหมือนสมัยรถมันยังปีแรกๆ อยู่อีกเหรอครับ ?? ??

ที่เว็บ HLM นี้ เคยมีมั้ย ที่เอารถรุ่นเก่า ที่เคยทดสอบรุ่นแรกๆ สุด มาทดสอบอีกที แต่เป็นรถที่เก่าแล้ว
เพื่อจะดูว่า ผ่านมาแล้ว 10 ปี รถรุ่นเดิมๆ เหล่านั้น แต่กับสภาพ 2 แสนโล มันยังดีใกล้เคียงเดิม ซักแค่ไหน ?? ??

ปล. แล้ว จขกท.นี้ ก็ลองเอารถตัวเอง ไปเหยียบจับเวลาด้วยตัวเองซักครั้ง มาเทียบกับผลการทดลองขับของคุณ J!MMY ซักเที่ยวนึงนะ  ดีมะ ??

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ใจก็ชอบภายใน ATIV เเต่อีกใจก็มอง Vios E เพราะเป็น 1500 เเต่ผมเกลียดหน้าปัดจริงๆของวีออสเนี่ย
ใครใช้รุ่นนี้อยู่เเนะนําหน่อยครับ เพราะมีสักคลิปนี่เเหละที่พี่จิมบอกว่า พออากาศร้อนมันก็เร็วพอๆกับ swift ซึ่งผมว่ามันอืดไป เคยขับของเพี่อนสาวรู้สึกอืด เเต่พอเพี่อนมาขับของผม หันมาบอกว่าทําไมรถมึงพุ่งจัง
ติดเเค่เครี่องจริงๆสําหรับ yaris ผมก็หนักใจ จะเอายังไงดี ถ้าเอาออสหมดห่วงเรี่องความเเรง เเต่ต้องมามองหน้าปัดกับพวงมาลัยเห่ยๆไปอีก 10 ปี

ลองดู City V มั๊ยละครับ น่าจะตอบโจทย์ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ส่วนตัวผมชอบภายใน vios มากกว่า ativ อีกครับ ผมว่า ativ ภายในมันดูผิดสัดส่วนไปหน่อย
เป็นผม ผมเลือก vios ครับ แต่ถ้ารับไม่ได้กะภายในจริงๆ สงสัย city อาจจะเป็นทางออกละ เพราะรถซีดาน เครื่องเบนซิน 1.5 ตัวเลือกเหลือแค่นี้แล้วซิ
เครื่อง 1.2 กลับมีเพียบเลยในตลาดตอนนี้
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ khin7710

• Jr. Member
  • **
ใช้ออส2003ด้วย และไปเทสไดร์ ativ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
ชอบทุกอย่างของ ativ ภายใน ภายนอก ของเล่น ไม่มีอะไรติเมื่อเทียบกับออส2003 ชอบมากๆอยากเปลี่ยนรถเลย

แต่ ที่ไม่ถูกใจอย่างเดียวคืออัตราเร่ง เร่งแซง 0-80 , 80-100 เทียบกับออส 2003 เดิมๆ ห่างกันมากไปในความรู้สึกผม

ออฟไลน์ lexus

มีปัญหาแน่นอนครับ อัตราเร่งต่างกัน จนคุณอาจหงุดหงิดได้เวลาขับ

ซื้อทั้งทีเอาดีกว่าหรือเท่ากับของเดิมดีกว่าครับ

เดี๋ยวจะกลายเป็นซื้อativมาแล้วไม่ชอบขายทิ้งไปซื้อไหม่ เสียเงินหนักกว่าเดิมอีก

ออฟไลน์ Nut_K

Vios ตอนนี้รถแทบไม่มีส่งเข้า 0 เลยครับ แต่ Ativ นี่จอดเรียงเลือกคันได้เลย

ถ้าใช้เครื่อง 1.5 แล้วมาใช้ 1.2 นี่มีอึดอัดแน่ๆครับ

ลองดู City V มั๊ยละครับ น่าจะตอบโจทย์ได้

มี Honda 2 คันที่บ้าน พ่อให้สอบตกเรี่องงานประกอบ ตัว 2012 ดังกุกๆกักๆ เเกเลยไม่ให้เอา Honda อีกเเล้ว ที่จริงโจทย์นี้เอา City S ไปคือจบเลย

ทุกคนที่ตอบว่า Ativ อืดแน่นอน เมื่อเทียบกับ Vios 03 เนี่ย ...

ไม่มีใครคิดบ้างเลยเหรอว่า ... Vios ที่ใช้งานมา 14 ปี ความแรงของตัวรถ ณ ตอนนี้  มันลดลงไปจากตอนรถใหม่ๆ กี่ %

คุณยังคิดว่า มันยังแรงเหมือนสมัยรถมันยังปีแรกๆ อยู่อีกเหรอครับ ?? ??

ที่เว็บ HLM นี้ เคยมีมั้ย ที่เอารถรุ่นเก่า ที่เคยทดสอบรุ่นแรกๆ สุด มาทดสอบอีกที แต่เป็นรถที่เก่าแล้ว
เพื่อจะดูว่า ผ่านมาแล้ว 10 ปี รถรุ่นเดิมๆ เหล่านั้น แต่กับสภาพ 2 แสนโล มันยังดีใกล้เคียงเดิม ซักแค่ไหน ?? ??

ปล. แล้ว จขกท.นี้ ก็ลองเอารถตัวเอง ไปเหยียบจับเวลาด้วยตัวเองซักครั้ง มาเทียบกับผลการทดลองขับของคุณ J!MMY ซักเที่ยวนึงนะ  ดีมะ ??

0-100 AC on  ไม่ต่างจากตอนป้ายเเดงมากขนาดนั้นนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2017, 11:53:38 โดย You imbecile! »

ออฟไลน์ Auto

เหมือนรถมันคนละคลาสด้วยหรือเปล่าครับ          อย่างขับคัมรี่เปลี่ยนลงมาขับอัลติส ยังไงก็มีอึดอัดทั้งท่วงท่าการนั่งและช่วงล่าง  การขับขี่ยังไงก็ไม่สบายเท่าขับรถรุ่นที่ใหญ่กว่า       คือจากวีออสขยับลงมา ATIV  ผมว่าใช้วีออสคันเดิมต่อดีกว่า       หรือไม่ก็ขยับรุ่นให้สูงขึ้นเป็นอัลติส 

ถ้าจะขยับไซด์รถให้ลงมาคนละคลาสแบบนี้ต้องทำใจหลาย ๆ อย่างครับ 

เหมือนรถมันคนละคลาสด้วยหรือเปล่าครับ          อย่างขับคัมรี่เปลี่ยนลงมาขับอัลติส ยังไงก็มีอึดอัดทั้งท่วงท่าการนั่งและช่วงล่าง  การขับขี่ยังไงก็ไม่สบายเท่าขับรถรุ่นที่ใหญ่กว่า       คือจากวีออสขยับลงมา ATIV  ผมว่าใช้วีออสคันเดิมต่อดีกว่า       หรือไม่ก็ขยับรุ่นให้สูงขึ้นเป็นอัลติส 

ถ้าจะขยับไซด์รถให้ลงมาคนละคลาสแบบนี้ต้องทำใจหลาย ๆ อย่างครับ

ผมว่ามา ATIV เป็นการอัพเกรดกว่าเดิมนิดนึงนะครับ ยกเว้นเรี่อง performance กับ handling ซึ่งทําให้ผมคิดหนักเลย

ออฟไลน์ TTL

ถ้าอ้างอิงจากYaris HB 1.2 โดยปกติผมขับ Vios My16

ยังไงอัตราเร่งต่างกันแน่นอนครับ วีออสมาไวกว่า ขับสบายกว่า ไม่อมรอบเท่าไหร่

ส่วนHanding ใกล้ๆกันครับ แต่ฟีลลิ่งแป้นเบรควีออสดีกว่ามาก แต่ถ้าเทียบกับVios03 ผมมีตัวMT อยู่ อันนั้นต่างกันมากๆครับ

โดยส่วนตัวผมว่าViosกับYaris ยังไงวิ่ง ตจว. แซงยาวๆน่าจะต่างนะครับ แต่ต้องบอกไว้ก่อนว่าผมยังไม่เคยลองAtiv แค่คาดการณ์จากที่เคยขับYaris1.2 แต่ Ativ น่าจะจูนอัพขึ้นมาหน่อยมั้งง

แต่ภายในยอมรับว่าAtivนี้เหนือกว่าVios จริงๆครับ

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
จริงๆแล้วผมว่าสิ่งที่ด้อยลงไม่ใช่ตัวรถหรอกครับ มีเพียงแค่อัตราเร่งเท่านั้นแหละ ที่จะอึดอัด  อย่างอื่นมันถูกพัฒนาให้ดีขึ้น  รถมันคนละยุคกันแล้ว

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ยังไงก็น่าจะต่างบ้างหละครับ

ว่าแต่ ถ้ายังไงๆก็เปลี่ยนรถ ไม่ลองมองให้แปลกไปจากเดิม เช่นรอดูตัว HB บ้างเหรอครับ  :)

ไม่งั้นรอดูสำนักต่างๆก่อน อย่างพวกรีแมพ ว่าจะจัดได้แค่ไหน
ถ้ามันใกล้ๆเดิมรับได้ค่อยจัดครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

เรื่องอัตราเร่งน่าจะชัดเจนสุดครับ แตกต่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ที่บ้านผมเปลี่ยนจาก vios 03 กับ yaris 07 มาเป็น swift 1.2 กับ yaris 1.2

ถ้าเทียบ vios 03 กับ yaris 1.2 นี่ ในเมืองถ้าชินกับคันเร่งแล้ว cvt จะคล่องกว่าก็ได้ครับ และประหยัดกว่า แต่ถ้าทางยาวขับเครื่อง 1.5 เหนื่อยน้อยกว่าแน่นอน และประหยัดกว่าด้วยครับถ้ามีโหลดบรรทุกแล้วต้องใช้กำลังเครื่อง หรือจังหวะแซง สบายใจกว่ากันเยอะ

แต่ถ้าเป็น swift คนละม้วนเลยครับ ถ้าไม่นับเรื่องช่วงล่างเด้งๆ นี่คล่องตัวทั้งในเมืองและนอกเมือง และนอกเมืองประหยัดน้ำมันมาก
JC TU #54