ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คเดิมๆจากโรงงาน ถอดทิ้งไว้ 5 ปี จะเสียไหมครับ  (อ่าน 7039 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
พอดีพี่จะขายรถ แล้วจะทำเดิมๆครับ
รถแกเปลี่ยนโช๊คตั้งแต่ 6 เดือนแรก
ใช้งานไปไม่น่าถึง หมื่นโล

แต่ถอดกองไว้ ราวๆ 5 ปีครับ
ถ้านำกลับมาใส่จะใช้งานได้เหมือนเดิมไหมครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
ขอตามด้วยคนครับถอดเก็บไว้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้ากดแล้วรัดตรึงไม่ให้โช้คยืดสุดค้างไว้จะดีกว่า  แต่ก็ไม่แน่ใจอีกละครับ ตามด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

อาจจะนะครับ

เพราะซีลยางจะแข็งและเสื่อมจนใช้การไม่ได้

อาการจะเกิดตอนที่ใช้ไปซักพันโลนี่แหละ

ออฟไลน์ renew

นานไปครับส่วนที่เป็นยาง ไม่ใด้ยืดหยุ่นเลย

แต่ถ้าราคาโดนมากๆก็น่าเสี่ยงอยู่

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเก็บโช้คแบบไม่มีอะไรรั้งไม่ให้ยืดสุด พวกวาล์วภายในก็อาจพังไปแล้วครับ

ยังไงใส่แล้วลองขับนวดดูก่อน ถ้าไม่หายคงต้องเปลื่ยนอย่างเดียว

ออฟไลน์ ariazero

ผมว่าน่าจะพังแล้วครับผม ไม่น่าเสี่ยงนะ แต่สำหรับผม เสี่ยงๆ ไปก็ดีครับ (ถ้าเสียก็เปลี่ยน)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ the kit

ต้องดูว่าเก็บยังไง

ถ้าในร่ม ไม่โดนแดดจัด ไม่โดนน้ำ รั้งไม่ให้ยืดสุด-หดสุดไว้ ไม่เสียแน่นอน

แค่ 5 ปี

ทีไอ้ที่มันติดอยู่กับรถ ถ้าใช้งานปกติ ไม่โหดเกินไป ก็ใช่ว่าจะเสียง่ายๆ นะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ เต๋า AV

โช๊คถอดไว้ ต้องรัดแกน รักษาแรงดันกระบอกโช๊คไว้
ถ้าไม่รัดแกนซิลยางไม่โดนน้ำมัน พอกลับมาใช้จังหวะรีบาวหนักๆซิลยางอาจแตกได้

ออฟไลน์ flybigbear

ซีลยาง น้ำมัน และก๊าซ หมดอายุแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Ws pattaya

Re: โช๊คเดิมๆจากโรงงาน ถอดทิ้งไว้ 5 ปี จะเสียไหมครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 09:42:22 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมพึ่งถอดออกเมื่อสองเดือนที่แล้ววิ่งไปแค่สองพันโล เก็บไว้ในบ้านอย่างดีจะขายก็เสียดาย 555 แต่ไม่ได้รั้งไว้เดี่ยวจะกลับไปรั้งไว้แล้วครับ :-* :-*