ผู้เขียน หัวข้อ: Side Airbag ตรง A pillar ทำไมถึงครอบคลุมตรงกระจกข้างผู้โดยสารด้านหน้าครับ  (อ่าน 3827 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
คือแง้มเสาเอออกมาเจอ side airbag แล้วสงสัยว่ามันอยู่ตรงเสาเอ ตอนมันทำงานจะกางมาถึงกระจกด้านข้างผู้โดยสารตอนหน้ายังไงครับ ดู crash test แล้วยังงงอยู่ หรือว่ามันเป็นม้วนยาวจนถึงเสา B เลยครับ เพราะผมแค่แง้มมาเก็บสายไฟเห็นแล้วงง

ภาพประกอบครับ

ท่านใดมีความรู้รบกวนแก้ข้อสงสัยทีครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Arado_kung

เป็นม้วนยาวไปยันเสา C หรือ D สำหรับ SUV บางรุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ CJ.

เป็นม้วนยาวไปยันเสา C หรือ D สำหรับ SUV บางรุ่นเลยครับ

ตาม comment นี้ครับ

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอบคุณครับ งงตั้งนาน 8)

ออฟไลน์ Stp

ลองดูพวกทดสอบการชนร่วมด้วยก็ได้ครับ การทำงานของถุงลมจะชัดมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมสงสัยว่าเวลามันกางออกมา  มันไม่ดันชิ้นส่วนอื่นๆกระเด็นออกมาชน ผดส.เหรอครับ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
ผมสงสัยว่าเวลามันกางออกมา  มันไม่ดันชิ้นส่วนอื่นๆกระเด็นออกมาชน ผดส.เหรอครับ

ไม่โดนครับ ผมพิสูจน์มาด้วยตัวเองแล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่โดนครับ มันดันออกมาตรงรอยต่อพรมหลังคากับเสาและประตูรถครับ และถ้าถ้ามันทำงานพรมหลังคาจะแหกพังไปด้วยเลยแค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ V221

ไม่โดนครับ ผมพิสูจน์มาด้วยตัวเองแล้ว
โห พิสูจน์มาแล้วเลยเหรอครับ? ไม่ทราบว่าถุงลมทำงานเร็วและครอบคลุมดีไหมครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NoName__???

รถที่ใช้ถุงลม 9 ใบ ยังนึกภาพไม่ออกเลยออกมายังไง จะออกมาหมดเลยมั้ย แต่ไม่อยากทดลองเองนะ  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ม้วนแบบผ้าใบกันน้ำคลองแสนแสบครับ ยาวตลอดแนว

ที่ต้องคลุมลงโคนเสา ประโยชน์มันมีนะครับ เพราะมันจะไม่แกว่งไกว กันแขนและหัวปลิ้นออกนอกรถโดนขอบหลังคาทับได้

ออฟไลน์ natty ib-cm

ความรู้ทั้งน้านนน  8)

ขอบคุณครับ กระจ่างเลย  ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าจะเรียกว่าCurtain หรือ Side Curtain นะครับ
Side Airbagเฉยๆมันอยู่ตรงข้างเบาะ

ออฟไลน์ veronic

โห พิสูจน์มาแล้วเลยเหรอครับ? ไม่ทราบว่าถุงลมทำงานเร็วและครอบคลุมดีไหมครับ?

เร็วครับ เรียกว่าเสี้ยววิที่ผมเห็นภาพตัดเลยละครับ ทั้งม่านถุงลมหน้าข้าง ถุงลมพวงมาลัย ทำเอาผมมองไม่เห็นข้างนอกไปช่วงนึงเลย แต่ผมพบจุดอ่อน หาเจอการชนซ้ำหลังจากนั้นมันจะไม่พองใหม่น่ะสิครับ