ผู้เขียน หัวข้อ: ในอีก 2-3 ปีข้างหน้า..มีความเป็นไปได้ไหมครับที่ จะมีรถ Eco car ยกสูง (Crossover)  (อ่าน 7238 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีคุณพ่อของผมใช้เจ้า Freed มาครบ 5 ปีแล้ว...วิ่งไป 9 หมื่นโล ตอนนี้ก็ซ่อมรถไปตามเรื่องตามราว ที่หนักๆ คือ โช๊คหน้าศูนย์ หลังของ cockpit (Kayaba New SR) กับไฟท้ายน้ำเข้า (เพิ่งไปเปลี่ยนมาเข้าอีกแล้วครับ ต้องไปเคลมละ)

มาวันนี้ครับ...คุณพ่อเริ่มมองๆ รถใหม่ไว้บ้างแล้ว ที่มองๆ ไว้ก็ Note ตัว top เพราะ option ดี กับ Sienta รถคุุ้มค่าคุ้มราคา และ BR-V ต่อยอดจากคันเดิม

ตอนนี้ตัดนิสสันไปแล้วครับ กลัวศูนย์นิสสัน ปัญหาตัวรถนิสสัน และอื่นๆ เหลือ Sienta และ BR-V ที่ดูมีอนาคตและน่าสนใจทั้งคู่ ในงบ 7-8 แสนบาท

คุณพ่อผมเห็นตัวอย่างๆ Note ที่ใส่ของเล่นแพงๆ เข้ามาในตัว top เห็น Yaris Ativ ของผมที่ราคา 5 แสนกว่ามีถุงลมเพียบ ภายในสวยงาม เบาะนั่งสบาย (เบาะมีหมอนทุกที่นั่ง ที่วางขาเยอะ) ราคาถูก ก็เริ่มตั้งคำถามว่า ในอนาคต จะมีรถ Eco car ตัวไหนบ้างที่อเนกประสงค์พอที่จะขนของได้บ้าง เน้นพับเบาะได้ เบาะนั่งสบาย ที่วางขามีบ้าง ที่สำคัญ คือ ยกสูงนิดๆ วิ่งลูกระนาดได้สบาย ในงบประมาณ 6-7 แสนครับ

อารมณ์ประมาณ Honda WR-V หรือ Toyota Etios cross

...อยากสอบถามด้วยครับ ว่ามีความเป็นไปได้ไหมที่ Yaris 5 ประตู จะออกตัว TRD ที่ยกสูง (จริงๆ) สัก 1 นิ้วครึ่ง เป็น 16-17 ซม. (จากเดิม 13-14 ซม.) หรือ Jazz ตัวใหม่ ที่อาจเป็น Eco car จะออกตัวยกสูง เครื่อง 1.2 หรือรถอื่นๆ ครับ

นอกจากนี้ ถ้าเป็นเครื่อง 1.5 จะมีตัวไหนที่ยกสูงแบบ BR-V อีกบ้างครับ

ในช่วง 2-3 ปีข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เท่าที่ได้ยินมาก็มีแต่ Nissan Kicks กับ Sub XS ของ MG ที่คุณน่าจะไม่ได้ซื้อครับ โตโยต้ายังไม่เห็นแวว

เท่าที่ได้ยินมาก็มีแต่ Nissan Kicks กับ Sub XS ของ MG ที่คุณน่าจะไม่ได้ซื้อครับ โตโยต้ายังไม่เห็นแวว

555

2 คันนี้ ขอไม่เอาครับ

คันนึงเพื่อนที่แสน (ไม่ดี) ไม่ไว้ใจครับ

...ส่วนรถเจ้าสัว ผมว่าขับดีนะครับ แต่ขอรถบ้านๆ ดีกว่า

ออฟไลน์ yod artstu

Freed ไฟท้ายก็น้ำเข้าครับ รื้อออกมาแปะเทปตรงพลาสติกดำๆด้านใน
ไม่ทราบว่าเคลมยังไงครับรถหลายปีแล้ว เคลมประกัน หรือมันเป็น defect ครับผม
เพราะอีกด้านนึงกำลังจะแตกเหมือนกัน เหมือนโมลหล่อพลาสติกจากอินโดมันมีรอยต่อตรงนั้นพอดี
: )

ออฟไลน์ akewizard

ตอนนี้ก็มี Suzuki Jimny ไงครับ เครื่อง 1.2 แถมมี 4X4 ให้ใช้ด้วย กำลังจะเข้าที่อินโดฯ ส่วนบ้านเราก็กำลังเพ่งกระแสจิตให้ Suzuki ไทยเอาเข้ามาขาย

Freed ไฟท้ายก็น้ำเข้าครับ รื้อออกมาแปะเทปตรงพลาสติกดำๆด้านใน
ไม่ทราบว่าเคลมยังไงครับรถหลายปีแล้ว เคลมประกัน หรือมันเป็น defect ครับผม
เพราะอีกด้านนึงกำลังจะแตกเหมือนกัน เหมือนโมลหล่อพลาสติกจากอินโดมันมีรอยต่อตรงนั้นพอดี

ของผมพ่อผม จ่าย 2600 คับไม่ยอมเคลมประกัน

วันนี้เพิ่งไปเปลี่ยนมา กลับจากบ้านล้างรถเสร็จ มันก็น้ำเข้าเหมือนเดิม

ต้องเปลี่ยนครับ เพราะของผมมันไหม้เลยครับ โคมสีหม่นๆ ไปเลย

น่าจะมีปัญหาที่การขึ้นรูปอะไหล่จริงๆ ครับ

ของคุณเสียที่ข้างขวาหรือซ้ายครับ

ตอนนี้ก็มี Suzuki Jimny ไงครับ เครื่อง 1.2 แถมมี 4X4 ให้ใช้ด้วย กำลังจะเข้าที่อินโดฯ ส่วนบ้านเราก็กำลังเพ่งกระแสจิตให้ Suzuki ไทยเอาเข้ามาขาย

โอ้โห ถ้ามาก็ดีเลยครับ

ที่บ้านผม แคริเบียนเป็นรถคันแรกของครอบครัวเลย

สีแดง ตู้ปลา

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ที่บ้านผม แคริเบียนเป็นรถคันแรกของครอบครัวเลย

ผมว่าเรื่องอะไหล่นี่ซูสุกิน่าห่วงกว่าเพื่อนที่แสนดีอีกนะครับ 5555

ผมว่าเรื่องอะไหล่นี่ซูสุกิน่าห่วงกว่าเพื่อนที่แสนดีอีกนะครับ 5555

คับ สุดท้ายผมหวัง Yaris ยกสูงมากกว่าคับ ;D

ออฟไลน์ Krongbun

ไม่น่าห่วงครับ เปิดดูในรถมันใช้ของยี่ห้อทั่วๆไปหมดเลยครับ  ;D
ถ้าศูนย์รอนานไม่ได้ ข้างนอกมีเพียบ hahaha
ผมเปลี่ยนประตูไปอาทิตย์เดียวเสร็จครับ

ออฟไลน์ ps000000

ไม่แน่นะครับ ถ้าระดับน้ำทะเลสูงขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Skyforce

1.6-7 แสนตอนนี้ซื้อ ertiga ได้ครับ สูงพอๆ crossover เลย
2. รอดู expander น่าจะทำราคามาดี
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ johnlee

เท่าที่ขับอีโคคาร์มา เครื่อง 3 สูบ มันจะปั่นยางขอบ 16-17 ไหวหรา

ถึงไหวก็ทดรอบจัดวิ่ง100รอบ 3000 แล้วมันจะได้20โลลิตรหรา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้า Eco หมายถึงราคาถูก รถเก่าๆ มีเพียบเลย Vitara SX4  caribbean , Daihatsu Terios

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
Mobilio กับ BR-V  จริงๆ มันก็ครือๆ กันนั่นแหละ

แค่ว่า ใส่ล้อและยาง คนละไซส์กัน  ใต้ท้องเลยต่างกันแค่ 12 มม.

ส่วนบนหลังคา ต่างกัน 63 มม. เพราะหลังคา BR-V มีราวหลังคา

ถ้าอยากจะได้ Crossover จริงๆ ... อย่าไปโง่ออก BR-V เล้ยยย

ออฟไลน์ Jacob

ผมก็อยากได้รถเล็กไว้มุดในเมืองแต่ขอยกสูงไว้ลุยน้ำท่วม
ชอบ jimny แต่ขอเครื่องแรงหน่อยได้มั้ย ไม่ก็ WR-V ดูจะมีหวังสุด
ส่วน nissan kick ไม่รู้ใหญ่ไปมั้ย ถ้าไม่ใหญ่แล้วได้ e-power นะ จัดแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 10:23:50 โดย Jacob »

ออฟไลน์ lay

ผมก็อยากได้รถเล็กไว้มุดในเมืองแต่ขอยกสูงไว้ลุยน้ำท่วม
ชอบ jimny แต่ขอเครื่องแรงหน่อยได้มั้ย ไม่ก็ WR-V ดูจะมีหวังสุด
ส่วน nissan kick ไม่รู้ใหญ่ไปมั้ย ถ้าไม่ใหญ่แล้วได้ e-power นะ จัดแน่

+1ครับ

ออฟไลน์ alpha14

เอาอีโคคาร์มาแต่ยกสูงก็ท่าจะน่ารักดีนะครับ ฝนฟ้าชักจะรุนแรงขึ้นทุกวัน ถ้ามีก็น่าจะดีครับ

ออฟไลน์ SM.

บ.รถ อาจจะกลัวว่า ถ้านำเข้ามา ตัว sedan จะขายไม่ออกเอานะสิครับ เพราะกระแสรถยกสูงมาแรง ใน ตปท ก็มีหลายยี่ห้อที่ทำขาย แค่ไม่มาบ้านเราเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ yod artstu

ของผมพ่อผม จ่าย 2600 คับไม่ยอมเคลมประกัน

วันนี้เพิ่งไปเปลี่ยนมา กลับจากบ้านล้างรถเสร็จ มันก็น้ำเข้าเหมือนเดิม

ต้องเปลี่ยนครับ เพราะของผมมันไหม้เลยครับ โคมสีหม่นๆ ไปเลย

น่าจะมีปัญหาที่การขึ้นรูปอะไหล่จริงๆ ครับ

ของคุณเสียที่ข้างขวาหรือซ้ายครับ

ผมตัวก่อนไมเนอร์ รุ่น SE ด้านซ้ายร้าว
ใช้เทปกาวเหนียวแปะไปก่อน ด้านขวาก็มีแวว
เลยแปะกันไว้ก่อน ส่วนหลอด ขาดประจำทั้งสองข้าง
มีหลอดติดรถไว้สำรอง
7 ปีวิ่งไป สี่หมื่นกว่าเองครับ

ปล ผมรอ Jimny มาหลายปีละครับ ถ้ามาครบขับ 4 จะซื้อเลย
คิดถึง คาริบเบี้ยนคัน แรกของที่บ้านเหมือนกัน
: )