ผู้เขียน หัวข้อ: ค้ำรถต่างๆสามารถช่วยได้จริงไหมครับ  (อ่าน 7145 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
มันสามารถช่วยลดหนักให้เป็นเบาได้ไหมจากอุบัติเหตุ หรือว่าอันตรายกว่าเดิม เหล็กหักมาแทงคนนั้งเองอะไรแบบนี้ครับ  :-\
เห็นขายกันราคาไม่แพงถ้ามันพอช่วยได้ก็น่าสนใจดีครับ

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
Re: ค้ำรถต่างๆสามารถช่วยได้จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:35:56 »
เจ้าของกระทู้ หมายถึง “โรล เคจ” (Roll Cage) แบบนี้หรือป่าว

Re: ค้ำรถต่างๆสามารถช่วยได้จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:38:45 »
เจ้าของกระทู้ หมายถึง “โรล เคจ” (Roll Cage) แบบนี้หรือป่าว

ไม่ครับ แบบตามภาพเลย Roll Cage ราคาแพงมาก แล้วก็มีคนแก่ขึ้นรถด้วยครับ จะขึ้นลงลำบากเอา

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:44:11 »
อ่านหัวกระทู้นึกว่าเกี่ยวกับไฟแนนซ์  ;D

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:47:28 »
ค้ำ นะ ไม่ใช่ โรบาร์ อย่าเข้าใจผิดกัน

ค้ำช่วยลดการบิดเบี้ยวของตัวถัง เมื่อเกิดอุบัติเหตุ แบ่งตามระดับ
เบา
ยกตัวอย่างเช่น ชนด้านข้าง
แทนที่จะยุบแค่ฝั่งเดียว เมื่อมีค้ำ อีกฝั่งจะโย้ไปด้วย

กลาง
ตัวห้องโดยสารยังคงสภาพ ไม่ยุบมาก มาทับหัวผู้โดยสาร

หนัก
ค้ำเอาไม่อยู่ โรบาร์ เท่านั้นที่รองรับความรุนแรงระดับนี้ได้

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:50:45 »
อ่านหัวกระทู้นึกว่าเกี่ยวกับไฟแนนซ์  ;D

เอาฮาใช่ไหมครับ hahahahaha

ช่วยได้ครับ แต่ดูๆแล้วรถที่ติดๆกันมาในรูป
มันไม่ได้ช่วยรับแรงบริเวณคนนั่งเลย
คันแรกโดนกลางลำ
คันสองกลิ้งมาแน่ๆ
คันสามโดนกระบ่ะถ้าย แล้วน่าจะอีกหลายตลบๆ

Roll Bar แบบเต็มระบบช่วยได้แน่นอน หาดูได้ตามคลิปรถแข่งเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 12:10:24 »
ตอนนี้มีกฎหมายใหม่ช่วยให้ผู้ค้ำไม่ต้องซวยแล้ว

อ่าวเฮ้ย คนละเรื่อง!?!

ถ้าโรลบาร์ช่วยได้นะ
แต่ไอ้ก้านๆ ไม่น่าจะช่วยได้ครับ

อาจพาซวยไปด้วยอย่างที่คุณบอกแหละ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 12:29:43 »
ค้ำที่ใส่กันเยอะๆนี่ โดยเฉพาะพวกค้ำเสา B เสา C นี่ ... ขอให้มันทำหน้าที่มัน (ลดการบิดตัวของตัวถัง) ให้ได้ก่อนเถอะ ... อย่าเพิ่งไปหวังถึงเพิ่มความแข็งแรงตัวถังเลยครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 12:55:55 »
ค้ำที่ใส่กันเยอะๆนี่ โดยเฉพาะพวกค้ำเสา B เสา C นี่ ... ขอให้มันทำหน้าที่มัน (ลดการบิดตัวของตัวถัง) ให้ได้ก่อนเถอะ ... อย่าเพิ่งไปหวังถึงเพิ่มความแข็งแรงตัวถังเลยครับ
เห็นด้วยกับคุณ Turin ครับ
เพราะว่าทั่วๆ ไปที่ติดตั้งกัน มันแค่เจาะรูเอาน็อตยึดแบบง่ายๆ ซึ่งแค่การยึดน็อตมันคงไม่แข็งแรงพอในการถ่ายเทแรงเพื่อช่วยลดการบิดตัวของตัวถัง

และนอกจากรูปแบบของการยึด (ใช้น็อตหรือเชื่อมตาย) ผมว่ายังมีอีก 2 ประเด็นที่จะตัดสินได้ว่าค้ำนั้นจะมีประโยชน์หรือไม่คือ
1.) ตำแหน่งของจุดยึดของตัวค้ำ
ข้อนี้คือการดูว่าตำแหน่งของจุดยึดนั้น แข็งแรงพอหรือไม่ เป็นตำแหน่งที่แข็งแรงของรถหรือเปล่า หรือเป็นแค่แผ่นเหล็กบางๆ ที่ไม่ได้ออกแบบมารับแรง พอโดยแรงกระทำมากๆ ก็จะฉีกขาด

2.) ตำแหน่งที่เอาตัวค้ำไปใส่
คือดูว่าตรงจุดนั้นเป็นจุดที่มีการบิดตัวจริงๆ หรือเปล่า และแนวการบิดตัวเมื่อเทียบกับตัวค้ำเป็นอย่างไร เพราะบางทีใส่ไปต่อให้ยึดอย่างแน่หนา แต่ตรงนั้นมันไม่ได้บิดตัว ใส่ไปก็ไม่มีประโยชน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 12:57:33 โดย art_duron »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 13:12:49 »
ที่แน่ๆ ใส่แล้วโดนขับรถหาเรื่องบ่อยขึ้นแน่นอนเพราะนึกว่าเป็นรถซิ่ง และก็มีโอกาสที่ตำรวจจะหากินได้

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 13:14:01 »
เคยผ่านย่านๆนึง เห็นกำลังจะเอาเหล็กนั่งร้านที่ใช้ในก่อสร้างมายกๆวัดๆกับรถอยู่
สงสัย  DIY รึมันทำมาจากพวกนี้จริงๆรึเปล่าครับ  ???

เห็นกำลังช่วยกันยกทั้งก้อนสี่เหลี่ยม X ตรงกลางเลย
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 13:24:34 »
เคยดูเวบของ Ultra Racing ผู้ผลิตค้ำเจ้าใหญ่ เค้าเคลมมาว่า ใส่ของเค้าแล้ว สมมติค้ำโช้คหน้า ถ้าโดนชนแก้มซ้าย ค้ำจะงอตรงกลางแล้วไม่ทำให้แก้มขวาเบี้ยวไปด้วย มีรูปภาพกรณีศึกษาให้ดู ก็เล่าให้ฟังกันครับ

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 14:30:08 »
ดาวน์ไม่ถึง 25% ต้องมีค้ำครับ เป็นไปตามเงื่อนไขธนาคาร
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 15:18:22 »
ค้ำพวกนี้ผมเข้าใจว่าติดมั่ว ๆ ไม่ได้ครับ ต้องคำนวณมาเป็นอย่างดีแล้ว

ผมก็เลยไม่อยากไปติดมันครับ

เพราะผมไม่ได้ซัดโค้งขนาดที่ต้องเพิ่มความแข็งเกร็งของตัวถัง ไม่ใช่แข็งแกร่งนะครับ

ส่วนถ้าต้องการความแกร่งจริง ๆ ก็คงต้องติด roll cage แบบรถแข่งเท่านั้นครับ

แต่การเอารูปรถใส่ค้ำที่เกิดอุบัติเหตุมารวม ๆ ให้ดูนี่ มันเหมือนจะโน้มน้าวให้เข้าใจว่าค้ำพวกนี้ติดแล้วจะแข็งแรงได้เลยนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 16:26:32 »
ที่ผมเห็นเหมือนติดเอาสวยๆซิ่งๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 16:30:42 »
ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปข้อเสียหมดเลย ข้อดีมีแต่สวยซิ่งแค่นั้นเอง

ขอถามต่อนิดนึงครับ Roll Cage ถ้าติดตั้งแล้วผิดกฏหมายไหมครับ แบบไม่ถอดเบาะออก

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 17:31:27 »
ช่วยได้เยอะครับ  ส่วนมากติดแล้วจะรู้สึกว่ารถแรงขึ้น555

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 17:54:03 »
ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปข้อเสียหมดเลย ข้อดีมีแต่สวยซิ่งแค่นั้นเอง

ขอถามต่อนิดนึงครับ Roll Cage ถ้าติดตั้งแล้วผิดกฏหมายไหมครับ แบบไม่ถอดเบาะออก

Roll Cage ถ้าติดแล้วต้องเปลี่ยนเบาะเป็นแบบรถแข่งใช้เข็มขัด4จุดและใส่หมวกกันน็อคขับด้วย ไม่งั้นเวลาเกิดอุบัติเหตุจะช่วยให้ตายไวมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 19:13:21 »

Roll Cage ถ้าติดแล้วต้องเปลี่ยนเบาะเป็นแบบรถแข่งใช้เข็มขัด4จุดและใส่หมวกกันน็อคขับด้วย ไม่งั้นเวลาเกิดอุบัติเหตุจะช่วยให้ตายไวมากขึ้นครับ

เห็นด้วยครับ ตายไวไม่พิการ ญาติไม่ต้องเฝ้าที่ รพ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 13:23:44 »
ค้ำพวกนี้ นอกจากความสวยงาม ก็คงเป็นคุณค่าทางจิตใจ เหมือนกับคนที่เอารถไปเจิม นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ ROCKRACE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 20:45:53 »
ค้ำต้วถังรถมีจุดมุ่งหมายเพื่อไม่ไห้ตัวถังรถเกิดอาการบิดเพราะการเข้าโค้งอย่างรุนแรง หรือการเปลื่ยนเลนแบบกระทันหันที่ความเร็วสูงครับ ส่วนมากใช้ในรถแข่งเซอร์กิตที่มีการขับที่รวดเร็วและรุนแรง โดยมากรถแข่งจะใช้ค้ำในห้องเครื่องด้านหน้า มีค้ำบน ค้ำล่าง และค้ำห้วโช็คด้านหล้ง ส่วนภายในรถแข่งก็จะเป็นโรลเคจเลยซึ่งจะช่วยในเรื่องของอุบ้ติเหตุที่รุนแรง ส่วนรถทั่วไปที่ใส่ในห้องโดยสารน่าจะเพื่อความสวยงาม เพราะการบิดของตัวรถในส่วนห้องโดยสารจะมีน้อยมากเมื่อเทียบกับส่วนหน้าหรือส่วนท้ายของรถครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 22:23:15 »
ค้ำซิ่งต่างๆ ได้สวยงาม+เป็นรถซิ่งทันที
ไม่ได้คำนวนอะไร ว่ายึดส่วนไหนตัวรถ จุดไหนสำควรติดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์