ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผมรู้สึกว่า brio ถ้าเทียบกับ new yaris HB J eco เหมือน brio จะคุ้มกว่า  (อ่าน 11499 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
รองเปลี่ยนเทียบราคาสองตัวนี้ดูแล้ว ซึ่งราคาขายปลีกๆเท่าๆกัน

"หากว่าไม่นับอุปกรณ์ความปลอดภัย เช่น air bag 7 ใบ"
ของ yaris

brio มีเครื่องเสียงพร้อมบลูทูธ + ปุ่มกดพวงมาลัย // yaris ไม่มี + ไม่มี
brio ได้แม็ก 14" // yaris ล้อกระทะเหล็ก 14"

ยิ่งไปเช็คมาราคาตอนนี้ brio ส่วนลด 6-7 หมื่น = เหลือราคาประมาณ 4 แสนนิดๆ

แต่ถ้าออก yaris j eco มาต้องมาทำเครื่องเสียงใหม่ + ล้อแม็ก ฯลฯ

ผมเลยรู้สึกว่า brio จะคุ้มราคากว่าหรือป่าวคับ หากว่าเรามองเรื่องการใช้งานเป็นหลัก

เหมือนรู้สึกจ่ายเงินทีเดียวจบกว่า

อยากทราบความเห็นเพื่อนๆในกลุ่มเฉยๆน่ะคับ ไม่มีแพลนว่าจะซื้อหรืออะไรน่ะคับ

แค่ว่างๆเลยลองเทียบสเปคแบบเล่นๆ

ผมว่าพี่เค้าพูดถูกนะ   

คือการเปรียบเทียบรถ 2 คันเช่น รถ A กับรถ B เนี่ย มันมีข้อดีข้อด้อยแลกกันไง
ถ้าเราไม่นับข้อดีของรถ A ที่มันดีกว่ารถ B
ดังนั้นส่วนที่เหลือของรถ A มันคือสิ่งที่ด้อยกว่าไง
แล้วถ้าเราดูแต่สิ่งที่ด้อยกว่าเท่านั้น (ข้อดีไม่นับ)  ยังไงรถ B ก็น่าซื้อกว่ารถ A ถูกมั้ยล่ะ

+1 ครับ

อีกอย่าง ส่วนตัวมองว่าแค่หน้าตา Brio ก็ไม่คุ้มแล้วครับ Yaris ใหม่เจอตัวจริงสวยมาก

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member

ออฟไลน์ Arm

ความคุ้มค่าของแต่ละบ้านไม่เหมือนกัน

แต่ผมสรุปง่ายๆ
Brio = A-segment
Yaris = B-segment
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ SLuang

ยาริสเดิมๆ  บริโอ ก็มิอาจเทียบ
ยอดขาย คือดัชนีชี้วัด
บริโอ และ อเมซ คือรอยด่างพร้อยของ ฮอนด้า
แพ้แม้กระทั่ง นิสสันมาร์ช อัลมีร่า ซูซูกิ สวิฟ  เซียส

ออฟไลน์ Hakosuka

ผมมองยังไงมันก็ไม่เห็นคุ้มเลยครับ เพราะเราต้องมองตามความเป็นจริง แล้วงงว่าทำไมไม่นับอุปกรณ์ความปลอดภัย (จากคนเคยใช้ brio)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เอาง่ายๆ ผมไปเทียบกะแจ๊ส กว่าแจ๊สจะได้ถุงลม 6ใบ ราคาเท่าไหร่ แล้วนี่ 4.7แสน เห้ย แล้วยิ่งเทียบกะบรีโอ้โอ้ย vsa ยังไม่มีเลย คันก็เล็ก คานหลังก็หายเป็นความผิดพลาดที่ฮอนด้า ไม่เคยลืม รอดูว่าฮอนด้าจะแก้เกมยังไง แต่วินาทีนี้ ต่อให้เหลือ บรีโอ คันเดียวในตลาด ผมก็ไม่เลือกจะยอมไปเลือกรถที่สูงกว่า
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
นึกถึงตอนไปดูเจ้าบริโอ้น้อย(ก่อน minor)ครั้งแรกที่ศูนย์ ภายนอกก็พอดูได้ แต่พอเจอภายในเข้าไปถึงกับผงะ

จริงๆ แล้ว ผมเก็งไว้ว่าน่าจะมีสมาชิกบางท่านเอายาริส มาเทียบกับเจ้า note เพราะดูแล้วแข่งกันตรงๆ เลย
ไปๆ มาๆ กลับมาเป็นคู่นี้

โถ นิสสัน รถดีที่ถูกลืม และไม่มีใครพูดถึง

ส่วนประเด็น จขกท. ผมว่า ยาริส มันถูกพี่โตดันเปน b seg ไปแล้วหล่ะครับ ทั้งขนาด วัสดุ อุปกรณ์ต่างๆ แม้จะตัดอุปกรณ์ความปลอดภัยออกไป มันดูคนละคลาสกับบริโอ้เลย กรณีนี้เหมือนเอารุ่นท๊อปของรถคลาสต่ำกว่ามาเทียบกับรุ่นเริ่มต้นของรถที่ใหญ่กว่าระดับนึง
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ SM.

จะว่าไป ไม่รู้ honda จะเอายังไงต่อกับ eco car  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Tan Int

สิ่งที่ Yaris J ECO ไม่มี (เครื่องเสียง+ปุ่มกดพวงมาลัย) ใส่เองข้างนอกได้ง่ายๆครับ ไม่กี่พัน
แต่สิ่งที่ Brio ให้ไม่ได้ คือ 7airbags VSC TRC HAC อันนี้ไปทำที่ไหนก็ไม่ได้ครับ หรือทำได้ก็คงหลายหมื่น

อีกอย่าง Brio เค้าปรับกลยุทธ์ เค้าไม่มีรุ่นออปชั่นเหี้ยนแบบที่ผ่านมาแล้ว เพราะเค้าจงใจไม่ให้มี
แต่ Yaris จงใจให้มีครับ ฉะนั้นจะเอามาเทียบกันตรงๆก็ไม่ได้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ natty ib-cm

บริโอ ไม่คุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าจะเทียบก็ต้องเทียบสิ่งที่มีทั้งหมดของทั้งสองคัน ตัดอะไรออกไม่ได้
แค่รูปทรง brio ก็ไม่ผ่านครับ แต่รถขับดีครับ ประหยัดน้ำมันดีมาก
สิ่งที่ ฮอนด้าต้องทำคือ ขายถูกๆ ลดเป็นแสน ของแถมจัดเต็ม ดอก 0 % 84 เดือน
พร้อมออกรถ บาทเดียว

ออฟไลน์ redsun

brio ต้องซื้อมือสองครับ เอาไว้ให้สายโม สายซิ่งครับ (แรง..ครับ)
ส่วนถ้าเอาไว้ใช้งาน YARIS HB น่าสนใจกว่าเยอะเลย