ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผมรู้สึกว่า brio ถ้าเทียบกับ new yaris HB J eco เหมือน brio จะคุ้มกว่า  (อ่าน 11517 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
รองเปลี่ยนเทียบราคาสองตัวนี้ดูแล้ว ซึ่งราคาขายปลีกๆเท่าๆกัน

"หากว่าไม่นับอุปกรณ์ความปลอดภัย เช่น air bag 7 ใบ" ของ yaris

brio มีเครื่องเสียงพร้อมบลูทูธ + ปุ่มกดพวงมาลัย // yaris ไม่มี + ไม่มี
brio ได้แม็ก 14" // yaris ล้อกระทะเหล็ก 14"

ยิ่งไปเช็คมาราคาตอนนี้ brio ส่วนลด 6-7 หมื่น = เหลือราคาประมาณ 4 แสนนิดๆ

แต่ถ้าออก yaris j eco มาต้องมาทำเครื่องเสียงใหม่ + ล้อแม็ก ฯลฯ

ผมเลยรู้สึกว่า brio จะคุ้มราคากว่าหรือป่าวคับ หากว่าเรามองเรื่องการใช้งานเป็นหลัก

เหมือนรู้สึกจ่ายเงินทีเดียวจบกว่า

อยากทราบความเห็นเพื่อนๆในกลุ่มเฉยๆน่ะคับ ไม่มีแพลนว่าจะซื้อหรืออะไรน่ะคับ

แค่ว่างๆเลยลองเทียบสเปคแบบเล่นๆ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

yaris กว้างและใหญ่กว่า ดูแข็งแรงกว่า Brio ไม่มีเหตุผลใดที่ต้องซื้อ Brio ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
ผมมองไม่เห็นความคุ้มค่าคุ้มราคาของ Brio เลยครับ

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
คหสต. การเปรียบเทียบ ความคุ้มค่า ของผมหากจะเปรียบเทียบรถ

จะมองในด้าน ความปลอดภัย สมรรถนะ และการใช้งานครับ

ออฟไลน์ i-dine

• Jr. Member
  • **
เครื่องเสียง แม็ก ใส่เพิ่มได้

ถุงลม7ใบ ขนาดตัวรถ มันเพิ่มกันไม่ได้ครับ(ถุงลมอาจจะได้แต่เป็นเงินไม่ใช่น้อย)  ถ้าเทียบกันผมยังมองไม่เห็นความคุ้มค่าของบริโอ้เลยสักนิด

ออฟไลน์ tnp_super

ระบบช่วยพวก vsc trc hsa กะถุงลมที่มากกว่า 5 ใบก็คุ้มกว่าเห็นๆล่ะครับ นี่ยังไม่รวมรูปร่างหน้าตานะ

ออฟไลน์ dht_tubes

การเปรียบเทียบแต่ละท่านมีพื้นฐานต่างกันอยู่แล้วเป็นธรรมดา

อยู่ที่ใครให้น้ำหนักเรื่องไหนมากกว่ากัน เท่านั้นเอง

ส่วนตัวผมให้เรื่องความปลอดภัยมากสุด เลยมองว่า brio ตกไปชัดเจนครับ

ออฟไลน์ mozart

อย่ามองแค่เครื่องเสียงหรือของเล่นครองถมสิครับ รถมันต้องมองถึงโครงสร้าง ขนาด และความปลอดภัยด้วย  ว่าแต่ฮอนด้ายังขายรถรุ่นนี้อยู่หรอครับ นึกว่าถอดออกไปนานแล้ว

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
สำหรับผม

1. เครื่องเสียง Bluetooth + multi function บนพวงมาลัย  ไม่ได้สำคัญเท่าไหร่เลยครับ(ทุกวันนี้รถที่บ้านผมมี แต่บางทีก็ถนัดแบบโบราณอื้อมไปกดเอา ฮ่าๆ)

2.ส่วนล้อแม๊กซ์ Brio ได้ แต่ Yaris ได้กระทะ ส่วนตัวถ้าเล่นตัวล่างๆ คนส่วนใหญ่รู้อยู่แล้วได้ล้อกระทะแล้วก็จะเอาไปเปลี่ยนล้อแม๊กซ์เองครับ ผมว่ามันถือว่าดีด้วยซ้ำไม่ต้องจ่ายแพงสำหรับค่ารถ

ออฟไลน์ kiwiwi

เอาอะไรมาคุ้มครับ

เอาเงิน 40 บาทไปซื้อไส้กรอก
ยี่ห้อนึงได้ไส้กรอกอ้วนๆยาวๆกินอิ่ม แถมไม้หักปลายให้

อีกยี่ห้อนึงทั้งสั้นทั้งผอมกินยังไงก็ไม่อิ่ม ไม้แหลมเฟี้ยว เสี้ยนเยอะ ต้องค่อยๆทาน

ถ้าไส้กรอกที่ผอมสั้นขายซัก 25 บาท ก็อาจจะรับไว้พิจรณานะครับ ยิ่งบ้านไหนมีลูกสองคน เพิ่มแค่ 10 บาท ทั้งสองคนก็ได้กินแล้ว แต่จะบอกลูกว่า ค่อยๆกินนะ

เดี๋ยวใครมาเดินชนข้างหลัง เสี้ยนจะตำปากเอา

5555
คหสต. อย่าโกรธกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2017, 07:21:49 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Symphonic

รองเปลี่ยนเทียบราคาสองตัวนี้ดูแล้ว ซึ่งราคาขายปลีกๆเท่าๆกัน

"หากว่าไม่นับอุปกรณ์ความปลอดภัย เช่น air bag 7 ใบ"
ของ yaris

brio มีเครื่องเสียงพร้อมบลูทูธ + ปุ่มกดพวงมาลัย // yaris ไม่มี + ไม่มี
brio ได้แม็ก 14" // yaris ล้อกระทะเหล็ก 14"

ยิ่งไปเช็คมาราคาตอนนี้ brio ส่วนลด 6-7 หมื่น = เหลือราคาประมาณ 4 แสนนิดๆ

แต่ถ้าออก yaris j eco มาต้องมาทำเครื่องเสียงใหม่ + ล้อแม็ก ฯลฯ

ผมเลยรู้สึกว่า brio จะคุ้มราคากว่าหรือป่าวคับ หากว่าเรามองเรื่องการใช้งานเป็นหลัก

เหมือนรู้สึกจ่ายเงินทีเดียวจบกว่า

อยากทราบความเห็นเพื่อนๆในกลุ่มเฉยๆน่ะคับ ไม่มีแพลนว่าจะซื้อหรืออะไรน่ะคับ

แค่ว่างๆเลยลองเทียบสเปคแบบเล่นๆ

ผมว่าพี่เค้าพูดถูกนะ   

คือการเปรียบเทียบรถ 2 คันเช่น รถ A กับรถ B เนี่ย มันมีข้อดีข้อด้อยแลกกันไง
ถ้าเราไม่นับข้อดีของรถ A ที่มันดีกว่ารถ B
ดังนั้นส่วนที่เหลือของรถ A มันคือสิ่งที่ด้อยกว่าไง
แล้วถ้าเราดูแต่สิ่งที่ด้อยกว่าเท่านั้น (ข้อดีไม่นับ)  ยังไงรถ B ก็น่าซื้อกว่ารถ A ถูกมั้ยล่ะ

ออฟไลน์ Carrera

ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่มั้งครัย  มี AUX USB ก็พอละสำหรับผม 

edit : ผมจำผิด พอดีตัวที่เห็นมันรุ่น G ที่ออปชันเต็มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2017, 07:30:23 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ whoami

คุณ จขกท เห็นพวกของเล่นพวกนั้นสำคัญกว่าความปลอดภัยหรอครับ

ถ้า brio มันคุ้มมาก ยอดขายมันไม่ต่ำเตี้ยเรี่ยดินแบบนี้หรอกครับ

ของเล่นพวกนั้นรวมถึงล้อแม็ก ใส่เพิ่มทีหลังได้ทุกอย่าง แต่ถุงลม 7 ใบ ใส่เพิ่มไม่ได้

ขนาดความกว้างใหญ่ของรถก็ขยายทีหลังไม่ได้

ออฟไลน์ meeuwarn

รถหน้าตาแย่ แคบ คานหลังก็ไม่น่าจะมี >:( >:( >:(

กล้าเปรียบเทียบกับ รถหน้าตาพอใช้ กว้าง ถุงลม7ใบ มีคานหลังมาตั้งแต่รุ่นที่แล้ว

ชั่วโมงนี้ถ้าจะนับเรื่องคุ้มค่ายาริสต้องไปเทียบแจ๊สกับซิตี้แล้ว เลือกเอาเครื่องแรงกว่าหรือเอาปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าบอกว่าถูก อาจจะเห็นด้วย
แต่ถ้าถูกและคุ้มอาจจะไม่ค่อยเห็นด้วย
แต่ถ้าถูกและเพียงพอต่อการใช้งาน พอจะเห็นด้วย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ
เพราะเขาไม่นับ สิ่งที่ยาริสมี แต่บริโอ้ไม่มี
ดังนั้น ยังไงบริโอ้ คุ้มกว่าแน่นอนครับ ฟันธง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าคุ้มคือถูกกับออฟชั่นอย่างเดียว ก็ Brio ครับ

แต่ทั้งแคบ ทั้งสั้น ไม่หล่อ ยอดขายก็เป็นอย่างที่เห็น

เคยคิดมั้ย ว่าถ้า Brio ไม่ใช่ตราฮอนด้า แต่เป็นแบรนด์รองๆ
ยอดขายจะเป็นยังไง  ;D

ออฟไลน์ Nonnics

สำหรับผม
Brio ถูก แต่ไม่คุ้มครับ
เล็ก ทรงไม่เข้าตา .....

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เครื่องเสียง ล้อแม็ก เพิ่มตอนหลังได้ พวงมาลัยเพิ่มเติมปุ่มกดต่าง ๆ ได้ แต่ต้องเพิ่มเงิน ทำทีหลังได้ เอาแบบไหนก็ทำได้

น่าจะมาดูระบบความปลอดภัยพื้นฐาน ความกว้างขวาง ความสบายในการนั่งและขับ รูปทรงและหน้าตาแบบรถที่ชอบ ตอบโจทย์การใช้งาน ตอบโจทย์เรื่องซ่อมบำรุงในระยะยาว สุดท้ายก็ตอบโจทย์เรื่องเงินในกระเป๋า วิธีคิดในการใช้เงิน 

ซึ่งความคิดและการให้น้ำหนักแต่คนละต่างกันครับ 

คห.สต. ข้อด้อยของ ATIV เรื่องวิทยุ แม๊ก ราคาที่แพงกว่า ผมรับได้ แต่ผมรับข้อด้อยของ BRIO ไม่ได้มากกว่า

ข้อดีของ ATIV เป็นสิ่งที่ผมต้องการและอยากได้ BRIO ตอบโจทย์ผมไม่ได้ เมื่อเปรียบเทียบกันแล้ว ATIV ตอบโจทย์ได้่ดีกว่า ผมจึงเลือก ATIV

ออฟไลน์ Boyja

คุ้มหรือไม่ดูจากยอดขายเป็นหลักครับ  ;) ผมอคติกับรุ่นนี้ตั้งแต่เปิดตัวแต่ไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลังด้วยเหตุผลพีลึก พอ MC กลับโผล่มาซะงั้น  :-\

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แค่ระยะระหว่างด้านท้ายกับที่นั่งแถวสองผมก็เมินบริโอ้ในทันใด โดนชนท้ายที่ถ้าเป็นยกสูงคงทะลุชนหัวเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Newhang

ขึ้นกับการให้น้ำหนักสิ่งที่สนใจครับ เช่นราคาถุงลม บางคนเนี่ยขนาดไม่ให้ราคาเลย บางคนไปถึง50000เลย

สำหรับผมเอง ผมว่าตัว E น่าสนใจมาากครับ มาแบบพอดี แต่ผมคงเลือก ativ เพราะ yaris hb ดูธรรมดาส่วนท้ายดูแปลกๆ(ยังไม่เห็นคันจริง) และราคามันถูกกว่าหมื่นนึง

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าย้อนเวลาไปต้นปี 2012 ยุคนั้นไม่มีรถ Eco ให้เลือกมาก มีแค่ March กับ Brio แบบไม่นับเรื่องความปลอดภัยนะ

ตอนนั้นผมจี้มไป March แบบไม่ลังเล เพราะ

1. ราคาใกล้กัน แต่ตัวรถใหญ่กว่ามาก มาร์ชเป็น B-Seg ตีตั๋วเด็ก แต่ Brio เกิดมาเพื่อ A-Seg โดยเฉพาะ
2. มาร์ชมีแอร์ออโต้ / ปุ่มสตาร์ท / หน้าจอ MID  ซึ่งครบกว่า Brio
3. การประกอบ ภายนอก ภายใน นิสสันดูดีกว่าฮอนด้า
4. มาร์ชมีปัดน้ำฝนหลัง แต่บรีโอ้ไม่มี

แม้กระทั่งมาร์ช E/AT ตอนนั้นถึงจะไม่มี ABS แต่ก็คุ้มกว่าบรีโอ้ เพราะเหตุผลจากข้อที่ 1 และ 4 ครับ

ต่อให้เทียบกับมิราจตัว GLX/CVT ผมก็มองว่ามิราจคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ ariazero

ส่วนตัวผม
โจทย์นี้คล้าย
1.Accord 2.0el
2.Camry 2.0g

คล้ายกันเลยครับ
Camry ได้เครื่องฉีดตรง DRL  Blindspot ถุงลม7ใบ ความปลอดภัย การขับขี่ ตวามนุ่ม
ราคาถูกกว่า accord 2.0 el ราคาถูกกว่าเกือบ 50,000 แถมผมเชื่อด้วยว่า camryติด option เพิ่มให้พอๆกับ Accord ได้แถมทนกว่าด้วย

Accord Genนี้นี่ เสี่งทั้ง เครื่องสั่น เสี่ยงงานประกอบ เสี่ยงช่วงล่างเด้งๆ เสียงเข้ามาในรถ แรงก็น้อบกว่า ประหยัตน้ำมันก็น้อยกว่า

แต่ผมก็เลือกAccordครับ
เลือกคุณผู้หญิงทั้งทีผมชอบ
แบบนี้ครับ
"พร้อมดูแล" เพราะมองมาหลายปีแล้ว ไม่เปลี่ยนใจ
ผู้หญิงเป็นงานบางทีเอามาควบเวลาที่ต้องใช้งานดั่งpartner=ok

จะเห็นเขาที่บ้านทุกวันก็ต้องดูแลกันหน่อย
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Terng

"หากว่าไม่นับอุปกรณ์ความปลอดภัย เช่น air bag 7 ใบ" ของ yaris

ผมว่าแค่ไอ้ที่คุณบอกว่าไม่นับ แค่นี้ยาริสก็คุ้มกินขาดแล้วครับ

เครื่องเสียงติดเองข้างนอกก็ได้ 5-6 พันก็มีแล้วพวกรุ่นที่ต่อบลูทูธได้ เพราะของที่บริโอ้ให้มาก็ใช่ว่าเสียงจะเทพอะไร ส่วนล้อนั้น ถ้าจะให้แฟร์ต่อการเปรียบเทียบ ผมมองเรื่องเปลี่ยนล้อของรุ่น E หรือรุ่นที่เป็นแม็กแล้วของยาริส เอามาใส่แทน พวกนี้ถ้าตีเทินแลกยางก็ไม่ได้แพงมากมายนัก

คือถ้าเป็นผมเลือกความปลอดภัยที่ทำเพิ่มเองไม่ได้มากกว่าครับ ส่วนคนที่ไม่สนเรื่องความปลอดภัยก็จัดบริโอ้ไปได้ครับผม ส่วนลดเยอะดี เก็บไว้ทำประกันชีวิตเพิ่ม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ถ้าบริโอออกแบบภายนอกออกมาดีๆหน่อย ก็พอเทียบได้อยู่ แต่นี่....ขับตามไกลๆ แม่ยังทักเลย
~~

ออฟไลน์ norrarac

เปรียบเทียบกัน เอาแต่ข้อดีของอีกคัน แต่ไม่นับข้อดีหรือจุดเด่นของอีกฝ่าย จะเปรียบเทียบกันได้ไงครับ

ออฟไลน์ rtong

แค่เอา Yaris j eco  ไปติดเครื่องเสียง  หาล้อสวยๆใส่แค่นี้จบเลย

รอดูยอดขายแล้วกันครับ  มันจะตอบทุกสิ่ง

ออฟไลน์ fishfinger

บางอย่างมันก็เป็นของเล่นนะผมว่า
Brio นี่ดูกระป๋องมาก ไม่กล้าเป็นทั้งคนขับคนนั่งเลย
ส่วน Yaris นั้นของเล่นไม่เยอะ แต่ทำมาเพื่อก็เดินทางและใช้งาน ความปลอดภัยครบๆ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ความคุ้มค่า แต่ละคน แต่ละบ้านไม่เหมือนกัน
จขกท อาจจะชอบลองเล่น ของจุ๊กจิก ในรถ มากกว่าความปลอดภัย เขาเลยมองว่ามันคุ้มค่าสำหรับเขา