ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา จะไปเขาค้อครั้งแรกครับ  (อ่าน 12703 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
ปรึกษา จะไปเขาค้อครั้งแรกครับ
« เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 14:18:55 »
ปกติเคยขับขึ้น ลง เขา แต่ไม่ได้ชันมากครับ เช่น ไประนอง

อยากจะขอคำแนะนำครับว่าถ้าไปเขาค้อ จะเอารถ Benz c300 หรือ กระบะ Ford cab 2.2 (เกียร์ธรรมดา) รุ่นปัจจุบัน ไปดีครับ

อ่านเจอหลายๆเว็บเขาบอกเอา Benz ไปต้องพักรถก่อนขึ้น เพราะต้องใช้กำลังเครื่องเยอะ ทำให้เครื่องยนต์ร้อน และมีน้ำมันซึมออกมาจากเครื่องยนต์ได้ ส่วนขาลงก็อาจจะต้องใช้เบรคเยอะ แต่ที่ผมคิดจะเอา Benz ไปเพราะมันนั่งสบาย ว่าจะพาคุณพ่อไปเที่ยวครับ

อีกตัวเลือกคือเอากระบะไป อาจจะนั่งไม่สบาย แต่น่าจะสมบุกสมบันกว่า ขาลงก็ใช้เกียร์ 1 กับ 2 ช่วยให้เครื่องบนต์ช่วยเบรคได้ จะได้ไม่ต้องใช้เบรคเยอะ

ถ้าเป็นพี่ๆในนี้ จะเอารถคันไหนขับขึ้นไปครับ สัมภาระไม่เยอะครับ กระเป๋าสองใบ

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
Re: ปรึกษา จะไปเขาค้อครั้งแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 14:25:01 »
เลือกคันที่พ่อแม่นั่งสบายครับ.. เขาค้อไม่ได้โหดขนาดรถเก๋งขึ้นไม่ได้นะครับ.  ถนนดี วิ่งสบาย ชิลๆเลย :-*
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ปรึกษา จะไปเขาค้อครั้งแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 14:27:20 »
ไปได้ทั้งคู่ รักษารอบ 1500-2500 รอบ
ขึ้นได้ชิวๆเลยครับ ผมเอา civic ไปภูทับเบิก
รวดเดียวทั้งขึ้นและลง ไม่มีปัญหาเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 14:35:31 »
innova 2.0 รถอายุ 8 ปี  136 ม้า ขับหลัง กิน lpg อัตราเร่ง 0-100 อยู่ 2x วินาที
กับ jazz gk โหลดเต้ย บรรทุกลูก 2 เมีย 1
ยังชิวๆ ไปถึงภูทับเบิกครับ
  เอา benz ไปดีกว่าครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 14:36:35 »
เป็นผมจะเอารถที่นั่งสบาย  ขับสบายไปครับ  ทางไม่ได้โหดมากครับ ถนนดี วิวสวยสบายๆ
และจากประสบการณ์ เอา Benz ไป ขับตรงยาวจากกทม. แวะกินขนมจีน จากนั้นก็ขึ้นเขาค้อเลย  ไม่มีปัญหาครับ
แต่ก่อนออกเดินทางไกลเช็ครถ ตรวจสอบ เบรค น้ำหม้อน้ำ น้ำมันเครื่องให้ดีครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 14:44:18 »
  ได้ทั้งคู่ครับ แค่เช็คระบบเบรค ผ้าเบรค ให้อยู่ในสภาพดี เวลาขึ้นเขาไม่ค่อยมีปัญหา ยกเว้นทางชัน+รถติดมากๆ แต่ขาลงเขาต้องระวังต้องใช้เกียร์ช่วยผ่อนแรงเครื่อง+เบรคเท้า ขอแค่รถพร้อมและคนพร้อม ทางไปเขาค้อทุกวันนี้ถือว่าดีมาก แต่ถ้าไปลุยบนทับเบิก ไปวัดทับเบิก หรือต้องสมบุกสมบัน รถสูงจะคล่องกว่า แต่ขับยาวจากกรุงเทพฯไป Benz ดีกว่าเยอะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ clound

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 14:54:47 »
ผมอยู่เขาค้อครับ mazda fighter 2.5 ไม่มีโบ รถ standard ขึ้นได้ทั้งทางนางั่ว และทางหล่มสัก รถท่านสบายๆครับ
เขาค้อไม่ได้โหดมากจริงๆครับ ทางนางั่ว มีเนินชันจริงๆแค่สองสามเนิน แต่ไม่ได้น่ากลัวเลย ทางก็เรียบ ไม่มีหลุมใหญ่ๆที่ต้องกลัว รถเตี้ยๆ สบายๆครับ
ถ้ากลัวจริงๆ ขึ้นทางหล่มสักก็ได้ครับ มาเส้น 21 แล้วตัดเข้าเส้น 12 ไปพิษณุโลกครับ ผ่านทางแคมป์สน แล้วเลี้ยวเข้าเขาค้อ

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 15:23:37 »
เข้าทางนางั่ว ทำถนนใหม่ เรียบดี ขับเรื่อยๆ ชิวๆ ไปได้หมดครับ อย่ากังวล อย่าประมาท

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 15:27:21 »
ผมอยู่เขาค้อครับ mazda fighter 2.5 ไม่มีโบ รถ standard ขึ้นได้ทั้งทางนางั่ว และทางหล่มสัก รถท่านสบายๆครับ
เขาค้อไม่ได้โหดมากจริงๆครับ ทางนางั่ว มีเนินชันจริงๆแค่สองสามเนิน แต่ไม่ได้น่ากลัวเลย ทางก็เรียบ ไม่มีหลุมใหญ่ๆที่ต้องกลัว รถเตี้ยๆ สบายๆครับ
ถ้ากลัวจริงๆ ขึ้นทางหล่มสักก็ได้ครับ มาเส้น 21 แล้วตัดเข้าเส้น 12 ไปพิษณุโลกครับ ผ่านทางแคมป์สน แล้วเลี้ยวเข้าเขาค้อ
ขออนุญาตคุณจขกท.ถามคุณcloundนอกเรื่องครับ
ปัจจุบันเขาค้อน่าอยู่ไหมครับ ผมสนใจที่ดินปลูกบ้านตากอากาศที่เขาค้อ โซนไหนน่าอยู่หรือมีอะไรแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 15:29:15 »
ได้ทั้งคู่ แบบ ชิลๆ เลยครับ ต่อให้ ขึ้น ทับเบิก ก็ไม่มีปัญหา อยู่ที่ว่า ถ้ามี ผู้ใหญ่ ไปด้วยเลือก c300 ก็ดี เพราะนั่งสบายกว่า ส่วน กระบะ ก็ดี เผื่อต้องรูดซ้ายรูดขวาบ้าง  จะได้ไม่เสียดายรถมาก เรื่อง กำลัง ขึ้นลงเขา สบายๆ หายห่วง เหลือๆ ทั้งคู่

ออฟไลน์ RP2112

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 15:44:22 »
C300 ใช้โหมด Sport ครับ เวลาขึ้นเขาจะช่วยเรื่องอัตราเร่ง ส่วนเวลาลงเขาก็จะมี engine break ด้วยสะดวกดีครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 16:30:55 »
Benz ได้นะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ks75

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 16:34:39 »
ประมาณ 20 ปีก่อนครอบครัวผมเคยเดินทางไปเขาค้อด้วย W123 200E ก็ไปได้นะครับ ไปต่อถึงเชียงใหม่ด้วย

C300 ถ้ามันจะแย่กว่ารถเก่าเครื่อง 2,000 คาร์บิว เกียร์ธรรมดา 4 สปีดก็ขายทิ้งไปเถอะคุณ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 16:43:31 »
อย่าไปภูทับเบิกตอนนี้นะครับ ระเบิดลง  :-X

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 16:49:06 »
เข้า street view ของ google map ของเส้นทางที่จะไป น่าจะประมาณได้ว่าควรเอาคันไหนไปครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 17:09:57 »
เบนซ์สบายๆครับ ecocarยังไปได้สบายๆเลย
~~

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 17:32:34 »
มันไม่ได้โหดขนาดนั้นหรอกครับ รถเก่าๆยังขึ้นได้สบายเลย

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 18:01:36 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยครับ สรุปเอา Benz ไปละครับ

พอดีผมไปอ่านจาก pantip เอาซะผมผวาเลย เร่ืองที่เอา Benz ไปแล้วน้ำมันเครื่องซึมออกมา เครื่องร้อน ต้องจอดพักรถ และค่อยๆคลานขึ้นไป

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 19:52:07 »
ขออนุญาตคุณจขกท.ถามคุณcloundนอกเรื่องครับ
ปัจจุบันเขาค้อน่าอยู่ไหมครับ ผมสนใจที่ดินปลูกบ้านตากอากาศที่เขาค้อ โซนไหนน่าอยู่หรือมีอะไรแนะนำไหมครับ

ถ้าเรื่องที่ดิน ตอนนี้มีปัญหามากครับ แถบโซนตัวอำเภอ กังหันลม วัดผาซ่อนแก้ว ที่ไม่ใช่โฉนด น่ากลัวทั้งนั้นครับ
ที่ปลอดภัยก็คือพวกโฉนด แต่บางจุดก็มีโฉนดผิดกฏหมายด้วย ต้องดูดีๆครับ
รวมๆแล้วก็ยังน่าอยุ่นะครับ แต่ที่ดินค่อนข้างราคาสูงขึ้นเยอะมากๆ และหาวิวสวยๆยากแล้ว ยกเว้นจะเสี่ยงที่ผิดกฏหมาย จะได้วิวสวยๆมากครับ

ตอนผมเพิ่งมา คนยังน้อย บรรยากาศดีมากๆครับ ตอนนี้น่าอยู่น้อยลงครับ เริ่มเป็นเมืองมากขึ้น อากาศก็ยังดีครับ ต่างกับข้างล่างมากครับ

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 20:56:38 »
ผมยังยึกถึงความชันที่ว่าน่ากลัวไม่ออก ก็เห็นรถเล็กๆไปได้หมด

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 22:09:29 »
Benz ไปสบายๆ
ถนนหนทางดี ขับไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ไม่ต้องรีบ มั่นใจไว้ก่อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 22:10:16 »
แนะนำให้เอาเกียร์ออโต้ไปครับ เคยเห็นเวลารถติดแล้วถ้าจังหวะปล่อยครัชไม่ดี รถชอบไหลทิ่มกัน  ซึ่งผมมองว่าออโต้กำลังเหลืออยู่แล้ว ขับสบายๆเลยครับ

ตอนนั้นเคยคิดว่าเอากระบะเกียร์ธรรมดาไปทับเบิกจะดี ปรากฎว่าเกร็งอ่ะ คือตอนเปลี่ยนเกียร์มันลุ้นเกิ้น แต่หลังๆเอาเก๋งออโต้ไป โอ้ย มีความสุขเยอะเลย 55

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 22:29:50 »
ไปตอนนี้ระวังเรื่องน้ำท่วมครับ

ถ้าไปตอนแห้งๆ ทางสมัยนี้สบายครับ 8) 8) 8)

เขาค้อยังดีอยู่

แต่ภูทับเบิก มองไปทางไหนก็มีขยะ สกปรกมากๆ ขึ้นไปถ่ายรูปนิดๆหน่อยๆ ดูทะเลหมอกตอนเช้าแล้วก็ลง

ไม่กล้ากินอะไรบนนั้นเพราะดูสกปรกไปหมด :-X :-X :-X :-X คงไม่ไปค้างคืนแล้วภูขยะ ค้างคืนแต่กินของกินทีซื้อจาก7 ด้านล่าง >:( >:( >:(

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 06:35:06 »
ยืนยันอีกเสียงว่า c300 (bluetec hybrid ใช่มั๊ยครับ) ไปได้สบาย ปีที่แล้วผมเอา prius gen3 ไปทั้งเขาค้อและภูทับเบิก ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้นครับ
มีจุดชมวิวทะเลหมอกยังครับ ที่ผมไปมาก็
- หลังไปรษณีย์เขาค้อ
- จุดชมวิวทะเลหมอก อันนี้อยู่ข้างทางเลย เห็นง่าย มีที่จอดรถเยอะ อยู่ห่างจากไปรษณีย์เขาค้อมาทางทิศใต้ประมาณ 1.2 กม.
- ข้างในวัดกองเนียม อันนี้จะเป็นทะเลหมอกอีกฝั่งกับ 2 ที่ข้างบน อยู่ห่างจากไปรษณีย์เขาค้อมาทางทิศใต้ประมาณ 7.3 กม.
- จุดชมวิวเขาตะเคียนโง๊ะ อันนี้ไกลออกมาหน่อย ถ้าขับมาจากทางวัดกองเนียมต้องคอยมองทางขึ้นด้านขวาดีๆ อาจขับเลยได้ ห่างจากวัดกองเนียมมาทางตะวันตก 10 กม.

ทุกจุดที่กล่าวมาไม่ต้องเดินไกล ไม่ต้องเดินชัน รถไปจอดใกล้ๆได้เลย ไม่ลำบากผู้สูงอายุ
ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ

เพิ่มเติม : รถไฮบริดเวลาลงเขา ไม่ได้เหยียบคันเร่ง เครื่องสันดาปอาจจะดับเพื่อเข้าโหมดไฟฟ้า จึงอาจเข้าเกียร์ต่ำแบบรถเกียร์ธรรมดาหรือเกียร์ออโต้ปกติไม่ได้ ให้ลองดูคู่มือรถครับ ว่า เวลาขับขึ้นลงเขา c300 bluetec hybrid ให้ใช้เกียร์อย่างไร
รถแต่ละรุ่นอาจจะมีเกียร์ไม่เหมือนกัน ผมไม่เคยขับ c300 bluetec hybrid ครับ แต่พรีอุสจะมีช่องเกียร์ B ให้ใช้เวลาลงเขา  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2017, 12:26:48 โดย ttcl »

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 07:07:29 »
ผมเอา Ford focus MK3 1.6 5D ไปขึ้นมาครับเมื่อราวๆ 4 ปีที่แล้ว ตอนนั้นนั้งกัน 5 ก็สามารถขึ้นไปได้ง่ายครับ แค่เล่นเกียร์ให้เป็นหน่อย จะไม่เครียดเลยขับสนุกดีครับ บางโค้งมีหักศอกแล้วหักขึ้นไปเลย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 07:16:24 »

ถ้าเรื่องที่ดิน ตอนนี้มีปัญหามากครับ แถบโซนตัวอำเภอ กังหันลม วัดผาซ่อนแก้ว ที่ไม่ใช่โฉนด น่ากลัวทั้งนั้นครับ
ที่ปลอดภัยก็คือพวกโฉนด แต่บางจุดก็มีโฉนดผิดกฏหมายด้วย ต้องดูดีๆครับ
รวมๆแล้วก็ยังน่าอยุ่นะครับ แต่ที่ดินค่อนข้างราคาสูงขึ้นเยอะมากๆ และหาวิวสวยๆยากแล้ว ยกเว้นจะเสี่ยงที่ผิดกฏหมาย จะได้วิวสวยๆมากครับ

ตอนผมเพิ่งมา คนยังน้อย บรรยากาศดีมากๆครับ ตอนนี้น่าอยู่น้อยลงครับ เริ่มเป็นเมืองมากขึ้น อากาศก็ยังดีครับ ต่างกับข้างล่างมากครับ
ขอบคุณข้อมูลมากๆครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 08:14:56 »
เอา benz ไปดีกว่าครับ นั่งสบายๆ ทางลาดยาง หากมันไปตายกลางทาง ก็ขายมันทิ้งไปเลย ซื้อมาแพงแต่ขับได้แค่ในเมือง แบบนี้ใช้ไม่คุ้มแน่ๆ
ผมเคยเอา bmw e36 วางเครื่องใหม่ ขึ้นไปปาย กะว่าหากไปแล้วไปตายกลางทางจะขายทิ้งเลย ก่อนไปให้ข่างเช็คทุกอย่าให้พร้อม
 สุดท้ายก็ไปได้ด้วยดี ขับสนุกเกียร์ mt กับทางขึ้น ลง เขา และทางโค้งมากครับ
ขับรถดีๆ ไปในทางสวยๆแบบนี้ ฟินมากครับ เอา benz ไปเลยครับ กลับมาไม่รักก็เกลียดเลย 555
แต่ถ้าเข้าป่าทางเป็น หลุม บอ โคลน เลน อันนี้สมควรเป็นกระบะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 13:36:29 »
ยืนยันอีกเสียงว่า c300 (bluetec hybrid ใช่มั๊ยครับ) ไปได้สบาย ปีที่แล้วผมเอา prius gen3 ไปทั้งเขาค้อและภูทับเบิก ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้นครับ
มีจุดชมวิวทะเลหมอกยังครับ ที่ผมไปมาก็
- หลังไปรษณีย์เขาค้อ
- จุดชมวิวทะเลหมอก อันนี้อยู่ข้างทางเลย เห็นง่าย มีที่จอดรถเยอะ อยู่ห่างจากไปรษณีย์เขาค้อมาทางทิศใต้ประมาณ 1.2 กม.
- ข้างในวัดกองเนียม อันนี้จะเป็นทะเลหมอกอีกฝั่งกับ 2 ที่ข้างบน อยู่ห่างจากไปรษณีย์เขาค้อมาทางทิศใต้ประมาณ 7.3 กม.
- จุดชมวิวเขาตะเคียนโง๊ะ อันนี้ไกลออกมาหน่อย ถ้าขับมาจากทางวัดกองเนียมต้องคอยมองทางขึ้นด้านขวาดีๆ อาจขับเลยได้ ห่างจากวัดกองเนียมมาทางตะวันตก 10 กม.

ทุกจุดที่กล่าวมาไม่ต้องเดินไกล ไม่ต้องเดินชัน รถไปจอดใกล้ๆได้เลย ไม่ลำบากผู้สูงอายุ
ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ

เพิ่มเติม : รถไฮบริดเวลาลงเขา ไม่ได้เหยียบคันเร่ง เครื่องสันดาปอาจจะดับเพื่อเข้าโหมดไฟฟ้า จึงอาจเข้าเกียร์ต่ำแบบรถเกียร์ธรรมดาหรือเกียร์ออโต้ปกติไม่ได้ ให้ลองดูคู่มือรถครับ ว่า เวลาขับขึ้นลงเขา c300 bluetec hybrid ให้ใช้เกียร์อย่างไร
รถแต่ละรุ่นอาจจะมีเกียร์ไม่เหมือนกัน ผมไม่เคยขับ c300 bluetec hybrid ครับ แต่พรีอุสจะมีช่องเกียร์ B ให้ใช้เวลาลงเขา  ;)

c300 bluetec hybrid ครับ

ขอบคุณสำหรับสถานที่ชมวิวมากๆเลยครับ

ส่วนการขับขี่ลงเขานั้นคงต้องลองอ่านในคุ๋มือตามที่คุณ ttcl แนะนำครับ หรือไม่ก็ขอคำปรึกษาจากพี่ๆในนี้เลยดีกว่า เพราะถ้าเครื่องยนต์ดับ คงต้องใช้เบรคอย่างเดียวเลย หรือถ้าปรับเป็นโหมด sport แล้วใช้เกียร์ต่ำ จะได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2017, 13:52:21 โดย chiltunder »

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 16:27:14 »
เพิ่มเติมจุดน่าเที่ยวให้ครับ
อนุสาวรีย์ผู้เสียสละเขาค้อ  ตรงนี้จะเป็นยอดเขาสูงสุดของเขาค้อครับ วิวจะเป็นมุมพาโนรามา ฟ้าเปิด มองเห็นถึงเขาน้ำหนาว เป็นจุดสอดส่องข้าศึกสมัยก่อน เพราะเห็นมุมกว้างมากๆ
วัดผาซ่อนแก้ว อันนี้ยอดฮิตอยู่แล้วครับ วิวมองลงไปทางป่า มีอ่างเก็บน้ำห้วยน้ำชุน จะสวยมาก ต้นไม้เขียวขจี เป็นผืนเลยครับ
กังหันลม ตรงนี้จะเห็นแนวเขาซ่อนแก้ว ตอนนี้น่าจะมีรถรางวิ่งพาชมทุ่งกังหันลมแล้ว มีร้านขายของ ชิงช้าม้ง ประมาณนั้นครับ

ที่ช่วงหลังๆเริ่มไม่ค่อยฮิตก็จะมี พระตำหนักเขาค้อ จะได้วิวป่าๆ มุมกว้างไม่มาก แต่บรรยากาศด้านบนพอได้ครับ
ทุ่งแสลงหลวง อันนี้ต้องรอตอนหนาวๆ มากางเต็นท์ ปั่นจักรยาน จะฟินมาก ช่วงนี้ยังไม่ค่อยโอครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 18:40:57 »
ถ้าแค่เขาค้อสบายๆครับคันใหนก็ได้ ถ้าขึ้นภูทับเบิกผมเลือกกระบะทางบนภูไม่ค่อยดี