ผู้เขียน หัวข้อ: DMAX มีเสียงดัง " ตุ่ก " ที่ซุ้มล้อขวาเวลารถออกตัวจากจอด !!  (อ่าน 3550 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
เป็นรุ่น 1.9 4 door ยกสูงครับ เพิ่งใช้งานได้ไม่ถึงเดือน แต่สังเกตุว่าเวลารถออกตัวจากจอดไว้ ที่ซุ้มล้อขวาจะมีเสียงดัง " ตุ่ก " ทุกๆครั้ง ใครใช้รุ่นนี้แล้วเจอแบบผมบ้างครับ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
ผมเองก็ใช้รุ่นนึ้อยู่ครับเป็น 1.9 AT ใช้มาได้ 1 เดือนยังไม่มีอาการแบบที่คุณ จขกท. เป็นนะครับ
ลองให้ทางศูนย์เช็คดีไหมครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

น่าจะเป็นเสียงจากกล่องควบคุมของระบบ ABS รึเปล่าครับ ?

เมื่อสตาร์ทรถครั้งแรก ขับไปสัก 10 เมตร แล้วจะดัง 1 ครั้ง
หลังจากนั้นจะไม่ดังอีก จนกระทั่งดับเครื่อง แล้วสตาร์ท แล้วออกตัวใหม่

น่าจะเป็นเสียงจากกล่องควบคุมของระบบ ABS รึเปล่าครับ ?

เมื่อสตาร์ทรถครั้งแรก ขับไปสัก 10 เมตร แล้วจะดัง 1 ครั้ง
หลังจากนั้นจะไม่ดังอีก จนกระทั่งดับเครื่อง แล้วสตาร์ท แล้วออกตัวใหม่
อาการเป็นเช่นนั้นเลยครับคุณหมู คืออันนี้มันเป็นปกติของ DMAX หรือครับ พอดีเพิ่งใช้เป็นคันแรกซะด้วย แล้วมันมีผลเสียไหมครับ แต่ผมขับไปทำงานก็ปกตินะ มีแต่เสียงที่ว่านี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 22:24:00 โดย รักเธอเสมอ »

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ผมใช้ Mu-X เป็นเหมือนกันเลยครับ ตั้งแต่ซื้อใหม่ สุดท้ายมาได้คำตอบว่าปั้ม ABS แต่ที่แปลกใจคือผมใช้รถมี ABS มาไม่มีเคยมีตัวไหนดังแบบนี้เลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อาการเป็นเช่นนั้นเลยครับคุณหมู คืออันนี้มันเป็นปกติของ DMAX หรือครับ พอดีเพิ่งใช้เป็นคันแรกซะด้วย แล้วมันมีผลเสียไหมครับ แต่ผมขับไปทำงานก็ปกตินะ มีแต่เสียงที่ว่านี่แหละครับ

ปกติครับผม ไม่มีผลเสียอะไร รถผมก็มีเสียงนี้ตั้งแต่ป้ายแดง จนถึงทุกวันนี้ครับผม
D-max / MU-X ที่มี ABS น่าจะมีเสียงนี้เหมือนกันทุกคัน

สรุปว่าดังเป็นปกตินะครับ พอดีนัดศูนย์ว่าจะเอารถเข้าไปให้เค้าดูซะหน่อย คงต้องยกเลิกไปก่อนดีกว่า