ผู้เขียน หัวข้อ: กรมศุลการกรเปิดประมูลรถที่ยึดมาได้วันที่ 23 มิ.ย. 2553 นี้ครับ  (อ่าน 44516 ครั้ง)

ออฟไลน์ tee_999

• Newbie
  • *
สงสัยอยู่ว่า ถ้าเราชนะการประมูล แล้ว เราต้องนำรถคันนั้นๆไปจดทะเบียนอะไร หรือเสียภาษีนำเข้าอะไรอีกหรือไม่ครับ?
คือสงสัยว่าถ้าประมูลจบ คือจบที่ตัวเลขนั้นแล้วโอนรถเป็นของเราได้เลยหรือเปล่า?
  จบราคาเท่าที่ประมูลได้ครับไม่ต้องจ่ายเพิ่มนอกจากค่าประมูลของบริษัทที่มาทำการประมูลคันละ 3,500 บาททันทีที่ประมูลได้และจดทะเบียนได้ตามกฎหมายครับ

• Newbie
  • *
ไหงบางคันสเปกมันแปลกๆง่ะ

- วิทยุไม่เหมือนที่ขายบ้านเรา (หน้าตาแบบติดรถ)
- Accord 2.0 MC ไม่มีควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
- CR-V G2 ก่อน MC มี Cruise Control
- Vigo ภายในสีเทามี Airbag + เกียร์ออโต้ด้วย
- Camry 2.0G ธรรมาดามีสีขาวด้วย

จะว่าแต่ง มันก็ไม่ใช่ที่ครับ
  ออฟชั่นของรถยนต์ยี่ห้อ,รุ่นเดียวกัน แต่ละประเทศไม่เหมือนกันครับ

• Newbie
  • *
ขอโทษสมาชิกทุกท่าน พอดีไปพักผ่อนมาครับ ไม่ได้เข้ามาเลย ผมจะขออธิบายข้อมูลในการประมูลครั้งนี้นะครับ
 1. ราคาที่จบประมูลเท่าไหร่ คุณก็จ่ายแค่นั้น นำหลักฐานไปยื่นขอเลขทะเบียนได้เลย เพียงแต่หลังเล่มทะเบียนจะถูกเขียนไว้ว่า รถประมูล
 2. หลายๆคนคิดว่ารถมันมีเจ้าของอยู่แล้ว จองไว้แล้วบ้าง ผมขอบอกอย่างนี้นะครับ กติกาก็คือ ใครให้ราคาสูงกว่าก็ได้ไป สมมติว่ามีการจองคันนึง แต่คนที่จองประมูลสู้คนอื่นไม่ได้ แล้วเค้าจะได้อย่างไรหล่ะครับ
 3. บางคันมีการถอดอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ออกไป มันก็มีนะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกคัน ที่สำคัญกรณีนี้เมื่อหลายปีที่ผ่านมาทำกันเยอะ แต่เดี๋ยวนี้กรมศุลถูกร้องเรียนมาก จึงสืบไปถึงคนนำเข้า กรณีนี้จึงเหลือน้อยมาก
 4. ราคาที่จบประมูล อันนี้บอกไม่ได้ครับขึ้นอยู่กับผู้จะยกป้ายเองว่าจะสู้ถึงเท่าไหร่ แต่หากถามว่าราคาของครั้งก่อนๆเป็นอย่างไร อืม..ก็มีทั้งถูกและแพงปนๆกันไปครับ
 5. เรื่องสเป็กรถแปลกๆ ก็เพราะส่วนมากเป็นรถที่นำเข้า หรือส่งออกครับ
 6. การประมูลรถพวกนี้มักจะมีปีละ 1-2 ครั้ง ครั้งก่อนเมื่อเดือน พ.ย. 2552 ครับ
 7. รถที่ประมูลทั้งหมด ปัญหาแรกคือการที่จอดไว้นาน การสตาร์ทมักจะไม่ได้เพราะแบตหมด มีฝุ่นเข้ามาภายในห้องโดยสารมาก วัสดุที่เป็นยางต่างๆจะเสื่อมสภาพไปมาก
 8. ถ้ามีโอกาสก็ลองไปดูบรรยากาศนะครับ สนุกเหมือนกัน จริงๆนะครับ ผมอยากแนะนำให้ลงทะเบียนโดยจ่ายเช็คเพื่อขอป้ายยกประมูลด้วย เพราะมีบางครั้งรถหลายๆคันราคาถูกมากครับ อาจจะเสียดายได้นะครับ
    หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ
  ขอบคุณที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องกับเพื่อนๆสมาชิกครับ

• Newbie
  • *
อยากทราบข้อมูลที่ถูกต้องถามได้ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
E-class ที่เริ่ม ล้านต้นๆ นี่ ส่วนใหญ่ไปจบที่เท่าไหร่ครับ :D
เสด็จเตี่ยผม กำลังจะเลิกคบกับ Camry
เดี๋ยวนี้ได้ยินคุยถึง Benz บ่อยๆ  ::) สงสัยจะอยากได้
แต่ทำท่าจะยก Camry ให้ผมนี่สิ  :P ไม่ชอบอะ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
อยากทราบข้อมูลที่ถูกต้องถามได้ครับ
ขอโทษครับ ทำงานอยู่ในกรม หรือเปล่าครับ (รู้ละเอียดจัง)
แล้ว มินิ ส่วนมากราคาจบที่เท่าไรครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
น่าไปสนุกๆดีเหมือนกันนะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ kanya

• Newbie
  • *
E-class ที่เริ่ม ล้านต้นๆ นี่ ส่วนใหญ่ไปจบที่เท่าไหร่ครับ :D
เสด็จเตี่ยผม กำลังจะเลิกคบกับ Camry
เดี๋ยวนี้ได้ยินคุยถึง Benz บ่อยๆ  ::) สงสัยจะอยากได้
แต่ทำท่าจะยก Camry ให้ผมนี่สิ  :P ไม่ชอบอะ

ผลการประมูลเมื่อ 25 พย. 2009
e class w211 200kom รถเบอร์ 27 - 36 ราคาจบเรียงดังนี้
1,610,000
1,660,000
1,690,000
1,790,000
1,710,000
1,780,000
1,820,000
1,580,000
1,820,000
2,170,000

e class w211 220cdi รถเบอร์ 38 ราคาจบ 1,900,000

e class w211 240 รถเบอร์ 39 - 48 ราคาจบเรียงดังนี้
1,880,000
2,080,000
2,380,000
1,810,000
1,870,000
2,360,000
2,010,000
2,310,000
1,860,000
2,400,000

• Newbie
  • *
ขอโทษครับ ทำงานอยู่ในกรม หรือเปล่าครับ (รู้ละเอียดจัง)
แล้ว มินิ ส่วนมากราคาจบที่เท่าไรครับ

ผลการประมูลเมื่อ 25 พย. 2009
mini
รถเบอร์ 117 ปี 2003 ราคาเริ่มประมูล 307,000 ราคาประมูลจบที่ 1,120,000
รถเบอร์ 118 ปี 2003 ราคาเริ่มประมูล 314,000 ราคาประมูลจบที่ 1,270,000

• Newbie
  • *
เล่าเกร็ดเล็กๆน้อยๆให้ฟัง
สมัยก่อน ( เกิน 4-5 ปี ) ตั้งแต่สมัยบริษัทดำเนินการประมูล ชื่อ คฑา communications
( ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้บริษัทอาทิตย์แล้ว )
ประมูลกรมศุลฯคนยังรู้ไม่เยอะ จะประมูลได้ราคาถูก
มาช่วงหลังๆ คนรู้เยอะขึ้น มีกระจายข่าวไปตาม webboard ต่างๆ
webboard ที่เป็น club ของรถเฉพาะรุ่น แทบจะทุก webboard รู้กันหมด
คนมาประมูลกันเยอะขึ้น ช่วงหลังๆมานี้ราคาเลยแพงกว่าเดิมเยอะ

ครั้งล่าสุดที่ผ่านมา 25 พย. 2009
มีรถออกประมูลประมาณ 150 คัน แต่ผู้ซื้อป้ายมาประมูล มากกว่าจำนวนรถหลายเท่า
พอไปคันหลังๆ ( ตามตัวอักษร คือ toyota harrier ) เลยแย่งกันประมูล
รถตั้งแต่เบอร์ 144 -151 toyota harrier เครื่อง 2.4 ทุกคัน
option ก็ไม่ได้ดีอะไร ส่วนใหญ่ พวงมาลัยไม่ multifunction , เบาะผ้า , ล้อขอบ17
ไม่มีลายไม้, ไม่เป็นหลังคาแก้ว ( พูดง่ายๆ ที่ขายอยู่ทั่วไปยัง full option กว่าเยอะ )
ยังแย่งกันประมูลไปในราคา 1.7 1.8 1.9 2.2 ล้านบาท
คงประมาณว่าอารมณ์พาไป กลัวประมูลไม่ได้ ( แต่ไม่ยักกลัวแพงกว่าข้างนอก )
สงสัยกลัวกำเงินมาแล้วไม่ได้ประมูล จะกลับไปมือเปล่า

ทั้งๆที่ทั่วๆไปในขณะนั้น harrier หาข้างนอกได้ 1.5กว่าๆ 1.6กว่าๆ สบายๆ
option ก็ดีกว่า คือ ได้เครื่อง 3.0 , mag18, หลังคาแก้ว, พวงมาลัย multi-function, เบาะหนัง

ครั้งที่แล้วเช่นกัน 25 พย. 2009 ได้ยินเตนท์รถที่มากันเป็นกลุ่ม คุยกันว่า
" ประมูลกันแพงๆทั้งนั้น เสียดาย เอารถที่เตนท์มาฝากกรมศุลขายไม่ได้... "

• Newbie
  • *
  ผมรับราชการครับ ส่วนราคาจบของรถยนต์แต่ละรุ่นที่ผ่านมารายละเอียดตามที่เพื่อนสมาชิกกรุณาช่วยตอบให้ครับ หรือค้นหาดูในข้อมูลเก่าของกรมศุลกากรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

ผมอยากทราบผลการประมูลรถครั้งที่แล้วทั้งหมด พร้อมราคาเริ่มต้น ผมจะหาได้ที่ไหนครับ
Gadgets ?????????????????????

ผมรับราชการครับ ส่วนราคาจบของรถยนต์แต่ละรุ่นที่ผ่านมารายละเอียดตามที่เพื่อนสมาชิกกรุณาช่วยตอบให้ครับ หรือค้นหาดูในข้อมูลเก่าของกรมศุลกากรก็ได้ครับ
ขอบคุณ มาก ๆ ครับ

• Newbie
  • *
Re: กรมศุลการกรเปิดประมูลรถที่ยึดมาได้วั
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 17:27:54 »
ผมอยากทราบผลการประมูลรถครั้งที่แล้วทั้งหมด พร้อมราคาเริ่มต้น ผมจะหาได้ที่ไหนครับ

ใน web athit มีแต่ผลของครั้ง 13 สค 2551
http://www.athit-auction.com/document/AUC-000001_Show_ok.pdf

ส่วนผลของครั้งที่แล้ว 25 พย. 2552 ยังไม่เห็นนะครับ
ส่วนราคาที่ผมบอกไปเพราะอยู่ในเหตุการณ์เลยมีราคาอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2010, 17:35:14 โดย kanya »

ใน web athit มีแต่ผลของครั้ง 13 สค 2551
http://www.athit-auction.com/document/AUC-000001_Show_ok.pdf

ส่วนผลของครั้งที่แล้ว 25 พย. 2552 ยังไม่เห็นนะครับ
ส่วนราคาที่ผมบอกไปเพราะอยู่ในเหตุการณ์เลยมีราคาอยู่ครับ
ได้รุ่นไหนมาใช้ครับ

• Newbie
  • *
อยู่ในเหตุการณ์ แต่ไม่ได้ประมูลคันไหนครับ

แนะนำผู้ที่จะไปประมูล ขอให้หาราคารถรุ่นนั้น ปีนั้นในตลาดเสียก่อน
แล้วกำหนดราคาในใจไปเลย ว่าคันนี้ราคาเกินเท่าไหร่ ไม่เอา
เพราะบางทีถ้าไม่ได้ทำการบ้านหาราคาไปก่อน ไปเจอบรรยากาศคนประมูลสู้กันไปสู้กันมา
บรรยากาศพาไป ไปยกประมูลสู้เพราะนึกว่าราคาถูกอยู่
ปรากฎว่าจริงๆแล้วราคาพอๆกันหรือแพงกว่าข้างนอกเสียอีก
อย่าง harrier ที่ยกตัวอย่างมาให้ดู

บรรยากาศพาไป กับอารมย์ เนี่ยสำคัญ ก็เลยได้รถราคาสูง ๆ ไป

ออฟไลน์ bookko

• Newbie
  • *
รบกวนถามพี่ๆ ที่ไปประมูลที่กรมศุลฯ นะครับ
ว่าประมูลแล้วเอาเข้าไฟแนซ์ได้รึเปล่า ครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

รบกวนถามพี่ๆ ที่ไปประมูลที่กรมศุลฯ นะครับ
ว่าประมูลแล้วเอาเข้าไฟแนซ์ได้รึเปล่า ครับ

เข้าได้ครับ แต่ว่าคุณต้องจ่ายเช็คเงินสดก่อน สรุปคือซื้อเงินสดก่อนแล้วค่อยเข้าไฟแนนซ์ครับ
Gadgets ?????????????????????