ผู้เขียน หัวข้อ: กรมศุลการกรเปิดประมูลรถที่ยึดมาได้วันที่ 23 มิ.ย. 2553 นี้ครับ  (อ่าน 44581 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
รายละเอียดลองดูที่นี่นะครับ http://www.athit-auction.com/ ใครว่างๆลองเข้าไปเก็บบรรยากาศดูนะครับ สนุกไปอีกแบบ
 ดูรถได้วันที่ 21-22 มิ.ย. ที่ลานจอดรถกรมศุลครับ

ออฟไลน์ prai

ถามเฉยๆ นะครับ

ดูรถได้ก่อนประมูลไหมครับ? แบบว่าเช็คนู้นนี่นั่น
ดูได้แต่ภายนอกแล้วจะไปทำอะไรได้
แล้วเขาเปิดประมูลแบบนี้บ่อยแค่ไหน? ทุกปีหรือว่ายังไงครับ?

CLS สวยจัง! 55 ;D
CHRYSLER CROSSFIRE Start Price 880,000฿ :o
PORSCHE CAYENNE Start Price 1,570,000฿  :o :o (SUV ในฝันผมเลยนะเนี่ย)

ถามผู้รู้หน่อยนะครับ ส่วนมากราคามันจะพุ่งไปเท่าไหร่ครับ? จบที่ประมาณเท่าไหร่ครับ?

*กรมศุลกากรได้รับแจ้งจากบริษัท เดมเลอร์ไครสเลอร์(ประเทศไทย) จำกัด ว่าหากนำรถยนต์
เมอร์เซเดส - เบนซ์ ที่ประมูลจากกรมศุลกากรไปเข้ารับบริการตรวจเช็คเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัย
บริษัทฯจะไม่สามารถกระทำการแก้ไขใดๆ ได้

อ่าวอย่างนี้ซ่อมไม่ได้เหรอครับ? เกิดชนถุงลมระเบิดก็ซ่อมไม่ได้ใช่ไหมครับ
หรือว่าอย่างไร?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 10:32:57 โดย prai »

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
จริงไหมครับ ที่เขาว่ารถแพงๆที่ถูกยึด จากการไม่เสียภาษี ได้ถูกถอดชิ้นส่วนสำคัญ ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้  เฉพาะผู้ที่เก็บชิ้นส่วนดังกล่าว จะประมูลได้คุ้ม  คนอื่นอย่างพวกเราอาจต้องขวนขวายหาชิ้นส่วนเหล่านั้นมาเพิ่มเติม

ออฟไลน์ joufo

ได้ยินมาว่า รถมีเจ้าของหมดแล้วหนะครับ

แค่ได้ยินมานะ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

มีใครทราบรายละเอียดมั่งครับ สนใจอย่างแรง
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำไมถูกยึดล่ะครับ แค่คนที่อยากได้รถมาในราคาสมเหตุ สมผล
แล้วโดนใครใหญ่ๆ ที่อยากเขมือบตัง แต่ดันไม่ได้ ยึดไปน่ะหรอครับ

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
อยากทราบว่ารถพวกนี้ยึดมาจากไหนหรอครับ?

ออฟไลน์ kritphakhin

ประมูลได้แล้วเอาไปใช้+ทะเบียนพร้อมรึป่าวครับ

ไม่ใช้ใช้ไปแล้วตามมายึดไปอีกนะ

ออฟไลน์ IncarRus

เห็นแล้วก็น้ำลายสอครับ แต่ก็น่ากลัวว่าจะมีเบื้องลึกเบื้องหลังเหมือนกัน
สงสัยจะต้องหาคนในมาช่วยดูซะแล้ว :-\

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
น่าจะเป้นการทำรถที่ผิดกฏหมายให้ถูกกกหมายของผู้ที่ตั้งใจทำให้รถถูำกยึดมากกว่าน่ะครับ

เราไปประมูลคงสู้เค้าไม่ได้ อะไหล่บางตัวอาจหายไป ถ้าต้องไปซื้อใหม่ คงไม่คุ้ม

ออฟไลน์ iamanoone

• Jr. Member
  • **
 :o โปรตอน 24000 บาท!! ถูกกว่ามอไซค์อีก 555

ออฟไลน์ HDE35

สนใจพวกรถตลาด พวก wish camry civic accord  มากกว่า  ไปประมูลแล้วเอามาบูรณะซักหน่อยก็ใช้ได้แล้ว

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
เค้าว่ากันว่ามีจองไว้เกือบหมดแล้ว ผมว่ามันคล้ายๆฟอกเงินเลย

ออฟไลน์ exodus

มันก็มีทุกกรณีแหละครับ ทั้งรถราคาแพง นำเข้ามาถอด กล่อง ECU ออก แล้วก็ไปประมูลมาราคาถูก ๆ

*กรมศุลกากรได้รับแจ้งจากบริษัท เดมเลอร์ไครสเลอร์(ประเทศไทย) จำกัด ว่าหากนำรถยนต์
เมอร์เซเดส - เบนซ์ ที่ประมูลจากกรมศุลกากรไปเข้ารับบริการตรวจเช็คเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัย
บริษัทฯจะไม่สามารถกระทำการแก้ไขใดๆ ได้

น่าจะหมายถึงการรับประกันในตัวสินค้ามากกว่าครับ ซ่อมนะซ่อมได้ (เสียตังเอาเอง)

ผมตัว B180 สวยดีครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
น่าไปดูอิมนะ...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
สงสัยอยู่ว่า ถ้าเราชนะการประมูล แล้ว เราต้องนำรถคันนั้นๆไปจดทะเบียนอะไร หรือเสียภาษีนำเข้าอะไรอีกหรือไม่ครับ?
คือสงสัยว่าถ้าประมูลจบ คือจบที่ตัวเลขนั้นแล้วโอนรถเป็นของเราได้เลยหรือเปล่า?
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไหงบางคันสเปกมันแปลกๆง่ะ

- วิทยุไม่เหมือนที่ขายบ้านเรา (หน้าตาแบบติดรถ)
- Accord 2.0 MC ไม่มีควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
- CR-V G2 ก่อน MC มี Cruise Control
- Vigo ภายในสีเทามี Airbag + เกียร์ออโต้ด้วย
- Camry 2.0G ธรรมาดามีสีขาวด้วย

จะว่าแต่ง มันก็ไม่ใช่ที่ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

สงสัยอยู่ว่า ถ้าเราชนะการประมูล แล้ว เราต้องนำรถคันนั้นๆไปจดทะเบียนอะไร หรือเสียภาษีนำเข้าอะไรอีกหรือไม่ครับ?
คือสงสัยว่าถ้าประมูลจบ คือจบที่ตัวเลขนั้นแล้วโอนรถเป็นของเราได้เลยหรือเปล่า?
ก็จดทะเบียนเป็นชื่อเราครับ ส่วนภาษีนำเข้าไม่ต้องเสียแล้ว ประมูลจบที่เท่าไรเราก็จ่ายเงินเท่านั้น

ออฟไลน์ Arado_kung

- วิทยุไม่เหมือนที่ขายบ้านเรา (หน้าตาแบบติดรถ)
- Accord 2.0 MC ไม่มีควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
- CR-V G2 ก่อน MC มี Cruise Control
- Vigo ภายในสีเทามี Airbag + เกียร์ออโต้ด้วย
- Camry 2.0G ธรรมาดามีสีขาวด้วย

มันเป็นรถนำเข้าที่เลี่ยงภาษีอ่ะครับ ผมเข้าใจว่าอย่างนี้นะ แต่ vigo เนี่ยฮาจริง เครื่อง 2500 เกียร์ออโต้มีถุงลมด้วย เหอๆ

มันเป็นสเปค ต่างประเทศครับ ก็เหมือนกับ ตัว EX บ้านเราพับกระจกมองข้างไม่ได้
ต่างประเทศพับได้ครับ
ส่วน CIVIC 1.8 ไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกข้าง แต่มี VSA ครับ และก็ไม่มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย และมี บลูธูทฝังอยู่บนเพดานตรงกระจกมองหลังครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
กรี๊ดด ชอบ GLORIA กรีีดด

ออฟไลน์ H3T

ขอโทษสมาชิกทุกท่าน พอดีไปพักผ่อนมาครับ ไม่ได้เข้ามาเลย ผมจะขออธิบายข้อมูลในการประมูลครั้งนี้นะครับ
 1. ราคาที่จบประมูลเท่าไหร่ คุณก็จ่ายแค่นั้น นำหลักฐานไปยื่นขอเลขทะเบียนได้เลย เพียงแต่หลังเล่มทะเบียนจะถูกเขียนไว้ว่า รถประมูล
 2. หลายๆคนคิดว่ารถมันมีเจ้าของอยู่แล้ว จองไว้แล้วบ้าง ผมขอบอกอย่างนี้นะครับ กติกาก็คือ ใครให้ราคาสูงกว่าก็ได้ไป สมมติว่ามีการจองคันนึง แต่คนที่จองประมูลสู้คนอื่นไม่ได้ แล้วเค้าจะได้อย่างไรหล่ะครับ
 3. บางคันมีการถอดอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ออกไป มันก็มีนะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกคัน ที่สำคัญกรณีนี้เมื่อหลายปีที่ผ่านมาทำกันเยอะ แต่เดี๋ยวนี้กรมศุลถูกร้องเรียนมาก จึงสืบไปถึงคนนำเข้า กรณีนี้จึงเหลือน้อยมาก
 4. ราคาที่จบประมูล อันนี้บอกไม่ได้ครับขึ้นอยู่กับผู้จะยกป้ายเองว่าจะสู้ถึงเท่าไหร่ แต่หากถามว่าราคาของครั้งก่อนๆเป็นอย่างไร อืม..ก็มีทั้งถูกและแพงปนๆกันไปครับ
 5. เรื่องสเป็กรถแปลกๆ ก็เพราะส่วนมากเป็นรถที่นำเข้า หรือส่งออกครับ
 6. การประมูลรถพวกนี้มักจะมีปีละ 1-2 ครั้ง ครั้งก่อนเมื่อเดือน พ.ย. 2552 ครับ
 7. รถที่ประมูลทั้งหมด ปัญหาแรกคือการที่จอดไว้นาน การสตาร์ทมักจะไม่ได้เพราะแบตหมด มีฝุ่นเข้ามาภายในห้องโดยสารมาก วัสดุที่เป็นยางต่างๆจะเสื่อมสภาพไปมาก
 8. ถ้ามีโอกาสก็ลองไปดูบรรยากาศนะครับ สนุกเหมือนกัน จริงๆนะครับ ผมอยากแนะนำให้ลงทะเบียนโดยจ่ายเช็คเพื่อขอป้ายยกประมูลด้วย เพราะมีบางครั้งรถหลายๆคันราคาถูกมากครับ อาจจะเสียดายได้นะครับ
    หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ออฟไลน์ tee_999

• Newbie
  • *
จริงไหมครับ ที่เขาว่ารถแพงๆที่ถูกยึด จากการไม่เสียภาษี ได้ถูกถอดชิ้นส่วนสำคัญ ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้  เฉพาะผู้ที่เก็บชิ้นส่วนดังกล่าว จะประมูลได้คุ้ม  คนอื่นอย่างพวกเราอาจต้องขวนขวายหาชิ้นส่วนเหล่านั้นมาเพิ่มเติม
      สมัยก่อนมีครับแต่ปัจจุบันนี้ถ้ารถยนต์คันใดชิ้นส่วนอุปกรณ์สำคัญมีไม่ครบเช่น กล่องสมองกลถูกถอดไป รถยนต์คันนั้นจะไม่ได้ถูกนำออกประมูลครับและอาจถูกทำลายทิ้งแบบรถเฟอร์รารี่คันที่ถูกทุบทิ้งที่เคยเป็นข่าวครับ

• Newbie
  • *
ได้ยินมาว่า รถมีเจ้าของหมดแล้วหนะครับ

แค่ได้ยินมานะ
   ไม่จริงครับเพราะเขาใช้วิธีประมูลใครให้ราคาสูงสุดเป็นผู้ชนะการประมูลครับเพราะฉนั้นเรื่องล็อคคันไว้ยากครับนอกจากคุณจะร่วมมือกันฮั้วทั้งหมดทุกคนซึ่งเป็นไปได้ยากครับ

• Newbie
  • *
ทำไมถูกยึดล่ะครับ แค่คนที่อยากได้รถมาในราคาสมเหตุ สมผล
แล้วโดนใครใหญ่ๆ ที่อยากเขมือบตัง แต่ดันไม่ได้ ยึดไปน่ะหรอครับ
   รถที่ถูกยึดคือรถยนต์ที่หลบเลี่ยงภาษีศุลกากรครับ เช่นการสำแดงเท็จว่าเป็นอะไหล่เก่าแต่นำเข้ามาเป็นคัน หรือขับผ่านด่านชายแดนเข้ามาก็มีครับ ซึ่งรถยนต์พวกนี้จะไม่สามารถจดทะเบียนได้จึงนำมาสวมทะเบียนทำให้ถูกเจ้าหน้าที่ตรวจยึดจับกุมเมื่อเจ้าหน้าที่ทำการตรวจสอบเอกสารกับหน่วยงานต่างๆและมีเอกสารตอบยืนยันแน่ชัดแล้วว่าเป็นรถยนต์ที่ผิด พรบ.ศุลกากร ม.27 ทวิแล้วจริง รถยนต์เหล่านี้ก็จะถูกส่งไปยังกรมศุลกากรเพื่อดำเนินการขายทอดตลาดเพื่อนำเงินรายได้เข้าแผ่นดินครับ

• Newbie
  • *
ประมูลได้แล้วเอาไปใช้+ทะเบียนพร้อมรึป่าวครับ

ไม่ใช้ใช้ไปแล้วตามมายึดไปอีกนะ
       ผู้ที่ประมูลได้และจ่ายเงินให้กรมศุลกากรแล้วกรมศุลกากรจะออกเอกสารให้สามารถนำไปยื่นจดทะเบียนกับกรมการขนส่งได้เลยเพราะถือว่าคุณจ่ายเงินภาษีให้กับรัฐแล้วครับและจะไม่มีผู้ใดตามไปยึดได้ครับ (นอกจากคุณเอาเข้าไฟแนนท์แล้วขาดส่งค่างวดครับ)

• Newbie
  • *
น่าจะเป้นการทำรถที่ผิดกฏหมายให้ถูกกกหมายของผู้ที่ตั้งใจทำให้รถถูำกยึดมากกว่าน่ะครับ

เราไปประมูลคงสู้เค้าไม่ได้ อะไหล่บางตัวอาจหายไป ถ้าต้องไปซื้อใหม่ คงไม่คุ้ม
   ไม่จริงครับไม่มีใครอยากถูกยึดรถยนต์หรอกครับการนำรถยนต์ไปให้เจ้าหน้าที่ยึดแล้วไปประมูลออกมาไม่คุ้มครับ ตัวอย่างครับ
               1. ซื้อรถยนต์หนีภาษีมา 1 คัน เอาโตโยต้าแคมรี่โฉมปัจจุบันราคา ประมาณ 400,000 บาท
               2.ให้พวกยึดส่งเข้าประมูลคุณว่าราคาจะจบเท่าไหร่คงเป็นไปไม่ได้ที่จะจบถูกๆเพราะมีคนอื่นคอยยกให้ราตาแข่งกับคุณอยู่ เอาจบซัก 800,000 บาท+กับราคาที่คุณซื้อมาตอนแรกอีก 400,00 บาท คุ้มมั้ยครับซื้อรถตลาดทั่วๆไปไม่ดีกว่าหรือครับ ถ้าถอดของสำคัญไว้กรมศุลเขาก็ไม่ประมูลให้รถก็ค้างไว้ขาดทุนยับครับ

• Newbie
  • *
สนใจพวกรถตลาด พวก wish camry civic accord  มากกว่า  ไปประมูลแล้วเอามาบูรณะซักหน่อยก็ใช้ได้แล้ว
   ถูกต้องครับพวกพ่อค้ารถมือ 2  เขาก็ทำแบบนี้ครับ ถ้าซื้อไปใช้งานเลือกคันสวยๆหน่อยก็พอได้ครับราคาจบอาจถูกกว่าตลาดเล็กน้อยเพราะถ้าราคาสูงจนไม่มีกำไรพวกพ่อค้ารถเขาก็ไม่สู้ครับนอกจากจะมีพวกอยากได้มากๆเพราะถูกใจรถยนต์หรือศักดิ์ศรียอมใครไม่เป็นก็ว่ากันไปตามสถานการณ์ครับ

• Newbie
  • *
เค้าว่ากันว่ามีจองไว้เกือบหมดแล้ว ผมว่ามันคล้ายๆฟอกเงินเลย
  ไม่จริงครับฟังเขาเล่ามาทั้งนั้น