ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางขนาดใหม่ ทั้ง 4ล้อ ต้องตั้งศูนย์ใหม่มั้ยครับ  (อ่าน 18406 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
รบกวนสอบถามหน่อยครับ เดิมใช้ยางขนาด 205/50R16 เปลี่ยนเป็น 195/50R16
จำเป็นต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่มั้ยครับ รถช่วงล่างเดิมๆ ไม่เคยดัดแปลง

คือไปเปลี่ยนยางที่ร้าน ที่ร้านบอกไม่ต้องตั้งศูนย์ใหม่ ทั้งๆที่ผมคุยกันก่อนเปลี่ยนแล้ว
ว่ามีบริการตั้งศูนย์ให้ฟรีด้วย แต่ศูนย์บอกกลับมาแบบนี้ วันรุ่งขึ้นผมไม่สบายใจ
เลยขับไปให้เค้าตั้งศูนย์ให้จนได้ นั่งรอแปบเดียว พนักงานเดินกลับมาแจ้ง เสร็จแล้ว
ผมก็ งง ทำไมเร็วจัง เลยไปเปิดกล้องหน้ารถผมดู ปรากฏว่า ไม่ได้เอาขึ้นแท่นไรเลย
เอารถไปวิ่งเทสที่ถนน ผมเลยโทรไปถามว่าตกลงเอารถผมตั้งศูนย์มั้ย
เค้าบอกไม่ได้ตั้ง พวงมาลัยรถผมตรงปกติ เอิ่มมม สรุปแล้ว มันมีความจำเป็นมั้ยครับ
ถ้าพวงมาลัยตรง มีโอกาสที่ยางจะสึกไม่เท่ากันได้มั้ยครับ

เพราะตอนนี้ผมเห็นในกลุ่ม Benz รถออกมาป้ายแดง วิ่งไม่เท่าไหร่เลย
ปรากฏว่า ดอกยางสึกแต่ด้านใน หรือ ด้านนอกเนี่ยแหละ ผมจำไม่ได้
ตั้งศูนย์ออกมาจากโชว์รูมไม่ตรง ^_^

ใครมีความรู้ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ปล. เปลี่ยนยาง4เส้น มาประมาณ 10ครั้งแล้ว
ทุกร้านที่ไปเปลี่ยน ไม่ว่าจะยางขนาดเดิม หรือ ขนาดใหม่
เค้าเอารถขึ้นแท่นตั้งศูนย์หมดทุกที่ แต่ที่นี่ไม่ยอมตั้งศูนย์ให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2017, 16:24:13 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ครั้งต่อไปก็ ไปร้านอื่นครับ
การใช้งานรถยนต์ ถนนเมืองไทย ไม่ใช่เยอรมัน หรือโตเกียว
บางทีตั้งเสร็จ วิ่งกลับบ้าน ตกหลุมทีเดียว มันก็เคลื่อนแล้วก็มี

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ถ้าเปลี่ยนยางใหม่ แม็กเดิม โดยใช้ ไซส์เดิม ผมไม่ตั้งครับ ถ้ารถและพวงมาลัยยังตรงเป็นปกติ
แต่ถ้าเปลี่ยนยาง แม็กเดิม แต่เปลี่ยนไซส์  ประสบการณ์ตรงจาก 215/45/r17 เป็น 225/45/r17 กับ 195/50/r16 เป็น 205/45/r16 ผมตั้งศูนย์ใหม่ครับ
พอเปลี่ยนยางคนละไซส์ ที่ผมเจอคือ พวงมาลัยจะเฉนิดหน่อย เจอทั้ง2 คันเลยตั้งศูนย์ก็หาย ปกติครับ

ปล.ซื้อความสบายใจ แต่ต้องหาร้านฝีมือดีๆนะครับ

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
ร้านไหนครับ ช่างไม่ละเอียดเลย

ออฟไลน์ Untouchable

เอาความสบายใจเข้าพวก บีควิก แอค ให้เค้าตั้งศูนย์เลยครับเสียตังค์หน่อยแต่เพื่อความชัวร์

พวกร้านตัวแทนจำหน่ายยางที่เห็นกันทั่วไปบางร้านก็ดีใจหายบางร้านก็โคตรแย่ครับ

ออฟไลน์ Stp

ตั้งศูนย์ฟรี = ไม่ตั้งให้ เยี่ยจริง

รถยุโรปอาจจะตั้งจากโรงงานมาให้ล้อกางนิดๆ เพื่อให้การทรงตัวดีกว่าหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ชอบก็คงต้องมาตั้งเองให้ล้อตรงปกติ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TNP

ถ้าก่อนเปลี่ยนยาง  รถก็ไม่ได้เสียศูนย์ / ศูนย์เพี้ยนอะไรตรงไหน

ถ้าหลังเปลี่ยนยางใหม่  รถ...ก็ยังเหมือนเดิม ไม่ได้เสียศูนย์ ไม่ได้กินซ้าย เอียงขวา ...

ก็แสดงว่า  เดิมๆ มันก็ยังปกติดี  เปลี่ยนยางใหม่ ยางใหม่ก็ดี  ศูนย์ล้อก็เลยยังดี ยังตรง

แล้วจะไปตั้งใหม่ทำไม ?? ??

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถ้ารถขับตรงดี ไม่ต้องตั้งศูนย์ใหม่ก็ได้
ตั้งศูนย์ใหม่เจอช่างฝึกหัด มันจะเป๋ กว่าเดิมนะคับ

รถยุโรปเขาตั้ง ให้มุม Camber -1 ถึง -2.5 แล้วแต่รุ่นรถ 
ทำให้ล้อจะเอียงเข้าด้านใน เป็นมาตรฐานของรถ
ยิ่งใส่ยาง rotation ไปด้านเดียว
เวลาสลับ คนที่บอกกินยางข้างเดียว เขาสลับแบบถอดยางไหม

ถ้าไม่ถอดก็ได้แค่สลับ หน้าไปหลัง
ถ้าถอดยาง จะสลับไคว้กันได้

ฉะนั้น มันก็จะกินข้างในเยอะกว่าข้างนอกเป็นปกติอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Newhang

ตั้งทำไมให้เสียศูนย์ครับ
รถผมเคยมีปัญหาหนักหน่วงจากการตั้งศูนย์ ผมตะเวนตั้งศูนย์ราวๆ 20ครั้งขึ้นไป บางที่ซ้ำรอบสอง
พบว่า ร้านตั้งศูนย์ดีๆหายากมาก ร้านที่ว่าเจ๋งๆในกทม ผมก็ไปมาหลายร้าน ที่ว่าแพงๆก๋ไปหลายที และร้านเดียวกันเข้าต่างครั้งก็ขับไม่เหมือนกัน ทั้งที่รถคันเดิมทุกอย่างเดิม
แต่ศูนย์ของบริษัทแม่ ตั้งศูนย์ให้เป๊ะที่สุด คือตั้งกี่ครั้งก็เหมือนเดิม อาการเดิม แสดงว่าเค้าชำนาญมากกับรถรุ่นนี้ แต่พอดีรถผมมันมีปัญหา มันก็เลยเดิมๆแบบไม่ดีไป

อยากขับเหมือนรถใหม่จากโรงงาน อย่าไปยุ่งเลยครับถ้าไม่จำเป็น ของแบบนี้ให้ฟรีผมยังไม่เอาเลย

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ตั้งครับ อะไรที่มันเกี่ยวกับช่วงล่าง เล็กๆน้อยๆมันมีผลหมดครับ

รถวิ่งตรงก็จริง แต่ค่าต่างๆมันอาจจะเปลี่ยนไปจากเดิมก็ได้ใครจะรู้

เงินไม่กี่ร้อย ไปทำร้านดีๆหน่อย ซื้อความสบายใจดีกว่าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ renew

ถ้ามันวิ่งตรง ไม่มีอาการ ผมไม่ตั้งครับ เสียเวลา เสี่ยงแย่กว่าเดิม

ออฟไลน์ palma

ถ้าเดิมๆดีแล้ว ผมก็ไม่ตั้งนะ

เคยเห็นคำแนะนำจากศูนย์บริการยางเจ้าหนึ่ง บอก เปลี่ยนยางรอบแรก ที่ระยะ 4-60,000 กม. ยังไม่ต้องตั้ง

ไปตั้งรอบที่สอง เกินแสนไปแล้ว ผิดถูกอย่างไรไม่ทราบ

แต่ถ้าของเดิมๆดี และแมกซ์ ยางขนาดเดิมๆ ผมไม่เสี่ยงตั้งใหม่ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้ามันดีอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นครับ  เปลี่ยนยางทุกครั้งควรเช็คศูนย์ก็จริงอยู่เพราะมันฟรีแต่ถ้าเช็คแล้วปกติดีผมก็ไม่ปรับอะไร  ช่วงล่างถ้ามันล็อคไว้แน่ดีโอกาสที่มันจะขยับเคลื่อนที่มันก็น้อยมาก  ถ้าค่ามันเปลี่ยนก็เพราะชิ้นส่วนพวกบูชหรือลูกหมากต่างๆมันเริ่มล้าหรือขยับออกจากตำแหน่งปกติและไม่ใช่ทุกคันที่จะแก้อาการที่เกิดจากปัญหาเหล่านี้ได้ด้วยการตั้งศูนย์

ส่วนรถรถที่ยางสึกง่ายๆถ้าศูนย์เพี้ยนแค่นิดหน่อยส่วนมากหลักๆมาจากเนื้อยางครับ  รถผมล้อแบะจนไม่รู้จะแบะยังไง  สมัยโบราณเคยใส่sp8000นำเข้าไม่กี่เดือนผ้าใบโผล่เพราะเนื้อมันนิ่มมาก  จากนั้นมาใส่แต่ยางไทยวิ่งจนสี่ห้าหมื่นดอกไม่เคยสึกสักนิด

ออฟไลน์ HLRx

เข้ามายืนยัน นอนยัน อีกเสียงครับ ว่าช่างทำถูกแล้ว รถตรงดีไปตั้งทำไม ถ้าตั้งดีศูนย์รถก็เหมือนเดิม แต่ถ้าตั้งแย่ ออกมามันจะเสียศูนย์ซะงั้น
ผมใช้รถ 2 คัน คันแรก S80 เปลี่ยนยางมา 3 ชุด กะ 136,xxx กม วิ่งพวงมาลัยยังตรงเป๊ะ ไม่เคยตั้งศูนย์เลย
                             คันที่ 2 BT-50 pro 4x4 ยางชุดที่ 3 เหมือนกัน กะ 166,xxx กม. ไม่เคยตั้งศูนย์เลย ยังตรงเป๊ะ เหมือนตอนป้ายแดง ร้านยางค้างตั้งศูนย์ผมมา 4 ครั้ง ร้านบอกว่า เอามาคันอื่นมาตั้งแทนก็ได้ เพราะ 2 คันนี้ ไม่ได้ใช้สิทธิ์

ออฟไลน์ Mp4_007

ถ้าศูนย์ปกติดี รถวิ่งตรงไม่ควรไปยุ่งกับมันดีที่สุด เปลี่ยนยางถ่วงล้อก็พอ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
ถ้าศูนย์ล้อตรงอยู่แล้ว เปลี่ยนยางก็ถ่วงล้อเท่านั้นครับ เกิดเจอเครื่องมือไม่มาตรฐาน,ช่างไม่ดี ตั้งใหม่จะทำให้ศูนย์ไม่ตรง เสียมากกว่าได้ ถึงแม้บางที่จะฟรีก็ตามครับ

ออฟไลน์ Darkart

ร้านยางเจ้าประจำ เปลี่ยนยาง+ถ่วงล้อ จะไปตั้งศูนย์จะตรวจเช็คก่อน ศูนย์ตรงแล้วจะบอกเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าบอกว่าจะตั้งแล้วไม่ได้ตั้งให้อันนี้ก็ไม่ไหวครับ

แต่เอาจริงๆ ผมไม่ตั้งมานานแล้ว รถก็ยังศูนย์ดีปกติ
ถ้ามันปกติดีอยู่ ก็ยังไม่ต้องไปตั้งก็ได้
เรื่องกินยางก็สังเกตุอยู่เรื่อยๆ ถ้าไม่กินก็โอเค

โดยเฉพาะขนาดยางที่ จขกท.บอก
ในบรรดาขอบ 16 ผมใส่มาหลายขนาดแล้ว
195/50r16 > 205/45r16 > 205/50r16 > 195/55r16(ตัวปัจจุบัน)
จริงๆมีโอกาสว่าจะลองใส่ 185/55-60r16 อีกซักไซส์ ถ้าไม่เปลี่ยนขนาดล้อก่อน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..