ผู้เขียน หัวข้อ: ออฟชั่น NAVI หมดยุคแล้วหรือป่าว?  (อ่าน 10623 ครั้ง)

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
Re: ออฟชั่น NAVI หมดยุคแล้วหรือป่าว?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 18:11:34 »
ผมยังใช้ garmin - asus อยู่เลยครับ แบตเสื่อมหทดแล้ว ชาร์จไปดูไปครับ มั่นใจกว่าระบบอื่น ใช้ประกอบกับ google maps บ้าง here บ้าง

จะให้เสียเงินแพง ๆ เพื่อออพชั่น navi ผมก็ไม่เอาครับ ซื้อ garmin รุ่นเล็ก ๆ พอครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ออฟชั่น NAVI หมดยุคแล้วหรือป่าว?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 19:53:19 »
ใช้ Garmin Nuvi 4592 ก็พอใจนะ ขับทางไกล บนถนนไม่คุ้น เอาไว้ดูโค้ง เพื่อประเมินการใช้ความเร็วได้ครับ ถ้าอันไหนมันไม่รู้จัก ก็ search ใน google map บนมือถือ แล้วยิงพิกัดเข้าเครื่องเลย

คือ ไม่ชอบ google map เพราะมันบอกทางช้า ขับจนจะเลยแล้ว เพิ่งมาบอกว่า ถึงจุดหมาย อะไรแบบนั้นน่ะครับ

รถคันใหม่ มี Navi แผนที่ Bosch .... อืมมมม หาอะไรไม่เคยเจอเลย สุดๆอ่ะ มีไว้คุยว่า รถข้ามี Navi แหละ สั่งร้านเครื่องเสียงถอดทิ้งไปละ 55

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 08:53:28 »
สาเหตุเพราะ ของฟรีๆ อย่าง Google map มันดีและเทพ กว่า update ตลอด โชว์ข้อมูลสภาพจราจร  แถมบอกนี้ข้อมูลเบื้องต้นของที่ที่เราไปอีก

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 10:21:26 »
ส่วนตัวตอนแรกผมอยากได้ Navi ติดรถมาก พอลองเล่นรถของพ่อตาปรากฎว่า
มันสร้างความลำคาญให้มากกว่าความสะดวกในการใช้งาน
ไหนจะ แตะแล้วจอไม่ไป ไหนจะหาไม่เจออีก และ แผนที่ต่างจังหวัดไม่อัพเดท

ส่วนตัวใช้ GPS ของ Sygic กับ Garmin ใน IOS แทนครับ
ซื้อครั้งเดียว อัพเดทได้ตลอดชีพ และสามารถค้นหาได้ง่ายกว่า
และที่สำคัญแอพ สองตัวนี้ ไม่ต้องใช้สัญญาณมือถือในการนำทางได้ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 10:53:32 »
ส่วนตัวตอนแรกผมอยากได้ Navi ติดรถมาก พอลองเล่นรถของพ่อตาปรากฎว่า
มันสร้างความลำคาญให้มากกว่าความสะดวกในการใช้งาน
ไหนจะ แตะแล้วจอไม่ไป ไหนจะหาไม่เจออีก และ แผนที่ต่างจังหวัดไม่อัพเดท

ส่วนตัวใช้ GPS ของ Sygic กับ Garmin ใน IOS แทนครับ
ซื้อครั้งเดียว อัพเดทได้ตลอดชีพ และสามารถค้นหาได้ง่ายกว่า
และที่สำคัญแอพ สองตัวนี้ ไม่ต้องใช้สัญญาณมือถือในการนำทางได้ครับ

สอบถามนิดนึงครับ

Garmin ใน iOS. นี่ App ชื่ออะไรอะครับ อยากลองโหลดมาใช้ น่าจะ Ok กว่า Google Maps
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 11:08:48 »
ผมขอแยกเป็นสองเรื่องนะครับ ระหว่าง option Navi กับระบบ Navi

รถยนต์สมัยใหม่จะขายรุ่น Navi กับกลุ่มคนเมืองได้น้อยลง เนื่องจากราคาแพงและลูกค้าคนเมืองทั่วไปนิยมใช้แผนที่จาก smart phone มากกว่า
ยิ่งถ้าไปขายกับกลุ่มคนต่างจังหวัดกลุ่มใหญ่ซึ่งส่วนมากเขามองกันว่าไม่ค่อยจำเป็นเพราะเวลาไปไหนมาไหนก็ใช้วิธีจำทางเอาหรือถามทางเอาแทนได้

ส่วนตัวผมชอบใช้ระบบ Navi ที่ติดมากับรถเพราะมันสะดวก สามารถขับรถไปดูทางไปได้ง่ายกว่ามาจดๆจ้องๆในมือถือ
แต่เวลาใช้งานจริงก็จะใช้ทั้ง 2 อย่างควบคู่กันไปครับ คือ Navi ในรถเป็นแผนที่หลัก และบางเวลาก็จอดรถข้างทางแล้วเอามือถือมาค้นหาสถานที่เฉพาะใน Google Map อีกที
(ผมจะชอบดูแผนที่แล้วจำทางเอาว่าต้องเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาตรงไหน มากกว่ากดให้มันนำทางให้เลย เป็นนิสัยเฉพาะส่วนตัว)

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 10:19:44 »

สอบถามนิดนึงครับ

Garmin ใน iOS. นี่ App ชื่ออะไรอะครับ อยากลองโหลดมาใช้ น่าจะ Ok กว่า Google Maps

Garmin Thailand ครับ
แต่ตอนนี้เป็น ios 11 ใน Apple store มันไม่ขึ้นโชว์ครับ

ออฟไลน์ Ouud-Ouud

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 20:41:26 »
ถ้าได้แบบ NAVI ของ BMW ดีกว่าพวกมือถือ หาGPS ได้ไว บอกระยะ ทิศทางหัวรถแม่นกว่าเยอะครับ ใช้มือถือพอหาทาง ดูๆอยู่ อ่าว เชี่ย ไปไงต่อวะ ส่วนตัวว่ายังไม่หมดยุคจ้า
.............     I'm Oroot...