ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระบบขับ 2 ขับ 4 ของ Porsche ครับ  (อ่าน 6273 ครั้ง)

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
สอบถามระบบขับ 2 ขับ 4 ของ Porsche ครับ
« เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 12:51:00 »
สอบถามระบบขับ 2 ขับ 4 ของ Porsche ครับ ว่ามันแตกต่างกันมากไหมครับ ความหนึบ แน่น ไรพวกนี้ เพราะเห็นในเวป Porsche ถ้าตัวขับ 4 ราคาเพิึ่มขึ้นไม่เท่าไหร่ ผมถาม sell ของ Porsche เขาบอกถ้ารถไม่เกิน 500 ม้าไม่ต้องเลือกขับ 4 ก็ได้ ขับ 2 ของ Porsche ก็หนึบแน่นอยู่แล้วพี่ๆมีความเห็นว่าไงครับ ( 911 Carera s , 911 Carera 4s ) ครับ

แล้วระบบขับ 4 ของพอชเทียบกับพวก subaru , audi ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ  8)

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
Re: สอบถามระบบขับ 2 ขับ 4 ของ Porsche ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 13:18:03 »
รถเครื่องวางหลัง ขับหลัง traction เยอะอยู่แล้วครับ เป็นผมไม่เอาขับ 4 ครับ

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
Re: สอบถามระบบขับ 2 ขับ 4 ของ Porsche ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 14:19:02 »
เคยขับในแทรกแห้ง 991 s ขับ2 กับขับ4แบบ 991 turbo
หนึบเหมือนกัน ฟิวลิ่งเหมือนกันครับ แต่ถ้าถนนเปียกไม่แน่อาจแตกต่างได้ ผมยังไม่เคยลอง

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 14:33:40 »
 Traction ตัวขับหลังกับขับสี่ ตั้งแต่ 996 เป็นต้นมาแทบไม่จำเป็นต้องใช้ขับสี่เพื่อลดอาการท้ายออกแล้วครับ แถมขับสี่ยังทำให้ฟิลลิ่งที่ส่งขึ้นมาจากล้อคู่หน้าลดทอนการสื่อสารลงไปอีก

แต่อย่างไรก็ตาม ตัวขับสี่จะได้โป่งล้อหลังที่กว้างกว่าขับสอง ส่งผลถึงอาการจากล้อหลังที่เสถียรกว่าในความเร็วสูง และก็สวยกว่าเยอะ จึงมีตัว GTS ให้เลือกไงครับ

ดังนั้นถ้ารถใหม่ 991.2 GTS เลยครับ ยังไงภาษีก็ต่ำกว่า 991.1 ที่ยังเป็น NA ความจุเกิน 3000 cc

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 14:56:09 »
เท่าที่ดูจากรีวิวมาเยอะ ตัวขับ 4 แนะนำเฉพาะพวกที่ต้องขับบนหิมะ หรือไม่ก็พวกขับโหดจริงๆ

ถ้าปกติ ธรรมดาๆ ขับ2 เอาอยู่แล้วครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 15:27:08 »
รถขับ4 แบบแบ่งโหลดล้อหน้าหลัง

มันช่วยเวลาหนีจากโค้งได้เร็วกว่ารถขับหลังเปล่า ๆ

แต่ต้องขับเป็น เพราะถ้าขับไม่เป็นมันก็กลายเป็นพาหนะโง่ๆที่เร่งบนพื้นลื่นๆได้ง่ายกว่าแค่นั้นเอง แถมยังมีภาระที่ต้องดูแลระบบขับเคลื่อนเพิ่มมาอีก

และน้ำหนักอีกราวๆ 100กก.ที่ต้องแบกทยกเว้นจะซื้อรุ่นLightweight ชดเชยน้ำหนักตรงนี้ไปได้ นิดนึง

ถ้าเอาชีวิตมนุษย์ทั่วไป ขับสอง พอแล้วครับ การทรงตัวการเกาะถนน เบรค ทำได้ไม่ต่างกัน แต่ถ้าเร่งออกโค้งทำมุมแคบๆ แบบนี้ ด้อยกว่าขับสี่หน่อยเดียว

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 15:49:33 »
ระบบขับสี่ของ Porsche เป็นแบบ Real time AWD ครับที่เรียกว่า PTM (Porsche Tracking Management)

ระหว่างล้อคู่หน้ากับล้อคู่หลังจะเชื่อม Drivetrain เข้าด้วยกันโดยใช้ Clutch pack เป็นตัวแบ่งกำลัง โดยปกติจะล๊อคการส่งกำลังไปที่ล้อคู่หลังแบบ 100% แต่ในบางเวลาที่ล้อคู่หลังเกิดหมุนเร็วกว่าล้อคู่หน้า (หรือล้อหลังกำลังลื่นๆ) มันสามารถถ่ายไปล้อคู่หน้าแบบ 100% ได้

ระบบขับสี่ที่ใช้ Clutch pack เป็นตัวแบ่งกำลังถ้าเทียบกับ Subaru แล้ว หลายคนไม่เชื่อแน่ว่าระบบมันก็เหมือนกับ XV,Forester ที่ขายในบ้านเรา
เพียงแต่ของ Subaru จะล๊อคการขับเคลื่อนไว้ที่ล้อหน้า-หลัง 60:40 ตลอดเวลา ยกเว้นเวลาเจอสถานการณ์ไม่ปกติจึงจะเลือกถ่ายกำลังไปหน้าหรือหลังแบบ 100% ได้

อันนี้ผมพูดถึงระบบ PTM อย่างเดียวนะครับ ไม่แน่ใจว่า Porsche จะมี AWD ระบบอื่นๆด้วยหรือไม่
ส่วนเรื่องขับสี่นั้นต่างจากขับสองยังไง ก็คงแล้วแต่รสนิยมของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 17:34:23 »
พื้นฐาน​รถดีแต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับฝีมือผู้ขับด้วยครับ จะขับสองขับสี่ ถ้าผู้ขับขี่ไม่มีทักษะ​การควบคุมรถมากพอ อาจไม่รอดได้ครับ สมัยก่อนรถแรงม้าสูงๆมักขับขี่ยาก ควบคุมรถต้องใช้ฝีมือพอตัว แต่มายุคนี้ที่มีระบบตัวช่วยการขับขี่มากมาย การขับรถแรงม้าสูงๆก็ทำได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 21:20:13 »
คุณ as909za ขับที่ไหนครับ ถ้าขับในไทยเลือก c2s ได้เลยครับ  :D

สำหรับผม ถ้าตามตัวเลือกที่ให้มา คือ 911 Carera s กับ 911 Carera 4s ผมเลือกขับ2 ครับ
( ถ้าเป็น suv ผมจะเลือกขับ4  ;) )

ลองดูคลิปของคนนี้ครับ เปรียบเทียบรุ่นที่คุณ as909za เลือกอยู่พอดี
เจ้าของคลิปเคยมี 991.1 c2s แล้วตอนนี้มาใช้ 991.2 c4s
เค้าแนะนำเลยว่าให้เอา rwd

ผมลองแปลคร่าวๆเอาใจความนะครับ อาจไม่ได้ตรงแบบคำต่อคำเป๊ะๆ
นาทีที่ 4:30  "...ตอนนี้พอหน้าร้อนมาถึง ผมคิดว่า น่าจะซื้อ rwd เพราะ rwd ขับสนุกกว่า , awd มันไม่ค่อยยอมให้เราได้เล่นกับอาการของรถ ไม่ยอมให้เราได้สนุก , awd มันดูดความสนุกของการได้เป็นเจ้าของ 911 ไป มันเหมือนขับ audi (awd)..."

เจ้าของคลิปตอบคำถามที่ว่าจะเลือก rwd หรือ awd ว่า
"...ขึ้นอยู่กับสถานที่ที่คุณจะขับรถ ถ้าสถานที่แบบผมที่หิมะตก 3-4 เดือนต่อปี awd อาจจะเหมาะกว่า แต่ถ้าคุณอยู่ในที่ๆไม่มีหิมะตก ผมแนะนำเป็นอย่างมากที่จะให้เอา rwd..."

และปิดด้วยคำพูดที่ว่า
" The rwd is the way to go if you want the true 911 experience "

ส่วนเรื่องความปลอดภัย ถ้าสมัยก่อน ที่ยังไม่มีระบบควบคุมการทรงตัว (porsche psm) อย่างนี้ขับ4 ปลอดภัยกว่ามาก แต่ปัจจุบัน มีระบบ psm ซึ่งได้พัฒนามาเกิน 10 ปีแล้ว ตอนนี้รถ porsche ขับ 2 ล้อหลัง ที่มี psm ปลอดภัยเหมือนกันครับ

ผมเคยดูรายการของเยอรมัน เอา porsche 991 รุ่นขับ 2 กับขับ 4 มาทดสอบเรื่องการยึดเกาะถนน มีทั้งขับเป็นวงกลม เร่งความเร็วให้มากขึ้นเพื่อให้หลุด และขับแบบหักซ้ายขวากระทันหันในทางเปียก (คล้ายๆ moose test)
โดยลองทั้งปิดและเปิด psm
- ตอนปิด psm รุ่นขับ 2 หมุนง่ายกว่าชัดเจน เสียการควบคุมง่ายกว่ารุ่นขับ4
- ตอนเปิดให้ psm ทำงาน ทั้งรุ่นขับ2 และขับ4 ปลอดภัยแทบไม่ต่างกัน
ตอนท้ายของรายการเค้าสรุปว่า ระบบควบคุมการทรงตัวได้เข้ามาช่วยลบข้อด้อยของ porsche 2wd ทำให้ในปัจจุบัน เกาะถนนได้ไม่แพ้ porsche awd

ยินดีล่วงหน้าและ enjoy driving 911 ครับ  ;)

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 21:28:27 »
เคยขับรุ่น 997 ทั้ง 997 carrera กับ 997 c4s ผมว่าขับ 2 พริ้วกว่า ส่วนขับ 4 วิ่งเร็วๆเหมือนมั่นใจกว่าครับ(หน้าลอยน้อยกว่าครับ)

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 17:15:15 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ  8)