ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาน้ำมันเครื่องสำหรับ Fortuner Diesel 3.0  (อ่าน 25282 ครั้ง)

ออฟไลน์ SnowLeopard

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามการเลือกน้ำมันเครื่องครับ

Toyota Fortuner 3.0 TRD5 4WD
Year 2015
Mileage 49,xxx K.M. (กำลังจะเข้า PM 50,000 K.M.)
พฤติกรรม ความเร็วเฉลี่ย 120-140 KPH ส่วนมากจะเป็น ลำปาง-เชียงใหม่ (ประมาณเดือนละครั้ง) , ลำปาง-แม่เมาะ เข้าที่ทำงาน และลำปาง-สระบุรี กลับบ้าน / Kick down อัดขึ้นเขาบ้าง
ต่อเดือนใช้รถประมาณ 1,000 K.M. บวกลบ นิดหน่อย

0-40000 เข้าศูนย์ใช้น้ำมันเครื่อง Toyota ตลอด แต่พอได้ศึกษาข้อมูลเพิ่มขึ้น เริ่มสนใจน้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่นๆ บวกกับข่าวเสียๆ ของศูนย์บริการ เช่น เดรนน้ำมันเครื่องไม่หมดแล้วเติมเอา ไม่เปลี่ยนกรอง รวมถึงคุณภาพของน้ำมันเครื่องของศูนย์ ฯลฯ จึงอยากจะลองใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่นๆ ดูบ้าง

ตอนนี้ตัวเลือกเท่าที่ดู และหาอ่านจากที่นี่ และแหล่งอื่นๆ มีดังนี้
1.Liqui Moly Top Tec 5W-30
2.Valvoline Syn Power 5W-30
3.MOTUL Specific CRDi PLUS 5W-30
4.Mobil1 Turbo Diesel Pick-up 5W-30
5.Shell HX8 5W-30

เท่าที่เห็นน่าจะประมาณนี้ หรือถ้าท่านใดมีตัวเลือกเพิ่มเติมก็ยินดีครับ (ขออนุญาตผ่าน PTT นะครับ ประสบการณ์จากการลองใช้กับรถยนต์คันเก่า ไม่ค่อยแฮปปี้เท่าไหร่)

รบกวนขอคำแนะนำจากประสบการณ์ หรือการค้นคว้าจากทุกท่าน เพื่อเป็นแนบทางในการเลือกน้ำมันเครื่องที่น่าจะเหมาะสมกับรถผมทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาน้ำมันเครื่องสำหรับ Fortuner Diesel 3.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 12:06:47 »
ส่วนตัวก้อใช้แต่ Mobile diesel กับ Shell helix ก้อไม่เคยเจอข้อเสียอะไรครับ   ยิ่งshell นี่ ถูกตังดีด้วย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Darkart

Re: ขอคำปรึกษาน้ำมันเครื่องสำหรับ Fortuner Diesel 3.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 13:53:26 »
แนะนำ MOTUL Specific CRDi PLUS 5W-30 ราคาจะแพงหน่อย
Mobil 1 Turbo Diesel Pick Up 5w-40 จะไม่มี 5W-30

2 ยี่ห้อนี้ ราคาใกล้เคียงกัน เกรดสังเคราะห์เหมือนกัน
Mobil1 SUPER 3000 5W-30 (รุ่นนี้เพิ่งมาวางขายได้ไม่นาน)
Shell Helix HX8 Diesel 5W-30
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 14:12:36 »
น้ำมันเครื่องดีเซลของ TOYOTA  ให้ Shell  ผลิตให้คุณภาพก็ถือว่าดี รับได้ อยู่ในเกณมาตรฐานราคาไม่แพง   ที่ใช้อยู่ถือว่าเพียงพอสำหรับเครื่องยนต์แล้วครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 14:32:01 »
- Shell Helix HX8 นี่เกรดต่ำกว่าชาวบ้านเค้าในลิสต์หมดเลยนะครับ ต้องเป็นตัว Helix Ultra ครับ

- Liqui Moly Toptec 5W-30 ตัวนี้ผมว่าเกินความจำเป็น ตัว 10W-30 ก็เหลือๆแล้วถูกกว่าจม ยี่ห้อนี้แปลกอย่างนึงนะ API น้ำมันเครื่องดีเซลต่ำมากได้แค่ CF-4 เท่าน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของศูนย์เลย แต่เห็นบอกว่าลื่นกันเลยบอกเพื่อนให้จัดมาชุดนึงจะลองใช้หน่อยว่าเป็นยังไง

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 16:05:10 »
ถ้าเอาเท่าที่ List มา
ขอเลือก Mobil1 ก่อน แล้วตามด้วย MOTUL ที่เหลือขอข้ามไม่ใช่อะไรแต่มองว่า 2 ตัวนี้ตอบโจทย์การใช้งานมากกว่า

ปล1. ท่านวิ่งน้อย เฉลี่ย 1,000 / เดือนเอง จัด Mobil1 เหลือๆครับ
ปล2. ถามนอกเรื่องท่านใช้ PTT ไม่แฮปปี้เพราะอะไรอ่ะครับ ช่วยบอกหน่อยได้ไหม ผมใช้อยู่จะได้รู้อาการครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 19:31:36 »
ชอบคุณที่ทุกท่านเข้ามาแสดงความเห็นครับ

ตอบคุณ IntoTheSun เป็นความรู้สึกของผมเองน่ะครับ ไม่ถึงกับเอาไปพิสูจน์ หรือทดสอบอะไร
เคยใช้ตอนเป็นรถคันเก่า Toyota Altis 1.8G ลองใช้ตัวที่เป็น Fully Synthetic จำรุ่น และเบอร์น้ำมันไม่ได้ (แต่ตรงตามสเปคของรถ) ด้วยความที่อยากลองคล้ายๆตอนนี้แหละครับ (ตอนนั้นยังไม่มี Bias เหมือนตอนนี้ด้วย) เห็นว่าได้บัตรเติมน้ำมันด้วย ใช้ไปได้ไม่ถึง 5,000 กิโลดี ปรากฏว่า เครื่องยนต์เสียงดังกว่าปกติ และอารมณ์ขับมันบอกไม่ถูก รู้สีกแต่ว่ามัน"ไม่ใช่" ไม่ปกติ เช่น เหยียบคันเร่ง แล้วปล่อยเท้าจากคันเร่ง ความเร็วตกลงเร็วมาก เพราะตอนนั้นขับรถทุกวันวันละเกือบ 200 K.M. ลองชักก้านมาดูพบว่าน้ำมันใสมาก แทบไม่มีความหนืดเลย เลยถ่ายทิ้ง กลับมาใช้ Mobil มั้งถ้าจำไม่ผิด รถก้อกลับมาเหมือนเดิม เครื่องกลับมาเงียบเหมือนเดิม เลยจำฝังใจมาถึงทุกวันนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 19:35:55 »
- Shell Helix HX8 นี่เกรดต่ำกว่าชาวบ้านเค้าในลิสต์หมดเลยนะครับ ต้องเป็นตัว Helix Ultra ครับ

- Liqui Moly Toptec 5W-30 ตัวนี้ผมว่าเกินความจำเป็น ตัว 10W-30 ก็เหลือๆแล้วถูกกว่าจม ยี่ห้อนี้แปลกอย่างนึงนะ API น้ำมันเครื่องดีเซลต่ำมากได้แค่ CF-4 เท่าน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของศูนย์เลย แต่เห็นบอกว่าลื่นกันเลยบอกเพื่อนให้จัดมาชุดนึงจะลองใช้หน่อยว่าเป็นยังไง

ปกติ ผมเลือกน้ำมันเครื่อง ก็จะดูมาตรฐาน API เป็นหลัก เพราะดูง่าย
ยี่ห้อไหน API ต่ำๆ ผมก็จะผ่าน
แต่ยี่ห้อนี้ เขาลือกันว่าลื่น สายแดร๊กก็นิยมใช้กันมาก ผมก็ว่าจะลองใช้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 20:38:50 »
จริงๆถ้าเป็นก่อนหน้านี้จะแนะนำ helix hx-8 5w-30 ก็พอเพราะคุ้มค่า คุ้มราคาดีครับ

แต่พอมาลองใช้เองแล้วผมว่าไม่ผ่านแฮะ คือวิ่งไปแค่ 5000 กม น้ำมันเครื่องหายไปราวๆ 200-300 cc. ครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ใช้น้ำมันเครื่องอื่นไม่เคยหาย เช็คแล้วไม่มีรั่ว และการตอบสนองของเครื่องก็ดูไม่กระฉับกระเฉงเท่าเดิม เสียงเครื่องดังขึ้นเล็กน้อยด้วย สรุปผมจบกับ hx8 เท่านี้ครับ ไม่มี repeat

รถที่ใส่คือ fortuner 2.8 ไมล์อยู่ที่ราวๆ 16xxx กม.

รอบหน้าผมเลยจะลอง valvoline diesel 5w-40
และถ้าตัวนี้ยังไม่เวิค ก็ว่าจะลอง caltex delo 5w-40 ดูอีกตัวครับ

ส่วน mobil1 turbo diesel pickup 5w-40 และ helix ultra 0w, 5w-40 ผมว่าสามตัวนี้ราคามันยังแรงไปหน่อย แต่ก็ยังอยู่ใน waiting list ที่ต้องลอง

พวก motul , liqui moly กลุ่มนี้มาตรฐานไม่ได้หนีไปจาก mobil 1 และ helix ultra แต่เป็นของนำเข้า เลยแพงตรงนี้แบบไม่จำเป็นครับ
เห็นแวบๆ รุ่นทอป 8 ลิตร 4 พันหรือเปล่าครับ?
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 20:45:44 »
งานนี้ลังเลเหมือนกัน รถออก มีค 2015 ตอนนี้ 109,xxx กม.
ใน list เคยใช้ Motul รอบแรกเทียบกับกึ่งสังเคราะห์ศูนย์ฯ ดีกว่าคนละเรื่องตามราคา
พักกลางๆ ใช้ Shell HX8 อ่าวถูกตังค์ Motul ใช้ทำไมเนี่ย แต่ก็แค่สมราคา 1,300
   พักหลังๆ ใช้ Ptt ได้ลำโพงมา 2 เครื่อง ลื่นแรกๆ ปลาย >8,000 กม. ต่างจากช่วงแรกมาก หนึดผุดๆ
   mobil ทำใจบ่ได้ ทุก 3 เดือนต้องจ่ายค่าน้ำมันเครื่อง 2,600 บ.
   ต่อไปคงลอง Shell helix ultra งบ ~2,000 บ.ครับ
'19 Honda Civic EL

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 22:19:05 »
Toyota ใช้น้ำมันPetronas มาร่วม3ปีกว่าๆแล้ว

Group II, III ETOR ก็ไม่ขี้เหร่นัก
Viscosity, Cleansing ก็กำลังดี
ถ้าไม่ติดที่ราคา ผมจัดว่าดีเลย

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 09:25:26 »
น้ำมันเครื่องปลอมเยอะ ต้องซื้อจากร้านใหญ่ที่ไว้ใจได้จริงๆ ครับ
รถผม 3.0 วิ่งไปแสนนิดๆ ใช้ของ toyota กึ่งสังเคราะห์ ของศูนย์ที่ใช้ทั่วไป 
แบบว่าประหยัด ถ่ายตามระยะ เดี๋ยวว่าจะลองแบบสังเคราะห์ของ toyota
แต่เห็นพี่ๆในกลุ่มชอบใช้ Gulf กัน บอกว่าอัตราเร่งดี ลื่นกว่า ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 11:30:38 »
4 หมื่น เปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ

ระบบของเหลวทุกอย่างได้เปลียนไหมตอน 4 หมื่นโล

ถ้าไม่ หาอู่ดีๆๆเปลี่ยนทั้งหมดครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องก็ใช้สังเคราะห์แท้ ไป 5w-40 ก็ได้แล้วครับและเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง จะเปลี่ยนกรองโซล่าทุกๆๆรอบของการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็ยิ่งดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 13:14:26 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบ มาแชร์ประสบการณ์กันอีกรอบครับ

พึ่งเห็นว่าคุณ 3eL JaE เข้ามาตอบด้วย ขออนุญาตกล่าวถึง เพราะตามอ่านกระทู้+การตอบของคุณ เพื่อเติมความรู้เยอะมาก
ขอบคุณครับในส่วนของกระทู้นี้ จะลองเอาไปพิจารณาดู แสดงว่าคุณภาพน้ำมัน Toyota โอเค แต่ยังลังเลเรื่องการบริการของศูนย์ ตามที่กล่าวข้างต้นน่ะครับ ต้องลองเช็คเวลาตัวเองดู ว่ามีเวลาไปเฝ้าหรือเปล่า ไม่ได้ทำกับศูนย์ที่คุ้นเคยที่สระบุรีที่จะพอฝากผู้จัดการที่คุ้นเคยกันช่วยดูด้วย แต่ตอนนี้ย้ายมาทำงานที่ลำปาง พึ่งลองเข้าไปเมื่อ 40,000 รอบที่แล้ว ก็ไม่ได้สังเกตอะไรมากมาย จนมาเจอข่าวช่วงหลังของศูนย์บริการโตโยต้า ก้อเลย ระแวงๆนิดๆ

ตอนนี้ค่อนข้างเอนเอียงไปที่ Mobil 1 แฮะ หลังจากหาข้อมูลอ่านเพิ่มเรื่อยๆ

ตอบคุณ flybigbear ตอน 40,000 เปลี่ยนตารางที่ไปค้นเจอจากในเว็บ Toyota ตามไฟล์แนบนี้น่ะครับ เครื่อง+เบรค+เกียร์ ไม่รู้ตกหล่นอะไรไปอีกหรือเปล่า ถ้าตกหล่น รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2017, 13:23:38 โดย SnowLeopard »