ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกคนคิดว่ารถคันไหนเหมาะสุด  (อ่าน 15665 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ทุกคนคิดว่ารถคันไหนเหมาะสุด
« เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 19:04:13 »
พอดีพี่สาวผมเอ็นท์เข้าจุฬาได้  ;D
ที่บ้านก็เลยจะซื้อรถใหม่ ไว้ให้แม่ขับพาผม+พี่+แม่เอง ไปยังใจกลางกรุงทุกวันธรรมดา
มีตัวเลือกหลากหลายมาก

ตอนแรกมอง Teana ไว้ แต่แม่บอกว่าใหญ่ไป (ตั้งแต่ยังไม่เห็นตัวจริง)
พอเป็นดูตัวจริงที่โชว์รูม ไปถอยเข้าถอยออก ดูก็บอกว่า "เอ้อ ก็ไม่ใหญ่เกินไปนะ" พ่อก็โอเค ผมชอบมากก
มองเป็นรุ่น 200XL ไว้ (แต่ผมอยากได้ 2.5 อ่ะ)

แล้วก็ไปเห็น Tiida เข้าไปนั่ง แม่ประทับใจเพราะคันเล็ก แต่ข้างในใหญ่ ยังไม่ได้ลองขับ แต่ดูรุ่น 1.8G 5 ประตูอยู่

ทีนี้ไปดู Honda เพื่อจะไปดู Jazz & Accord แต่ไปๆ มาๆ ไปจบที่ CR-V เพราะแม่บอกวิวสูงดี ขับง่าย คันไม่ใหญ่เกิน
ดูรุ่น 2.0 ไว้ แต่ยังไม่รู้ว่า 2WD หรือ 4WD พ่อเคยขับ (ที่ Motor Expo ปีที่แล้ว) ก็บอกว่าดีกว่ารุ่นก่อนเยอะ
แต่พี่บอกว่าหน้าตาไม่สวย (พี่เธอแคร์แต่เรื่องนี้ กับเรื่องที่นั่งหลัง)

อีกคันที่แม่ชอบคือ Mitsubishi Space Wagon พ่อไปลองขับที่มอเตอร์โชว์ บอกว่าฟิลลิ่งคล้ายๆ Teana คันใหญ่นั่งได้ 7 คน
(คันเก่าที่จะขายก็เป็น 7 ที่นั่ง แต่พักหลังไม่ได้ใช้เกิน 5 คนซะทีเลยเห็นว่าไม่จำเป็นแล้ว)
เผื่อไว้เดินทาง มีกล้อง & DVD (อุปกรณ์ที่แม่ปรารถนา) แต่ติดราคาแพงไปหน่อย (เกือบล้านหก)

ผมก็เลยมาถามดูครับว่าทุกคนในนี้คิดยังไง เพราะปกติก็นั่งแค่ 3 คน
ถ้าได้รถใหญ่ก็ดีขับไม่เครียด (แม่ว่างั้น) เผื่อไว้เดินทางได้ แต่อาจจะไม่สะดวกเท่ารถเล็กเวลาจอด
แต่ถ้าได้รถเล็กก็คล่องตัว สะดวกดี มีเงินเ้หลือเยอะ  :) แต่อาจจะเดินทางไกลไม่ดีเท่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
Re: ทุกคนคิดว่ารถคันไหนเหมาะสุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 19:13:12 »
ชอบรถเล็กๆๆครับ (ความเห็นส่วนตัว ของ แซฟวี่ตัวท๊อปสีฟ้า  ;D)  ชอบเป็นการส่วนตัว ^^ 

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Re: ทุกคนคิดว่ารถคันไหนเหมาะสุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 19:32:02 »
เข้ามาเพราะ

ตกใจชื่อเจ้าของกระทู้ :o :o ::) ::)
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 19:45:42 »
tiida ก็ดีนะผมว่ากำลังดีไม่แพงด้วย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 20:00:32 »
ถ้าใช้ในเมืองเอาคล่องตัวผมว่า Tiida นะ ช๊อยอื่นมันใหญ่กว่าหมดเลย และอีกอย่างนั่งสามคน Tiida ก็พอ
พอแม่เบื่อก็ยกให้พี่สาวใช้ต่อได้ด้วยเพราะบุคลิกรถมันแนววัยรุ่นๆ หน่อย  ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 20:18:35 »
ผมขอแนะนำให้เล่นกระบะสี่ประตูครับ เพราะผู้หญิงขับทนดี ไม่ไปตายกลางทางง่ายๆ

555+

ติดจุฬาปี 1 เข้าไปจอดข้างในไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ ต้องจอดริมรั้วด้านนอกไม่ก็ที่จอดในซอยร้าน steak bkk นะครับ ซื้อ teana ไปกะระยะลำบากแย่เลยครับ เสียดายรถด้วยที่จอดก็ตากแดด เสี่ยงเป็นรอยอีก

ผมว่า Tiida 1.8 ละ okสุด ออฟชั่นเยอะ อัตราเร่งดีด้วย  (เพื่อป๋าจะใช้ขับหนีmodก็ยืมรถพี่สาวมาขับ) ไม่เชื่อถามคนแถวนี้ที่ขับ tiida 1.6 ดูสิครับ ขนาดน้ำหนักตัวขนาดนั้นกับเครื่องยนต์แค่ 1600 ก็ไม่รู้จะพุ่งถึงไหนแล้วถ้าจะซื้อก็ให้พี่คนนี้แหละ แนะนำศูนย์ที่ประธาน Tiida club ทำอยู่ รับรอง ของแถมเพียบ!!!

สุดท้าย อยู่จุฬามักเรียนเก่ง+หน้าตาดี พอหน้าตาดีเดี๋ยวก็มีหนุ่มๆขับ mini จะ one cooper หรือ cooper s ตามส่งเองละครับ

สรุป ไม่ต้องซื้อ (55 พูดเล่นนะครับ)

ออฟไลน์ ?????????????????

• Jr. Member
  • **
  • ????? ?????
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 20:28:44 »
เทียน่าชัวร์  8)
;D ???????????????????????????

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 20:57:29 »
เห้ย เห้ย เห้ย ชะเช้ง! มีโดนพาดพิงเว้ยเฮ้ย 555

ช่วยไม่ได้คร้าบ คนทำการบ้านดีก่อนซื้อก็ได้รถสมใจอยากอย่างนี้แหละครับ ว๊ากกกกก ฮ่าๆๆๆๆ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 21:16:51 »
ผมขอแนะนำให้เล่นกระบะสี่ประตูครับ เพราะผู้หญิงขับทนดี ไม่ไปตายกลางทางง่ายๆ

555+

ติดจุฬาปี 1 เข้าไปจอดข้างในไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ ต้องจอดริมรั้วด้านนอกไม่ก็ที่จอดในซอยร้าน steak bkk นะครับ ซื้อ teana ไปกะระยะลำบากแย่เลยครับ เสียดายรถด้วยที่จอดก็ตากแดด เสี่ยงเป็นรอยอีก

ผมว่า Tiida 1.8 ละ okสุด ออฟชั่นเยอะ อัตราเร่งดีด้วย  (เพื่อป๋าจะใช้ขับหนีmodก็ยืมรถพี่สาวมาขับ) ไม่เชื่อถามคนแถวนี้ที่ขับ tiida 1.6 ดูสิครับ ขนาดน้ำหนักตัวขนาดนั้นกับเครื่องยนต์แค่ 1600 ก็ไม่รู้จะพุ่งถึงไหนแล้วถ้าจะซื้อก็ให้พี่คนนี้แหละ แนะนำศูนย์ที่ประธาน Tiida club ทำอยู่ รับรอง ของแถมเพียบ!!!

สุดท้าย อยู่จุฬามักเรียนเก่ง+หน้าตาดี พอหน้าตาดีเดี๋ยวก็มีหนุ่มๆขับ mini จะ one cooper หรือ cooper s ตามส่งเองละครับ

สรุป ไม่ต้องซื้อ (55 พูดเล่นนะครับ)

โอ้ว พี่ไม่ได้ขับหรอกคับ
แม่ขับ ส่งผม+พี่ก่อนแล้วค่อยขับต่อไปที่ทำงานน่ะคับ

เรื่องพี่ผมจะมี Mini มารับส่งหรือไม่นั้น.. อันนี้กำลังลุ้นอยู่คับ   ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 21:19:02 »
เข้ามาเพราะ

ตกใจชื่อเจ้าของกระทู้ :o :o ::) ::)

55+ เพื่อนผมเรียกอย่างงี้อ่ะ เลยเอามาตั้ง
วันหลังต้องหาชื่อใหม่ซะแล้ว :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 21:20:36 »
เข้าเรื่องตอบเจ้าของกระทู้ดีกว่า

ตามที่ครอบครัวของป๋าจะซื้อรถใหม่ ซึ่งก็มีตัวเลือกหลายตัวที่น่าสน ผมมีความเห็นส่วนตัวดังนี้ครับ
การเลือกรถสำหรับการใช้งานแบบนี้ ผมแนะนำรถที่ขนาดตัวไม่ใหญ่ หาที่จอดง่าย ล้อและยางไม่โต
เครื่องไม่โต ตัวไม่หนัก และเป็นเกียร์อัตโนมัติ

เหตุผล? เพราะมันจะเป็นการใช้งานส่วนใหญ่ที่ครอบครัวป๋าต้องเจอ ยกเว้นว่าป๋าลุยน้ำท่วมประจำ หรือถนนทางเข้าบ้านไม่ดี ถ้าอย่างนั้นผมถึงจะเริ่มอยากเชียร์ให้ป๋าเล่นรถตัวสูงใต้ท้องสูง เพราะถ้าป๋าเอามาแล้วไม่ได้ใช้ประโยชน์ ความสูงตรงนั้นมันทำให้ต้านลม กินน้ำมัน ตัวรถหนักกว่า ล้อโตกว่า ทำให้กินกว่าทั้งนั้นครับ นี่คือแนวทางหลักๆที่อยากให้มอง แต่ถ้าพ่อของป๋ามองว่ารถเล็กอาจจะไม่ปลอดภัยใช้รถใหญ่สบายใจกว่า ค่าน้ำมันเป็นเรื่องเล็ก อันนี้ก็ลุยได้เลยครับ

Teana 200XL- คันนี้ผมมองว่าเป็นรถที่ดูเป็นผู้ใหญ่ แต่ไม่จืดชืด หรูใช้ได้ ช่วงล่างนั่งสบาย เบาะนั่งสบาย แต่ผมคิดว่ามันคงไม่ใช่รถที่ประหยัดน้ำมันนัก และจากการลงจากทีด้าไปลองเทียน่า ความคล่องตัวมันคนละเรื่องกันเลยครับถ้าอยู่ในเมือง ราคาล้านสองเศษๆใช่มะ

Tiida - อันนี้ผมใช้อยู่..ระวังความเห็นผมไม่เป็นธรรมนะ แต่พูดตามตรงคือเนื้อที่ภายในมันเยอะสบายกว่าTeana ซะอีกถ้าวัดกันที่ความสูงกับความยาวของห้องโดยสาร ตัว150ก.ก.ผมเดินขึ้นประตูหลังซ้ายออกหลังขวาได้โดยไม่ต้องเอามือยันเบาะ รุ่น 1.6 นี่ไปลองก่อนแล้วค่อยบอกว่าแรงไม่พอ เพราะมันออกตัวไวกว่า 200XLอีก ส่วน 1.8 แตะนิดๆเป็นพุ่ง ขับสนุก แต่กิน 9กิโลลิตรในที่ที่ 1.6จะกิน 10-11โลลิตร ไม่เชื่อไปลองหยั่งเสียงใน tiida-club.net ได้

1.8 อุปกรณ์เยอะ ไฟซีนอน ไฟหน้าเปิดปิดออโต้ เบาะหนังแท้ ราคาแพงกว่า1.6อยู่50,000กว่าๆ ถ้าไม่ได้คิดว่าต้องการอุปกรณ์เหล่านี้ และอยากเน้นประหยัดน้ำมัน ไป 1.6 ได้เลย

สำหรับ Tiida ขอเตือนไว้อย่างว่า รุ่น E20 ที่ขายอยู่ตอนนี้ แม้มันจะดูเหมือนรถครอบครัวสบายๆ แต่จริงๆช่วงล่างมันแข็งกระเทือนนะครับ ไม่ได้นุ่มสบายแบบ Teana ถ้าไม่ต้องลองเอาไปขับบนถนนจริงๆสักครั้ง ผมคงไม่ยอมให้ซื้อ มันแข็งกว่า City อีก แต่อ่อนกว่า Jazz นิดหน่อย ผมกลัวแม่ป๋าจะบ่นเอาครับ แล้วถ้าให้แม่เอาไปดัดแปลงช่วงล่างทำเอง ผมว่าเค้าคงไม่อยากทำ

และก็ที่ใช้ๆมา 9 เดือนมันก็มีปัญหาบ้าง แต่เป็นปัญหารำคาญมากกว่าปัญหาชนิดต้องจอดเรียกรถลากอะไรทำนองนั้น ป๋าอยากรู้เรื่อง Tiida ป๋าถามผม ไม่ก็คุณ Signifer ได้เลย เพราะหมียักษ์อย่างเราขับมันทั้งคู่

CR-V 2.0- อันนี้เป็นทางเลือกที่เหมาะหากชอบรถที่กว้างโปร่ง ขนของได้เยอะ ลุยน้ำได้สูงกว่ารถเก๋ง แถมเครื่อง R20 ตัวนี้แม้คันเร่งจะเฉื่อยๆ แต่แรงเครื่องกับการเก็บเสียงมันดีกว่า CR-V Gen IIของพ่อผมเยอะมาก เป็นรถที่หน้าตาไม่สวย แต่ภายในโอเคนะ เดินทางไกลก็ประหยัดน้ำมันเกินคาด แต่ถ้าวิ่งในเมือง ไม่ประหยัดหรอก มันหนักกว่า Tiidaอยู่ 400โลได้มั้ง ที่สำคัญตอนซื้อเ็ช็ครถให้ดีหน่อยเพราะพักหลังๆนี้คนใกล้ตัวสองคนมีปัญหากับสีที่พ่นบนตัวรถฮอนด้าจากโรงงานให้เห็น แต่ถ้าเอาแค่เรื่องทางเทคนิค ไม่มีปัญหา บริการฮอนด้านี่ก็ดี คือถึงแม้ช่างจะไม่ได้เก่งมาก แถมบางทีซ่อมๆตรวจๆอาการเจอผลวิเคราะห์ที่ผมฟังแล้วต้องเอาขาหลังเกาหู แต่ที่ดีคือพนักงานที่เจอมาทุกคน มีมารยาทที่ดี ตอบรับลูกค้าได้ดี และสามารถเก็บกลั้นรับโทสะของลูกค้าได้ดี

Space Wagon - no comment นะป๋า ให้คนอื่นลองตอบดูละกัน

สรุป ความเห็นผมคือถ้าจะใช้ในเมือง 95% ผมว่า Tiida มันทำคะแนนนำนะป๋า คันอื่นที่ป๋าดูๆมามันล้านกว่าๆหมดเลย มีแต่ไอ้นี่แหละที่ 7-8แสน ปัญหาที่ผมเกรงก็คือครอบครัวป๋าจะทนช่วงล่างสะเทือนๆของมันได้หรือเปล่า? รุ่น 5 ประตูนี่สะเทือนนะ แต่ถ้าเป็น 4 ประตูจะสะเทือนน้อยกว่านิดหน่อย ต้องจับไปใส่ยางดีๆนุ่มๆ แก้มหนาขึ้นนิดๆ มันก็ช่วยให้พอรับได้ และวิ่งทางไกล 120-160 นี่มั่นใจเลย ขอแค่อย่ามีลมปะทะข้าง

ป๋าลองดูหลายๆทางไว้ละกัน choice ที่ผมเลือก ผมเลือกเพราะมันเหมาะกับผมและงบผม ถ้าผมมีล้านหก ผมไม่เอาทีด้าหรอก ผมจับ Teana 250XVไปแล้วล่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 21:51:47 »
555+ CR-V Gen 2 คิดชื่อได้ไงครับเนี่ย ใช้คันที่ 20000 โลไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แต่เครื่องยังไม่พังใช้มั้ยครับ^^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 21:53:14 »
ถูกต้องที่สุด ทุกวันนี้ก็ยังไม่พังนะ ถ้าพังเมื่อไหร่ K20ฝาแดงให้พ่อใช้แน่ๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 21:56:30 »
Space Wagon จะเป็นตัวแรกที่ตัดออก ไม่ใช่ว่ารถไม่ดีนะ แต่จะตัดด้วยเหตุผลที่ว่า จะใช้รถใหญ่ วิ่งในเมืองแบบนั้นทำไม?

CR-V ก็เช่นกันครับ

Teana คันใหญ่ สำหรับผู้หญิง ซึ่งมีปัญหาการกะระยะ เทียนา จะกะลำบากนิดนึงครับ

TIIDA ก็มีเรื่องการกะระยะ นิดหน่อย ขึ้นกับความถนัดของแต่ละคน ลองไปขับดูก่อน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 22:00:06 »
K20 ฝาแดง ให้มันได้หยั่งงี้สิ (ทำไมไม่คิดก่อนขายไดเมนชั่นวะเรา)

เออ ว่าแต่ครอบครัวป๋าไม่ดูพวก mazda 3 / ford focus ดีเซลบ้างหรอครับ

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 22:05:32 »
ดูข้อแม้แล้ว ทีด้าน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 22:30:47 »
จากปัจจุบัน ครอบครัวคุณก้อมี 4 แล้ว

Tida ผมว่าตัดทิ้งได้เลย เพราะจะใช้เป็นรถครอบครัวแน่ๆ ต่อไปมีแต่ 4+ 
ถ้าเน้นขับในเมืองเป็นหลัก นั่งสบาย ทางไกลประหยัด ก้อ Teana
ถ้าชอบอเนกประสงค์ ขนของก้อได้ ลุยน้ำก้อดี นั่งสบาย ก้อ CRV 

Space Wagon ไม่มีไอเดียแฮะ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 22:47:17 »
ขับกันเร็วมั้ยครับ

ถ้า 140up ขึ้นทางด่วน ก็ teana
ถ้าประมาณ 100-120 tiida ยังไหว

ถ้าขับแบบเมืองจริง ๆ เร่ง ๆ เบรค ๆ ต้องการหาที่จอดง่าย ๆ tiida ก็ดีครับ

ถ้าต้องลุยน้ำ ก็ กระบะ auto ไม่งั้น ก็ CR-V เลย
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 22:53:12 »
ผมว่าขับในเมือง CRV ก็ดีนะครับ ส่วนตัวชอบ Teana เพราะ ชอบขับเร็วหน่อยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 23:17:17 »
ถ้าให้คุณแม่ขับรถรับส่งเฉยๆ ผมเอนๆไปทาง Teana 200XL นา

เพราะมันดูผู้ใหญ่สุดในกลุ่มที่ว่ามา่

รองลงมาก็ทีด้าละครับ คันเล็กๆขับง่ายดีเหมือนกัน

ออกแนวเดียวกับ  Jazz/City นั่นละครับ

ถ้าเป็นผมจะซื้อให้แม่ผมนะ ผมคิดว่าจะซื้อ Jazz หรือไม่ก็ ทีด้า 1.6 นะ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 00:24:41 »
ผมว่าแนะนำ Tiida น่ะครับ

เพราะวิ่งในตัวเมืองเนี่ย..... รถใหญ่ๆ มันค่อนข้างจะหงุดหงิดหน่อยน่ะสำหรับผม

skill เรื่องการลัดเลอะตามตรอกซอกซอยจะตกไป  ยิ่งแถวๆสามย่านนี่หล่ะก็.....แว๊นยังเหนื่อยเลยครับ

เท่าที่รู้เพื่อนๆที่สนิทกับผมก็มีใช้ Tiidaอยู่สองคน มีทั้ง Hatch back และ Sedan เลย  ภายในความกว้างเหมือนกัน

แต่ท้ายรถหล่ะสิ คนล่ะเรื่องเลย  เพราะท้าย hatchback แคบแบบ  ไม่สามารถใส่ถุงกอล์ฟได้ (ฉะนั้น skill ในการเล่นกอล์ฟจะตกไป....)

คงต้องเลือกเอาแหล่ะ

CRV ก็ไม่น่าเกลียดน่ะ

ผมว่ามันค่อยข้างคล่องตัวเลยแหล่ะ  ที่สำคัญ....มีที่ให้ยัดของอีกเยอะ  จนถูกใจสาวๆขาช๊อปเลยหล่ะ 

เอ้อ......มีอีกอย่างงง
   เคยมีประสบการณ์ครั้งหนึ่ง ไปต่างจังหวัดกับเพื่่อนๆ เอาTiida hatchback ไป ยัดไป 6 คน ยังนั่งสบายเลย ฮ่าๆๆๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 01:03:47 »
ถ้าเป็นผม ผมเลือกCRV2.0ดีกว่า ขับในเมืองก็ได้ ออกต่างจังหวัดก็ดี รถที่มีความคลองตัวสูง คุณแม่ขับได้ คุณลูกชับแล้วดูดี สุดท้ายเวลาขายต่อได้ราคาดีอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 06:48:32 »
ผมเชียร์ cr-v อ่าา

ผมไม่ค่อยมีความรู้สึกว่ามันใหญ่เท่าไหร่นักนะ

การกะระยะก็ไม่ได้ลำบากเท่าไหร่

ที่ชอบที่สุดคือ ขับตอนกลางคืน แล้วทัศนวิศัยมันดีมากอ่ะครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 08:58:41 »
มาขอแทรกความคิดด้วยคนครับ

สังเกตุว่า ไม่มีใครแนะนำJazzเลย อิอิ ส่วนตัวผมคิดว่า Jazz และ ทีด้า น่าจะเหมาะสมเป็นที่สุด กับสถานการณ์เศรฐกิจแบบนี้ เพราะนอกจากมีราคาค่าตัวแบบมีเงินเหลือไว้เติมน้ำมัน+ซ่อมบำรุงระยะยาวแล้ว ยังสะดวกกับการใช้ใน กทม. (ซึ่งยิ่งกว่าใช้ในเมือง) หาที่จอดสะดวกและประหยัด แต่ถ้าไม่คิดมากกับเรื่องงบประมาณ มองว่า Teana ก็น่าจะเพียงพอแล้ว เพราะ CR-V & Space Wagon คิดว่านะจะเกินไปสำหรับ lifestyle ที่ส่วนใหญ่อยู่ในเมือง บริโภคดุ+ตัวใหญ่

ป.ล. Jazz น่าสนใจ(สำหรับผม) แต่ในมุมมองว่า รถคันที่จะซื้อนี้จะกลายเป็นรถครอบครัวของคุณ นั่งกันหลายคน มันจะเหมาะไหม?? เพราะเบาะหลัง ทีด้า นั่งสบายกว่าคับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 09:31:50 »
ตามโจทย์ที่คุณให้มา

- อยากประหยัดตังค์ เลือก Tiida 1.6 ครับ ขอย้ำว่า 1.6 นะ ไม่ใช่ 1.8 เว้นแต่ติดใจอยากได้ Option บางรายการของตัว Top สุด

- ยอมจ่ายแพง เลือก CR-V ครับ

ที่ไม่เลือก New Teana เพราะคิดว่า ประโยชน์ใช้สอยได้น้อยกว่า CR-V (Teana ออกไปทางรถซีดานขนาดใหญ่สำหรับผู้บริหาร)

ที่ไม่เลือก Spacewagon ก็อย่างที่คุณบอก มีกันแค่ 4 คน และราคาเกินงบไปเยอะ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:04:20 »
มาขอแทรกความคิดด้วยคนครับ

สังเกตุว่า ไม่มีใครแนะนำJazzเลย อิอิ ส่วนตัวผมคิดว่า Jazz และ ทีด้า น่าจะเหมาะสมเป็นที่สุด กับสถานการณ์เศรฐกิจแบบนี้ เพราะนอกจากมีราคาค่าตัวแบบมีเงินเหลือไว้เติมน้ำมัน+ซ่อมบำรุงระยะยาวแล้ว ยังสะดวกกับการใช้ใน กทม. (ซึ่งยิ่งกว่าใช้ในเมือง) หาที่จอดสะดวกและประหยัด แต่ถ้าไม่คิดมากกับเรื่องงบประมาณ มองว่า Teana ก็น่าจะเพียงพอแล้ว เพราะ CR-V & Space Wagon คิดว่านะจะเกินไปสำหรับ lifestyle ที่ส่วนใหญ่อยู่ในเมือง บริโภคดุ+ตัวใหญ่

ป.ล. Jazz น่าสนใจ(สำหรับผม) แต่ในมุมมองว่า รถคันที่จะซื้อนี้จะกลายเป็นรถครอบครัวของคุณ นั่งกันหลายคน มันจะเหมาะไหม?? เพราะเบาะหลัง ทีด้า นั่งสบายกว่าคับ

เหอะๆ ตอนแรก Jazz นี่เป็นตัวเลือกต้นๆ เลยแหละคับ
แต่แม่ไป test drive แล้วมันกระโดกกระเดกเกินไป แล้วก็หวิวๆ เวลาวิ่งเร็ว
ก็เลยตัดออกไปน่ะครับ
ยังไม่รู้ว่า Tiida จะเป็นแบบนั้นรีเปล่า

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 12:09:18 »
ทีด้า HB ครับ  เซฟเงิน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ jr2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 13:15:44 »
Tida กับ jazz
ภายในห้องโดยสารเงียบไหมครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 14:09:17 »
Tiida จะเก็บเสียงลมกับเสียงเครื่องและเสียงยางบดถนนได้ดีกว่า Jazzครับ
แต่ถ้าเหยียบคันเร่งลึกๆ เสียงเครื่อง Tiidaจะดังเข้ามาเยอะพอๆกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 14:21:35 »
เป็นผม เลือก Tiida ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX