ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำต้นปีหน้าซื้อรถ SUV สไตล์กระบะ  (อ่าน 6648 ครั้ง)

王天佑

• บุคคลทั่วไป
มีปัญหาจะมาปรึกษาหน่อยครับ คือต้นปีหน้าจะวางแผนซื้อรถใหม่ ชอบรถแนว SUV สไตล์กระบะ แนว toyota fortuner, pajero sport, ford everest, mu x ซึ่งไปดู cx5 มา ชอบพวงมาลัยมาก เพราะนุ่มกว่าทุกยี่ห้อที่จับมา แต่ไม่ชอบเครื่องเบนซิน ดีเซลก็เกินงบ นอกนั้นดีหมด
- fortuner พวงมาลัยแข็งสุด ส่วนตัวชอบ fortuner นะครับ แต่ option ยังดูกั๊กๆ และไฟหน้าปรับปรุงหรือยังครับ
- pajero ไปลองนั่งเฉยๆ ไม่ชอบคอนโซลหน้าที่แคบแปลกๆ พวงมาลัยไม่รู้เพราะไม่เคยลองขับ (กลัวเพราะเคยอ่านเจอ) และ airbag 6 ลูก ให้มาเฉพาะรุ่น top
- ford everest โอเคมาก ดูมีภูมิฐาน แต่ศูนย์ต้องรออะไหล่นานใช่มั้ย
- Mu x ดูไม่มีลูกเล่นมาก ค่อนข้างนั่งสบาย ย้วยๆ แต่ airbag มีแค่คู่หน้า ช่วยหน่อยครับว่าตัวไหนน่าซื้อ ถ้ารูปร่างภายนอก เลือก fortuner ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำต้นปีหน้าซื้อรถ SUV สไตล์กระบะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 19:32:54 »
ชอบ For ก็เอา For แต่เอาตัว trd เลยครับสวยจบ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: ขอคำแนะนำต้นปีหน้าซื้อรถ SUV สไตล์กระบะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 19:46:12 »
ชอบ For ก็เอา For แต่เอาตัว trd เลยครับสวยจบ
ตามนี้ครับ

王天佑

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 19:49:13 »
แล้วเรืองไฟหน้าแยงตาปรับปรุงหรือยังครับ อยากรู้จริงๆ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 19:53:13 »
ยังไม่ปรับปรุงครับ
แยงตาเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 19:58:29 »
เลือก ford everest  ได้ลองสัมผัสจะรู้สึกว่ามันเรียบง่ายแต่มีคุณภาพดีจริงๆ

ถ้าไม่ชนเละหนัก อะไหล่ก็ไม่ได้รอนานมาก เพราะปัจจุบันมันมีโรงงานผลิตที่ระยอง ไม่เหมือนสมัยก่อนต้องรอนำเข้า

fortuner ช่วงล่างแข็ง นั่งไม่สบาย รู้สึกพะอืดพะอม เวียนหัว

CX-5 นี่มันนุ่มเพราะไม่ได้ใช้โครงสร้างจากรถกระบะ แต่เป็นรถผลิตมาเลย์ อะไหล่รอนานแน่ๆแหละ

王天佑

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 00:04:08 »
ศูนย์บริการไหนให้คำแนะนำดีบ้างครับ สำหรับ everest เพราะอาจต้องเรียนรู้กับมันเยอะแน่ๆ ไหนจะ service หลังการขาย เช็คระยะ อื่นๆ อีก
อยู่สุพรรณครับ แต่เห็นว่าที่สิงห์บุรีดีเลย จะออกหลังปีใหม่

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 08:35:39 »
แล้วเรืองไฟหน้าแยงตาปรับปรุงหรือยังครับ อยากรู้จริงๆ
ยัง ผู้ใช้รถต้องซื้อตัวปรับไฟมาติดตั้งและปรับไฟยามขับในเมือง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 09:00:13 »
ไฟหน้าเขาคงไม่ทำอะไรแล้วละ ทั้ง ฟอร์ ทั้ง ปา

王天佑

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 09:13:52 »
ซื้อมายังจะต้องมาปรับเองอีกหรอ อันนี้ผมลืมถามที่ศูนย์ครับ ถ้าจะให้ศูนย์ปรับให้จะดีมั้ย หรือว่าต้องปรับเอง แบบไหนดีกว่ากันครับเนี่ย ถ้าจะให้ซื้อตัวปรับไฟอีก ทำไมทำ mc ไม่ทำมาให้ครบๆ จบไปเลย toyota thailand เนี่ย

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 10:15:10 »
ศูนย์บริการไหนให้คำแนะนำดีบ้างครับ สำหรับ everest เพราะอาจต้องเรียนรู้กับมันเยอะแน่ๆ ไหนจะ service หลังการขาย เช็คระยะ อื่นๆ อีก
อยู่สุพรรณครับ แต่เห็นว่าที่สิงห์บุรีดีเลย จะออกหลังปีใหม่

ลองเข้าไปศึกษากรุ๊ป everest club ดูครับ รวมคนใช้ everest เยอะสุดแล้ว มีโพสต์ทุกวัน

https://www.facebook.com/groups/fordeverestclub/

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 10:28:44 »
Fortuner TRD ครับ
จบจริงเรื่องปิ้งย่าง
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

王天佑

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 11:55:51 »

ลองเข้าไปศึกษากรุ๊ป everest club ดูครับ รวมคนใช้ everest เยอะสุดแล้ว มีโพสต์ทุกวัน

https://www.facebook.com/groups/fordeverestclub/

ขอบคุณมากนะครับ กำลังลังเลตัว fortuner กับ everest นี่แหละ ขอหาข้อมูลก่อนนะครับ

王天佑

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 12:05:31 »
Fortuner TRD ครับ
จบจริงเรื่องปิ้งย่าง

ตัว trd เกินงบไปหน่อยครับ ต้องการขับ 2 ตัวดีเซล airbag 6 หรือ 7 ก็โอแล้วครับ pjs ตัดไปเลย เพราะไม่ให้ airbag 6 ตัวมาตั้งแต่รุ่นล่าง ให้มาขับ 4 อย่างเดียว

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 12:50:44 »
เท่าๆที่ตามอ่าน คอมเม้นท์เหมือนใจเอียงไปทาง For นะครับ  งั้นจัดเลยครับ 
แต่ถ้าแนะนำควรเตรียมเงินสำรองไว้สักหน่อย เผื่อลองขับไปสักพักแล้วไม่ชอบช่วงล่าง จะได้อัพเกรดได้ครับ

王天佑

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 15:07:21 »
ช่วงล่างโอเคมั้ยครับ จำเป็นต้องไปทำเพิ่มมั้ย สำหรับ fortuner แล้วพวกปรับไฟขึ้นลงต้องติดเพิ่มเองหรือเปล่า
(ถ้าช่วงล่างไม่จำเป็นต้องทำ จะได้ save เงินด้วย)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 18:44:25 »
ช่วงล่าง FTN อาจจะต้องทำเพิ่มนะครับ ถ้าขับซิ่งๆ หน่อย เพื่อความมั่นใจที่มากขึ้นครับ

王天佑

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 23:02:16 »
ช่วงล่าง FTN อาจจะต้องทำเพิ่มนะครับ ถ้าขับซิ่งๆ หน่อย เพื่อความมั่นใจที่มากขึ้นครับ

ครับ ไม่ได้เน้นซิ่งมาก แต่เวลาเข้าโค้งต่างๆ ให้เกาะถนนก็พอ ชอบขับรถไปเที่ยวครับ จะได้เตรียมเงินไว้ทำด้วย หลังปีใหม่ลงตัวพอดี

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 09:06:03 »
ตอนแรกผมชอบ Everest แต่เนื่องจากรถคันนี้ขับเที่ยวทั่วไทย เลยเลือก For TRD แทนเพราะสโลแกน Toyota เค้า "1 ตำบล 1 ศูนย์" ขับเที่ยวไกลๆ อุ่นใจดี

ส่วน Ford นี่ศูนย์ที่มาตรฐานดีๆ จะอยู่ตามจังหวัดใหญ่ๆ ...พอไกลๆ ออกไปจะไม่ค่อยน่าไว้ใจ มีประเด็นที่โพสน์แชร์กันมาเยอะ

ส่วนเรื่องช่วงล่างเดิมๆ ก็พอได้ แต่พอเปลี่ยนโช้ค สปริงของ Ozy แล้ว จบเลย ...ทั้งหน้า หลัง OK มาก

王天佑

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 11:36:55 »
ตอนแรกผมชอบ Everest แต่เนื่องจากรถคันนี้ขับเที่ยวทั่วไทย เลยเลือก For TRD แทนเพราะสโลแกน Toyota เค้า "1 ตำบล 1 ศูนย์" ขับเที่ยวไกลๆ อุ่นใจดี

ส่วน Ford นี่ศูนย์ที่มาตรฐานดีๆ จะอยู่ตามจังหวัดใหญ่ๆ ...พอไกลๆ ออกไปจะไม่ค่อยน่าไว้ใจ มีประเด็นที่โพสน์แชร์กันมาเยอะ

ส่วนเรื่องช่วงล่างเดิมๆ ก็พอได้ แต่พอเปลี่ยนโช้ค สปริงของ Ozy แล้ว จบเลย ...ทั้งหน้า หลัง OK มาก

ชอบเทคโนโลยีที่ฟอร์ดให้มาครบครันมากกว่านะครับ แต่กลัวอยู่ 2 อย่าง defect จากเทคโนโลยีกับความชำนาญของศูนย์ อาจจะไปจบที่ fortuner แล้วล่ะครับ

王天佑

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 11:38:26 »
อยากขอคำแนะนำเรื่องไฟหน้าที่แยงตาหน่อยนะครับ ว่ามีตัวที่ปรับไฟหน้าได้หรือเปล่า จะทำที่ศูนย์ หรือให้ช่างมาติดตั้งให้