ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนใช้ Benz หน่อยครับ เรื่อง Auxiliary battery malfunction  (อ่าน 49069 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
มันขึ้นมาแบบนี้แสดงว่าแบตสำรองเสี่อมสภาพแล้ว
ผมมีคำถามอยากรบกวนถามคนที่ใช้อยู่หน่อยครับ

1. แบตสำรองมันลูกละเท่าไหร่ครับ ของ CLA250

2. พอแบตสำรองมันเสื่อม ทำไมระบบ hold brake มันใช้งานไม่ได้
อยากทราบว่ามันเกี่ยวกันไหมครับ

3. ปกติแบตตัวนี้มีวิธีรักษามันยังไงไม่ให้เสีอมสภาพเร็วไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Stp

Re: สอบถามคนใช้ Benz หน่อยครับ เรื่อง Auxiliary battery malfunction
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 14:45:36 »
ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นอันที่อยู่ท้ายรถ ? ขนาดแบตลูกใหญ่ด้านหน้าแค่ปีเดียวยังเสื่อมได้เลยครับ เขาว่าบางลูกก็ทนบางลูกก็เสื่อมไว ถ้าอยู่ในประกันก็จับเคลมฟรีกันไป

http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,100878.0.html

http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,98848.0.html

เท่าที่ทราบ C/GLC และน่าจะรวมถึง New E เปลี่ยนมาใช้ Big CAP (Capacitor) แทนแล้ว แก้ปัญหาเรื่องเสื่อมได้ระดับหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2017, 14:48:07 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nett

• Full Member
Re: สอบถามคนใช้ Benz หน่อยครับ เรื่อง Auxiliary battery malfunction
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 14:51:39 »
Batt หมด Brake Hold จะเหยียบแล้วไม่ค่อยติด ส่วนฟังก์ชั่น start/stop ก็จะหายไปด้วย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 14:53:24 »
1.ราคาที่ศูนย์ผมไม่รู้นะ แต่w211 ผมเอาแบตมอเตอร์ไซค์ลูกละ600บาทใส่แทน

2.เกี่ยวครับ แบตตัวใดตัวนึงอ่อน ระบบเบรคHOLDจะไม่ทำงาน และระบบพวกไฟแสงสวางอัตโนมัติบางตัวก็ไม่ทำงานครับ

3.อายุมันแค่นั้นแหละครับ  สามสี่ปีคอยเตือนที

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 15:43:43 »
นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว(มีเพื่อนแล้วครับ 555+) ของผมเป็นมาหลายเดือนละยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ถามช่างบอกถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง ECO start/stop หรือ Brake Hole ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ (เพราะทุกทีเวลา start ผมจะปิด start/stop ) รถยังใช้งานได้ปกติ ส่วนพวกระบบไฟหน้า Intelligent Light System ก็ยังใช้ได้อยู่น่ะครับ
ปล.ผมใช้ E Coupe face-lift

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 15:49:53 »
1.ราคาที่ศูนย์ผมไม่รู้นะ แต่w211 ผมเอาแบตมอเตอร์ไซค์ลูกละ600บาทใส่แทน

2.เกี่ยวครับ แบตตัวใดตัวนึงอ่อน ระบบเบรคHOLDจะไม่ทำงาน และระบบพวกไฟแสงสวางอัตโนมัติบางตัวก็ไม่ทำงานครับ

3.อายุมันแค่นั้นแหละครับ  สามสี่ปีคอยเตือนที

แบตมอไซค์ที่ว่ายี่ห้ออะไรครับ
คราวหน้าลองมั่ง

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 16:18:07 »
 :P

ปกติแบตตัวนี้มีวิธีรักษามันยังไงไม่ให้เสีอมสภาพเร็วไหมครับ

เป็นการตอบแบบไม่มีอะไรอ้างอิงนะฮะ (จากที่ใช้จริง 43เดือนแล้ว)

คือเปิด ECO Start/Stop ให้มัน"เขียว"ทุกครั้งที่รถติดยาวๆน่ะละฮะ ให้มันได้ Drain พลังงานไปเลี้ยงรถ
เขาทำมาให้ใช้ ก็ควรใช้ รถหลายๆรุ่น ราคาเป็นล้านๆไม่มีให้มานะ

สงสัยมานานแล้วว่า Function ดีๆแบบนี้ ทำไมผู้ใช้รถ(ยุโรป) ถึง Disable กัน
มันน่ารำคาญมากยั้งงั้นเลยหรือ
ที่สำคัญเวลาเข้าหัวเลี้ยว รถมันก็ฉลาดพอที่จะขึ้น "เหลือง" ให้นะ
เห็นมีหลายคนบ่นว่าเวลารอเลี้ยว รถมันหยุดแล้วรู้สึกน่ากลัว พวงมาลัยแข็ง ฯลฯ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 16:28:30 »
.
.
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ผมโทรถามศูนย์มา เกี่ยวกันจริงๆครับครับกับระบบ Hold Brake
และที่ศูนย์ลูกละเกือบหมื่น ถามข้างนอก 3 พันกว่าๆครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 16:44:18 »

แบตมอไซค์ที่ว่ายี่ห้ออะไรครับ
คราวหน้าลองมั่ง

ผมซื้อไม่เคยซ้ำเลย เอาแบบที่ใส่ในUPS ไม่ต้องเติมน้ำกลั่นนั่นแหละครับ 14Ah 12Volts นะครับไม่ใช่ 6

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 18:34:04 »
 8) 8) 8)....ใช้ตามของเดิม คือ sealed maintenance free / SMF 100 amp (cranking ampere 690-870 amp / c.amp ยิ่งสูง ราคายิ่งแพง และ น้ำหนักลูกแบตจะหนักมากขึ้น แต่ทนทานคุ้มค่าเงิน)  เมื่อซื้อแบตสำรองแก้มหลังขวาในกระโปรงท้ายนี้ ดูแคร๊งค์กิ้งแอมป์ดีๆ ถ้าแบต SMF แบรนด์ราคาถูก จะไม่มีระบุ c.amp ให้ และเมื่อสตาร์ทต่อเนื่องบ่อยๆ 20-30  นาที ประจุไฟจะหมดหม้อครับ  แต่ถ้า c. amp สัีก 690 amp จะสตาร์ท ท่ามกลางอากาศเย็นต่ำกว่าจุดเยือกแข็งได้ อย่างน้อย ก็ 130-140 นาที แบตถึงจะเริ่มอ่อนแรงครับ ด้วยเหตุนี้รถยุโรป mid-size ขึ้นไปจึง สเป็คให้  aux. battery ต้องเป็นชนิด cold cranking ampere :-X

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 23:14:43 »
มันก็คือแบตมอร์เตอร์ไซค์
แต่ต้องดูก่อนว่าของเดิมมันใช้ไฟ 12v กี่ Ah (ให้ใช้ Ah เท่าเดิมหรือสูงกว่าได้)
และดูหน้าตาแบตด้วย เพราะแบตแบบนี้ที่อยู่ใน MB จะมี 2 แบบ
คือแบบที่เป็นขั้วสี่เหลี่ยมมีรูน็อต และแบบที่เป็นขั้วเสียบเหมือนที่ใช้ใน UPS

รถ MB บางรุ่นจะอยู่ด้านหน้า บางรุ่นอยู่ท้ายรถ
มีทั้งแบบเติมน้ำกลั่นและแบบไม่เติม ถ้าไปซื้อที่ร้านทั้ง 2 แบบดูเหมือนกันเลย
เพราะแบบเติมบางทีร้านก็ทำไว้ให้แล้ว แต่แบบเติมดูได้จากด้านบนแบต แผ่นที่ปิดจะงัดเปิดได้

แบตมีทั้งแบบธรรมดา แบบ AGM และแบบลิเธี่ยม
เวลาเปลี่ยนถอดเปลี่ยนได้เลย ไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงเหมือนลูกใหญ่

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 09:57:37 »
พึ่งโดนมาเลยครับ e300 กำลังจะ 4 ปี ขึ้นเหมือนกันแต่ของผมมีตัว motor start เครื่องยนต์พังด้วยเลยงานหยาบโดนไปร่วมๆ 5 หมื่น ถ้าขึ้น malfuction อย่างเดียวไม่มีอะไร ขับได้ปรกติครับ อาจจะมีบาง function ใช้งานไม่ได้อย่างทีด้านบนบอก

ราคาเต็ม 19,170 บาทสำหรับแบตลูกหลัง 95 A มีส่วนลดนิดหน่อยตาม style ศูนย์ซึ่งความจริงช่างก็บอกว่าเปลี่ยนข้างนอกได้อาจจะไม่กี่พันถ้ามีร้านที่ไว้ใจได้ แต่ผมขี้เกียจเลยเปลี่ยนๆให้จบๆไป 

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 11:28:39 »
พึ่งโดนมาเลยครับ e300 กำลังจะ 4 ปี ขึ้นเหมือนกันแต่ของผมมีตัว motor start เครื่องยนต์พังด้วยเลยงานหยาบโดนไปร่วมๆ 5 หมื่น ถ้าขึ้น malfuction อย่างเดียวไม่มีอะไร ขับได้ปรกติครับ อาจจะมีบาง function ใช้งานไม่ได้อย่างทีด้านบนบอก

ราคาเต็ม 19,170 บาทสำหรับแบตลูกหลัง 95 A มีส่วนลดนิดหน่อยตาม style ศูนย์ซึ่งความจริงช่างก็บอกว่าเปลี่ยนข้างนอกได้อาจจะไม่กี่พันถ้ามีร้านที่ไว้ใจได้ แต่ผมขี้เกียจเลยเปลี่ยนๆให้จบๆไป

แบตศูนย์แพงมากเลยครับ. ผมไม่เปลี่ยนที่ศูนย์เลย เปลี่ยนร้านนอกตลอด ถูกกว่าเยอะ
ที่เคยเจอ aux malfunction แรกๆ จะขับได้อยู่ แต่ต่อไปจะสตาร์ทไม่ติดเลย รีบเปลี่ยนจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 07:10:24 »
แบตศูนย์แพงจริงครับ W211ที่มีแบตAuxilliary ผมก็เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้อPumaซึ่งราคาครึ่งเดียวสำหรับตอนนั้นแบบไม่มีปัญหาครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=21326.30
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 03:43:07 »
แบตศูนย์แพงจริงครับ W211ที่มีแบตAuxilliary ผมก็เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้อPumaซึ่งราคาครึ่งเดียวสำหรับตอนนั้นแบบไม่มีปัญหาครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=21326.30

W211 ผมเคยเปลี่ยนของ RR ไม่เกิน 1,200.- ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ