ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นข่าว Ford Mondeo แล้วอดสงสัยไม่ได้ว่า ฟอร์ดประเทศไทยจะทำตลาดรถรุ่นนี้ไหม  (อ่าน 7213 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้จะมีแวว เข้ามาทำตลาดในไทยไหมครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
ข่าวยังไม่มีกระมังครับ ผมว่าคงต้องรอลุ้นหลัง Ford ขึ้นโรงงานแล้ว

หารูปมาให้ดูก่อน ข้อมูล รอกูรูวิเคราะห์ครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2010, 18:08:28 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่ใช่กูรู แต่จะตอบยืนยันให้ว่า

มีความเป็นไปได้ แค่ยังไม่น่าจะเป็นรถรุ่นปัจจุบันนี้ ครับ ยังอีกไกล
เอาแค่ว่า ให้ขึ้นไลน์ Focus ให้เรียบร้อยก่อนเถอะ

ออฟไลน์ prai

ไม่ใช่กูรู แต่จะตอบยืนยันให้ว่า

มีความเป็นไปได้ แค่ยังไม่น่าจะเป็นรถรุ่นปัจจุบันนี้ ครับ ยังอีกไกล
เอาแค่ว่า ให้ขึ้นไลน์ Focus ให้เรียบร้อยก่อนเถอะ

ถ้าคุณจิมมี่ไม่ใช่กูรู แล้วใครล่ะครับที่กูรูเรื่องรถยนต์แห่ง hlm  ::)

ส่วนตัวคิดว่า น่าจะมาหลัง New Focus 2-4 ปีนะครับ
หรือ 6 ปีนับจากนี้ ความสึกผมนะ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
D-Segment น่าสนใจนะครับ อยู่ในกลุ่มผู้มีกำลังซื้อด้วย

และผมว่า คนใช้รถ Segment นี้เยอะขึ้นเรื่อยๆ นะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ frame@kk

รุ่นนี้ในเมืองนอกเค้าพูดถึงกันมากเลย  เห็นว่าเป็นของดีที่ราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับ BMW
ถ้าเข้ามาก็น่าสนเลยนะครับเนี้ย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
มีความเป็นไปได้สูงที่จะประกอบในประเทศไทย เพื่อส่งออกในภูมิภาคนี้ รวมถึงออสเตรเลีย
แต่จะทำตลาดในบ้านเราใหม่นั้นอีกเรื่องนึ่ง

ถ้าขายก็เชื่อได้ว่าฟอร์ดคงขนเทคโนโลยี EcoBoost TDCi และ เกียร์ PowerShift มาอย่างแน่นอน
เพราะต้องทำส่งออกเป็นหลัก และคอนเซ็ปต์ One Ford ค้ำค่ออยู่

Mondeo 2.0 EcoBoost 203 แรงม้า แรงบิด 300 นิวตันเมตร +เกียร์ PowerShift (มาแทนที่เครื่อง 2.3 กับเกียร์ออโต้ 5สปีดเดิม)
น่าจะร่วมกลุ่มกับ Accord 2.4 Camry 2.4 Teana 2.5 ได้อย่างมีสีสัน

Mondeo 2.0 TDCi 163 แรงม้า แรงบิด 350 นิวตั้นเมตร +เกียร์ PowerShift (มาแทนที่เครื่อง 2.2 เดิม และจะประจำการใน All New Focus 2.0 TDCi)
ก็จะเป็นอีกทางเลือกที่มีความแตกต่างและน่าสนใจไม่น้อย ซึ่งเป็นดีเซลคันแรกในเซกเมนท์

และอย่าลืม All New Sonata ที่มีทั้งเครื่องเบนซินเทอร์โบ และดีเซล รวมถึงค่ายเกาหลีนี้ก็ประกาศว่าตนจะพร้อมใช้เกียร์ระบบครัชต์คู่เร็วๆนี้

แต่ที่แน่ๆ คงได้พบกับ All New Focus กับเทคโนโลยี EcoBoost TDCi และ เกียร์ PowerShift เป็นตัวเปิดทางก่อน

รวมถึง GM จะนำเทคโนโลยีคล้ายๆ EcoBoost กันนี้ ที่มีเข้ามารึไหม ต้องติดตามกัน
(แต่ยังไม่ใช่ Cruze ที่จะเปิดตัวสิ้นปีนี้) 

ตลาดรถบ้านเราจะมีเก๋งเครื่อง Turbo จากโรงงาน ในราคาที่สัมพัสได้ง่ายขึ้น กลับมาสร้างสีสรรค์กันอีกครั้ง
ไม่ใช่กระจุกอยู่ในกลุ่มพรีเมียมคาร์อย่าง TFSi หรือ CGI อีกต่อไป

T u r b o กำลังมา...

*EcoBoost = เครื่องเบนซิน ฉีดเชื้อเพลิงเข้าห้องเผาไหม้โดยตรง วาวล์แปลผันทั้งไอดีไอเสีย Ti-VCT และ เทอร์โบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2010, 22:51:47 โดย U9WS »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
D-Segment น่าสนใจนะครับ อยู่ในกลุ่มผู้มีกำลังซื้อด้วย

และผมว่า คนใช้รถ Segment นี้เยอะขึ้นเรื่อยๆ นะครับ

ผมกลับคิดว่า D-Segment โตยากมากนะครับ ช่วงนี้กระแสรถเล็กมาแรง

อีกอย่างผมว่าตอนนี้ขายโฟกัสให้รอดก่อนเถอะครับ เพราะรถดีขนาดนั้น ยังขายได้น้อยกว่าออพตร้าเสียอีก

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมว่าดันเจ้า fiesta กับ focus ให้เกิดก่อนดีกว่า แล้ว mondeo ค่อยเอามาสร้างสีสันในตลาดผมว่า ok นะ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เย่ เย่ ดีใจตรงประโยคที่ว่า TURBO กำลังมา นี่แหล่ะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมพอรู้จักกับเซลล์ฟอร์ดแถวปิ่นเกล้า พี่แกก็บอกว่ายอดจองฟอร์ดก็เรื่อยๆนะ แต่ว่าที่มันน้อยเพราะเค้าไม่เก็บสต็อกไว้ อยากได้ก็ต้องสั่งนำเข้ามา ยอดแต่ละเดือนเลยมีไม่มาก แต่ช่วงก่อนจะเปิดโฟกัสใหม่ โฟกัสตัวปัจจุบันจะลดราคากระหน่ำเพื่อระบายสต๊อก เหอๆๆๆ ตอนนั้นแหละมั้งคงได้ใช้ TCDi กับชาวบ้านเค้าซะที

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
กำลังมีแผนจะออก focus tdci พอดี

มันกำลังจะ model change แล้วใช่ไหมครับ จะได้รับมาพิจารณาก่อน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 2k

รอก่อนนั่นแหละดีแล้ว รุ่นใหม่มาก็เทอร์โบคู่แรงต้นยันปลายแล้ว ไม่แน่คุณอาจเปลี่ยนใจจากดีเซลไปเบนซินก็ได้เพราะมีเทอร์โบจากโรงงาน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com