ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องความชำนาญของช่าง/การบริการของศูนย์ ford ว่าโอเคหรือเปล่า  (อ่าน 4633 ครั้ง)

王天佑

• บุคคลทั่วไป
อยากจะถามเรื่องความชำนาญของช่าง การบริการของศูนย์ ford เวลารถมีปัญหาหรือเช็คระยะที่ศูนย์ ครับ ว่าได้มาตรฐานมากน้อยแค่ไหน เพราะสนใจจะออกรถ ford everest เพราะ option ให้มาคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
ศูนย์ฟอร์ดที่บริการดี ช่างเก่งก็มีครับ แต่ มันน้อย. พี่ลองเข้าในคลับหาศูนย์ที่ดีๆครับ ก็ไม่น่าเป็นห่วงอะไร

王天佑

ศูนย์ฟอร์ดที่บริการดี ช่างเก่งก็มีครับ แต่ มันน้อย. พี่ลองเข้าในคลับหาศูนย์ที่ดีๆครับ ก็ไม่น่าเป็นห่วงอะไร

ครับ ลองหาข้อมูลในคลับตาม Facebook ละครับ ก็ดีและแย่ปะปนกันไป สอบถามหลายๆ ทางครับ และต้องการคำแนะนำจากเพื่อนๆ ในเว็บบอร์ดที่เคยออก everest ครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2017, 13:18:29 โดย 王天佑 »

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรอีกครับ
บอกรายการที่ผิดปกติไป3-4อย่าง
ซ่อมมาให้อย่างเดียว
อย่างอื่นอาการยังอยู่เหมือนเดิม
ตอนจะขับออกจาก0ถามพนง.รับรถว่าแก้ไขแล้วไช่ไหม พนักงานรับรถบอกว่าช่างแก้ให้แล้ว
แต่จริงๆไม่ได้แก้ให้ ชุ่ยมากๆ

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าใจรักก็จัดไป  แต่ถ้าลังเลก็เจ้าตลาด
ผมตัดสินใจ เมื่อปลายปี 11 ลำบากกว่าคุณอีก
สุดท้ายฟังหัวใจเรียกร้อง  ตอนนี้อยู่กับ T6  มา 5 ปี  4 เดือน  วิ่งได้แสนกลางๆ  ทุกอย่างยังแฮปปี้ ครับ ต่อจากนี้ก็จะถือว่ารถเราเป็นรถเก่าแล้วอะไรจะเกิดก็พร้อมรับกับมันครับ   แพลนเปลี่ยนรถก็อีก 2 -3 ปีข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เรื่องบริการ ก็จะไม่ค่อยครอบคลุมความรู้สึกเท่าไหร่ ถ้าเคยใช้ ฮอนด้า โตต้า นะ

แต่ถ้าเปนคนไม่ซีเรียสอะไร ไม่สนใจเรื่องพวกนั้นเท่าไหร่ก้พอรับได้นะ

ออฟไลน์ off_033

ใน กทม ไว้ใจได้ไม่กี่ที่ แต่ดีของเราอาจจะห่วยของคนอื่นก็ได้

แต่ตอนนี้หมดประกันผมเข้าอู่นอกละครับ

王天佑

ใน กทม ไว้ใจได้ไม่กี่ที่ แต่ดีของเราอาจจะห่วยของคนอื่นก็ได้

แต่ตอนนี้หมดประกันผมเข้าอู่นอกละครับ

การเลือกศูนย์อาจจะมีความสำคัญ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ผมอารมณ์เดียวกับพี่เลยครับ ตอนที่ซื้ออยากได้ Everest เป็นอันดับหนึ่ง ไปลองขับดูก็ชอบ คอนโซลหน้ามองโปร่งตาดีกว่าค่ายอื่น ...หลังจากนั้นกลับมาหาข้อมูลใน internet อยู่ยกใหญ่ อ่านแล้วใจคอไม่ดี (ไม่รู้เค้าตามลบกันไปหมดหรือยัง) ...ยังไม่พอความอยากได้มันยังเยอะอยู่ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ไปตระเวณถามเพื่อนๆ ที่ใช้ฟอร์ดกันจริงๆ ...หลายคนบอกตรงกันว่าถ้าอยากให้มั่นใจต้องไปยืนเฝ้าจะดีที่สุด...

จากนั้นเลยถอดใจไปถอยเจ้าตลาดแทน ...ใจจริงก็ยังชอบ Everest อยู่ แต่ขอใช้จ้าวตลาดไปพลางๆ รอฟอร์ดเค้าปรับปรุงศูนย์เมื่อไหร่อาจจะได้ไปถอยมาซักคัน  8)

ออฟไลน์ Fly to dream

ศูนย์เปิดใหม่หลายศูนย์บริการดีครับ พร้อมพอควร
เมื่อวันเสาร์ไปลองที่ใหม่แถวๆอ้อมน้อยมา เช็คระยะผมของอัพซอฟต์แวร์เกียร์ เครื่องยนต์ ก็ทำให้เร็วดีครับ

เดี๋ยวเดือนหน้าจะเอาอีกคันไปลองศูนย์ใหม่แถววงเวียนพระรามห้าดู
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

王天佑

ผมอารมณ์เดียวกับพี่เลยครับ ตอนที่ซื้ออยากได้ Everest เป็นอันดับหนึ่ง ไปลองขับดูก็ชอบ คอนโซลหน้ามองโปร่งตาดีกว่าค่ายอื่น ...หลังจากนั้นกลับมาหาข้อมูลใน internet อยู่ยกใหญ่ อ่านแล้วใจคอไม่ดี (ไม่รู้เค้าตามลบกันไปหมดหรือยัง) ...ยังไม่พอความอยากได้มันยังเยอะอยู่ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ไปตระเวณถามเพื่อนๆ ที่ใช้ฟอร์ดกันจริงๆ ...หลายคนบอกตรงกันว่าถ้าอยากให้มั่นใจต้องไปยืนเฝ้าจะดีที่สุด...

จากนั้นเลยถอดใจไปถอยเจ้าตลาดแทน ...ใจจริงก็ยังชอบ Everest อยู่ แต่ขอใช้จ้าวตลาดไปพลางๆ รอฟอร์ดเค้าปรับปรุงศูนย์เมื่อไหร่อาจจะได้ไปถอยมาซักคัน  8)

ครับผม

王天佑

ศูนย์เปิดใหม่หลายศูนย์บริการดีครับ พร้อมพอควร
เมื่อวันเสาร์ไปลองที่ใหม่แถวๆอ้อมน้อยมา เช็คระยะผมของอัพซอฟต์แวร์เกียร์ เครื่องยนต์ ก็ทำให้เร็วดีครับ

เดี๋ยวเดือนหน้าจะเอาอีกคันไปลองศูนย์ใหม่แถววงเวียนพระรามห้าดู

ผมกำลังค้นหาศูนย์ที่บริการดีและชำนาญอยู่ครับ

ออฟไลน์ SRY

อย่าว่าแต่ฟอร์ดเลยครับ ทุกยี่ห้อเลยเหมือนกันครับ แล้วแต่ดวง

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **
ต้องมั่นใจครับ ฟอร์ดยอดขายเดี๋ยวนี้ก็ได้หลายพันคัน ก็แสดงว่ายังมีคนต้้งหลายพันคน ยังเชื่อมั่นอยู่ ไม่ได้วิตกกังวลเรื่องศูนย์

ลองเช็คศูนย์ที่อยู่ใกล้บ้านที่สุดดูก่อน ว่าดีมั้ยมีปัญหาอะไรเปล่าครับ เพราะมันทำให้เราสะดวกสุด

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
ส่วนตัวที่บ้านผ่าน Ford มา 3 คัน
คันแรกรถแม่ Escape 2006
คันที่สองใช้เอง Focus MK2 2008 (ใช้ตอนเรียนมหาลัย ไม่รู้ทำไมตอนนั้นกล้าใช้ -*-)
คันที่สามใช้เอง Focus MK3 2012

ตั้งแต่เห็นแม่ใช้ แม่จะบ่นทุกครั้งที่เอารถเข้าศูนย์ และบางครั้งถึงขั้นอารมณ์เสีย
เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาประมาณ 3 ศูนย์แถวบ้าน (บางนาตราด เทพารักษ์ ศรีนครินทร์)
ปัญหาตอนนั้นคือ มารยาทไม่งาม ซ่อมไม่จบ หลังเริ่มใช้ 2 ปี มีศูนย์นึงเริ่มพัฒนา
คนเก่าๆที่มารยาทไม่งามถูกเปลี่ยนไปเป็นคนใหม่ๆ สุดท้ายคันนี้ใช้เกือบ 4 ปี แต่ขายไปเพราะเริ่มเสียและซ่อมไม่จบ
(คันก่อนหน้า และคันถัดไปจากนี้ทุกคัน แม่ใช้แต่ Mitsubishi)

คันที่สองรถผมเอง Focus MK2 ตั้งแต่ใช้ก็เข้าศูนย์ดังกล่าวที่บอกว่าปรับปรุงมารยาทการบริการ คันนี้เวลามีปัญหามักซ่อมจบ เพราะตัวผมจะหาข้อมูลจากในคลับของรถรุ่นที่ใช้ก่อนจะเข้าไปใช้บริการ ไม่มีปัญหาใดๆ

คันที่สาม Focus MK3 ออกที่ศูนย์ที่ใกล้บ้านที่สุด วิ่งได้ไม่กี่สัปดาห์ ฝาปิดถังน้ำมัน (ที่หมุนด้านในไม่ใช่ฝานอก) หลุดออกจากเส้นพลาสติกที่ยึดมันไว้ เข้าไปเคลมที่ศูนย์ที่ออกรถ ก็โดนพนักเหวี่ยงใส่และบ่ายเบี่ยงไม่ทำเรื่องเคลมให้ แถมให้นั่งรอนานมาก นับจากนั้นไม่เข้าศูนย์นี้อีกเลย
เช็คระยะ 2 ครั้งแรกลองเข้าศูนย์แถวร่มเกล้า คิวน้อยมารยาทดีที่กว้างขวางแถมมีที่จอดรถในร่มให้ลูกค้าทุกคัน เข้าได้ 2 ครั้งปิดรับ Ford ครับ รับแต่ Mazda เท่านั้น
กลับมาใช้บริการที่เอาคัน MK2 เข้า ก็บริการดี เวลามีอะไรแปลกๆก็ซ่อมจบโดยที่ผมไม่ต้องไปนั่งหาข้อมูลมาบอกช่าง ก่อนคันนี้หมดประกัน ก็ได้เคลมเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ไปหลายอย่าง ล่าสุดสิงหาคมปีที่แล้วตัว Control ของเกียร์พัง (อาการยอดฮิต) ขึ้นยานแม่ไปศูนย์ดังกล่าว ทำเรื่องเคลมเปลี่ยนอะไหล่รวม 2 วันได้รถกลับมาใช้

สรุป ศูนย์ดีๆ มีครับแต่ตามประสบการณ์มันไม่ใช่ทุกศูนย์ (ปัจจุบันอาจดีแล้ว แต่ไม่กล้าเข้าไปลอง) ทุกวันนี้มี 2 ศูนย์บริการที่ผมไม่กล้าเข้าไปใช้อีกเลย แม้จะไม่เกี่ยวกับการซ่อมรถก็ตาม คิดดูว่าแค่ซื้อที่ปัดน้ำฝน ผมยังขับรถไปศูนย์ที่ไกลกว่าแต่ผมมีประการณ์ที่ดีกว่าเพื่อซื้อ ไม่ซื้อของศูนย์ที่ใกล้บ้าน(ใกล้มากๆ) เพราะคิดว่าถ้าจะให้ศูนย์ไหนได้เงินผม ผมขอซื้อกับศูนย์ที่บริการโอเคดีกว่า

ปล.
1.ปัจจุบันรถ MK3 คันนี้ยังใช้อยู่เป็นรถสำรอง
2.รถที่บ้านเข้าศูนย์ Mitsubishi Ford และ BMW ผมให้ Mitsubishi ดีสุด
(มาเสียตอนเคลมไฟหน้า DRL ขาดใส่ไฟใหม่แล้วไม่ตั้งไฟให้เนี่ยแหละ ตั้งเองได้ข้างเดียว อีกข้างมีท่อไรไม่รู้ขวาง)
3.เคยเข้าไปซื้ออะไหล่ชิ้นเล็กที่ Toyota TBS ให้มารยาทพนักงานชนะ 3 ยี่ห้อด้านบน ฮ่าฮ่า

王天佑

ส่วนตัวที่บ้านผ่าน Ford มา 3 คัน
คันแรกรถแม่ Escape 2006
คันที่สองใช้เอง Focus MK2 2008 (ใช้ตอนเรียนมหาลัย ไม่รู้ทำไมตอนนั้นกล้าใช้ -*-)
คันที่สามใช้เอง Focus MK3 2012

ตั้งแต่เห็นแม่ใช้ แม่จะบ่นทุกครั้งที่เอารถเข้าศูนย์ และบางครั้งถึงขั้นอารมณ์เสีย
เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาประมาณ 3 ศูนย์แถวบ้าน (บางนาตราด เทพารักษ์ ศรีนครินทร์)
ปัญหาตอนนั้นคือ มารยาทไม่งาม ซ่อมไม่จบ หลังเริ่มใช้ 2 ปี มีศูนย์นึงเริ่มพัฒนา
คนเก่าๆที่มารยาทไม่งามถูกเปลี่ยนไปเป็นคนใหม่ๆ สุดท้ายคันนี้ใช้เกือบ 4 ปี แต่ขายไปเพราะเริ่มเสียและซ่อมไม่จบ
(คันก่อนหน้า และคันถัดไปจากนี้ทุกคัน แม่ใช้แต่ Mitsubishi)

คันที่สองรถผมเอง Focus MK2 ตั้งแต่ใช้ก็เข้าศูนย์ดังกล่าวที่บอกว่าปรับปรุงมารยาทการบริการ คันนี้เวลามีปัญหามักซ่อมจบ เพราะตัวผมจะหาข้อมูลจากในคลับของรถรุ่นที่ใช้ก่อนจะเข้าไปใช้บริการ ไม่มีปัญหาใดๆ

คันที่สาม Focus MK3 ออกที่ศูนย์ที่ใกล้บ้านที่สุด วิ่งได้ไม่กี่สัปดาห์ ฝาปิดถังน้ำมัน (ที่หมุนด้านในไม่ใช่ฝานอก) หลุดออกจากเส้นพลาสติกที่ยึดมันไว้ เข้าไปเคลมที่ศูนย์ที่ออกรถ ก็โดนพนักเหวี่ยงใส่และบ่ายเบี่ยงไม่ทำเรื่องเคลมให้ แถมให้นั่งรอนานมาก นับจากนั้นไม่เข้าศูนย์นี้อีกเลย
เช็คระยะ 2 ครั้งแรกลองเข้าศูนย์แถวร่มเกล้า คิวน้อยมารยาทดีที่กว้างขวางแถมมีที่จอดรถในร่มให้ลูกค้าทุกคัน เข้าได้ 2 ครั้งปิดรับ Ford ครับ รับแต่ Mazda เท่านั้น
กลับมาใช้บริการที่เอาคัน MK2 เข้า ก็บริการดี เวลามีอะไรแปลกๆก็ซ่อมจบโดยที่ผมไม่ต้องไปนั่งหาข้อมูลมาบอกช่าง ก่อนคันนี้หมดประกัน ก็ได้เคลมเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ไปหลายอย่าง ล่าสุดสิงหาคมปีที่แล้วตัว Control ของเกียร์พัง (อาการยอดฮิต) ขึ้นยานแม่ไปศูนย์ดังกล่าว ทำเรื่องเคลมเปลี่ยนอะไหล่รวม 2 วันได้รถกลับมาใช้

สรุป ศูนย์ดีๆ มีครับแต่ตามประสบการณ์มันไม่ใช่ทุกศูนย์ (ปัจจุบันอาจดีแล้ว แต่ไม่กล้าเข้าไปลอง) ทุกวันนี้มี 2 ศูนย์บริการที่ผมไม่กล้าเข้าไปใช้อีกเลย แม้จะไม่เกี่ยวกับการซ่อมรถก็ตาม คิดดูว่าแค่ซื้อที่ปัดน้ำฝน ผมยังขับรถไปศูนย์ที่ไกลกว่าแต่ผมมีประการณ์ที่ดีกว่าเพื่อซื้อ ไม่ซื้อของศูนย์ที่ใกล้บ้าน(ใกล้มากๆ) เพราะคิดว่าถ้าจะให้ศูนย์ไหนได้เงินผม ผมขอซื้อกับศูนย์ที่บริการโอเคดีกว่า

ปล.
1.ปัจจุบันรถ MK3 คันนี้ยังใช้อยู่เป็นรถสำรอง
2.รถที่บ้านเข้าศูนย์ Mitsubishi Ford และ BMW ผมให้ Mitsubishi ดีสุด
(มาเสียตอนเคลมไฟหน้า DRL ขาดใส่ไฟใหม่แล้วไม่ตั้งไฟให้เนี่ยแหละ ตั้งเองได้ข้างเดียว อีกข้างมีท่อไรไม่รู้ขวาง)
3.เคยเข้าไปซื้ออะไหล่ชิ้นเล็กที่ Toyota TBS ให้มารยาทพนักงานชนะ 3 ยี่ห้อด้านบน ฮ่าฮ่า

ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ในการใช้ศูนย์ ford นะครับ

ปัจจัยเรื่องศูนย์สำคัญมากครับ ตอนนี้ ผมสอบถามจากเพื่อน คนรู้จัก เว็บบอร์ด กลุ่ม Facebook หลากหลายช่องทางครับ เพื่อให้เข้าใจในตัวรถ everest มากขึ้น

ออฟไลน์ 2k

ผมให้ศูนย์ฟอร์ดซีคอนสแควร์น่าเชื่อถือครับ ช่างดูมีประสบการณ์จริงว่าโค๊ดขึ้นแบบนี้คืออุปกรณ์ตัวไหนเสีย เปลี่ยนชิ้นส่วนที่ไม่ใช่ชิ้นส่วนตัวถังได้ไม่ใช่งงบอกแต่ว่าทำไม่ได้ แล้วก็ที่นี่มีการปรึกษาศูนย์อบรมสาขาบางนายามที่ไม่แน่ใจงานด้วย  :-X เรื่องของยี่ห้อรถยี่ห้อนั้นดียี่ห้อนี้ไม่ดีมันไม่ควรมีแล้วครับ ในความเป็นจริงเรื่องของช่างศูนย์ที่ทำงานพลาดทำไม่เป็นเจอกนหมดทุกยี่ห้อ กระทู้ข้างบนยังมีบ่นเลยศูน์ฮอนด้าบ่ายเบี่ยงงานซ่อมตัวถัง ที่ผมเคยอ่านเจอมาก็มีช่างโตโยต้าบอกอัลติสเครื่องdual vvtiซ่อมเครื่องยาก ยาริสชนมากันชนหน้าไม่มีพนักงานบอกไม่ได้จะได้กันชนใหม่เมื่อไหร่รอมาเดือนนึงแล้ว แล้วแต่วิจารณญานว่าจะเชื่อใครดีเชื่อใครได้บ้าง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

น่าจะเป็นกันเยอะพอสมควรนะครับ จะซื้อรถที่ชอบ แต่ติดเรื่องศูนย์บริการ ทำให้ต้องหันไปหาคันอื่น

ตอนผมซื้อ PPV ก็มีชอบหลายยี่ห้อนะครับ แต่ไม่เท่ากัน เรียงลำดับตามนี้เลย
อันดับ 1. EV ชอบทุกอย่าง... แต่หาศูนย์ที่มั่นใจไม่ได้ ก็เลยไปดูอันดับ 2 แทน...
อันดับ 2. PJS ไปลองอยู่ 3 รอบ ทำใจอยู่นานกับไฟท้ายที่ขัดตา จะจองอยู่แล้ว แต่ติดอีกอย่างเดียวคือแทนคอนโซลกลางมันเบียดเข่าซ้าย ขับนานๆ แล้วเมื่อยแน่ๆ ...ก็เลยไป อันดับ 3
อันดับ 3. For ลองขับดู ก็ชอบในระดับกลางๆ ไม่เหมือน 2 อันแรก แต่ก็จองไปเพราะไม่ติดปัญหาอื่นๆ ...ตอนนี้ใช้ครบสี่หมื่นโลเมื่อเดือนนี้เอง ...ขับไปทั่วขึ้นเหนีอ ล่องใต้...เออ ใช้ๆ ไปมันก็มีหลายอย่างดีกว่าที่คิดไปในตอนแรก อย่างช่วงล่างนี่เกินจาก expectation ไว้มาก

ส่วนถ้าอันดับ 3 ยังไม่ผ่านอีก ก็จะไป MU-X ตัว 3.0 ต่ออีกเหมือนกัน ดูคุ้มดี ข้างในห้องโดยสารโปร่งตา ศูนย์เยอะ เคลมง่าย...ดีงามสไต]ร์ Isuzu

王天佑

ตอนผมซื้อ PPV ก็มีชอบหลายยี่ห้อนะครับ แต่ไม่เท่ากัน เรียงลำดับตามนี้เลย
อันดับ 1. EV ชอบทุกอย่าง... แต่หาศูนย์ที่มั่นใจไม่ได้ ก็เลยไปดูอันดับ 2 แทน...
อันดับ 2. PJS ไปลองอยู่ 3 รอบ ทำใจอยู่นานกับไฟท้ายที่ขัดตา จะจองอยู่แล้ว แต่ติดอีกอย่างเดียวคือแทนคอนโซลกลางมันเบียดเข่าซ้าย ขับนานๆ แล้วเมื่อยแน่ๆ ...ก็เลยไป อันดับ 3
อันดับ 3. For ลองขับดู ก็ชอบในระดับกลางๆ ไม่เหมือน 2 อันแรก แต่ก็จองไปเพราะไม่ติดปัญหาอื่นๆ ...ตอนนี้ใช้ครบสี่หมื่นโลเมื่อเดือนนี้เอง ...ขับไปทั่วขึ้นเหนีอ ล่องใต้...เออ ใช้ๆ ไปมันก็มีหลายอย่างดีกว่าที่คิดไปในตอนแรก อย่างช่วงล่างนี่เกินจาก expectation ไว้มาก

ส่วนถ้าอันดับ 3 ยังไม่ผ่านอีก ก็จะไป MU-X ตัว 3.0 ต่ออีกเหมือนกัน ดูคุ้มดี ข้างในห้องโดยสารโปร่งตา ศูนย์เยอะ เคลมง่าย...ดีงามสไต]ร์ Isuzu

ครับ คิดเหมือนกันเลย
1. everest ติดเรื่องศูนย์
2. pajero คอนโซลหน้าดีไซน์แย่เลยครับ สวยภายนอก แต่นั่งนานๆ เมื่อยแน่ๆ
3. fortuner ให้มาน้อยแต่ราคาก็ไม่น้อยตาม อาจจะต้องปรับปรุงช่วงล่าง
4. Mu-X ผมว่าให้ถุงลมนิรภัยมาน้อยเกินไปมาแค่คู่หน้า ไม่ได้อยากเกิดอุบัติเหตุหรอกครับ แต่มีไว้สบายใจกว่า

ถ้าเทียบตัวเลือก 3 กัน 4 ...ผมชอบภายในห้องโดยสารของ Mu มากกว่า มุมมองหลังพวงมาลัยมันดูโปร่งตากว่า ส่วน For จะให้ความรู้สึกทึบๆ ค่อนข้างอืดอัด ...แต่ในด้านความจัดจ้านอัตราเร่ง และช่วงล่างผมชอบ For มากกว่า... Mu รู้สึกว่ามันหน่วงและ นุ่มไปนิดนึง...แต่ก็ไม่ถึงกับขัดใจ คือถ้าจะซื้อ Mu มาใช้ก็ยังชอบอยู่... ที่นี้มันอยู่ที่ character ของรถแล้วล่ะ ว่าใครให้ weight ไปทางแนวไหนมากกว่าเท่านั้นเอง