ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้ปัญหาของ VOLVO S40 ผลเป็นไงบ้างคับ  (อ่าน 9592 ครั้ง)

ออฟไลน์ tkteana

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้ปัญหาของ VOLVO S40
เห็นว่าเมื่อวันเสาร์ มีการ show ผลเป็นไงบ้างคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: จากกระทู้ปัญหาของ VOLVO S40 ผลเป็นไงบ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 17:57:14 »
ตอนนี้ เท่าที่ ทางคุณโอ๊ค ส่งอีเมล์ ตอบกลับมาหาผม
ก็คือ ทาง วอลโว ก็ให้การต้อนรับอย่างดี และขอโทษกับสิ่งที่เกิดขึ้นในเบื้องต้น

นอกจากนี้ ยังมีการบอกถึงเรื่องที่มีการทดลองกันสดๆ และก็พบปัญหาที่เกิดขึ้น ครับ

หลังจากนี้ ผมคงจะรอดูทาง วอลโว ว่า หลังจากดำเนินการไปแล้ว จะเป็นอย่างไรในขั้นต่อไปครับ

• **
Re: จากกระทู้ปัญหาของ VOLVO S40 ผลเป็นไงบ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 20:12:13 »
ขอบคุณครับ ผมก็อยากทราบว่าจะสามารถแก้ปัญหาได้หรือไม่ครับ
ตัวผมเองกำลังจะได้รถสิ้นเดือนนี้ ก็กังวลเหมือนกันครับ กลัวว่าจะโชคไม่ดีครับ แต่ถ้าแก้ปัญหาได้ ก็จะได้ไม่ต้องกังวล ว่าถ้าเรารับรถมาแล้วเกิดอาการเดียวกันนี้ จะได้นำรถไปแก้ไขได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 22:38:57 »
ถ้าไม่สบายใจ จะถอนจอง ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ แต่อาจจะต้องรอทำเรื่องคืนเงินจองกันสักหน่อยหนะครับ

คือ ณ เวลานี้ ยังไม่มีใครทราบคำตอบครับว่า จะเป็นอย่างไร คงต้องรอดูทางสวีเดนหนะครับ

อ้อ แล้วถ้าถามว่า คันอื่นๆ ที่ใช้เกียร์ Dual Clutch เป็นไหม
DSG ของ VW ลองแล้ว ไม่เป็นนะครับ รถถอยหลังลงมา ก็เหยีบคันเร่ง ขึ้นส่งไปได้เลย

อีกอย่างนึง ถ้าปกติ คุณเข้าเกียร์ D ค้างไว้อยู่แล้ว เวลาขับรถ หรือจอดติดไฟแดง
และไม่ได้สลับไป N ไป D หรือ D ไป N บ่อยๆ โดยปกติ ไม่น่าจะเจอปัญหานี้แหะ

สารภาพครับว่า ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า ทำไม เกียร์ในรถคุณโอ๊ค ถึงเป็นอย่างนี้?

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 14:32:53 »
จากที่ได้ไปฟังอธิบายเรื่องของเกียร์เพาเวอร์ชิพ เปรียบเทียบกับเกียร์รูปแบบอื่นๆ มาด้วย

เท่าที่ทราบในวันศุกร์ที่เป็นการจัดสัมมนารอบแรก มีคำถามค่อนข้างมากในเรื่องนี้จนเลยเวลาไปกว่าชั่วโมง ปัญหาหลักๆ ก็เรื่องขึ้นทางชันแล้วเบรค พอเหยียบคันเร่งรถจะถอยหลังลงไม่มีกำลังส่งขึ้นไปได้ วันเสาร์ทางวิทยากรก็เลยออกตัวก่อนว่าไม่สามารถตอบคำถามแทนวอลโว่ได้ แต่จะตอบทางทฤษฏีให้แทน ซึ่งในวันเสาร์ก็มีคำถามแบบเดียวกันนี้ขึ้นมาอีก

ถ้าจะให้สรุปคำถามหลักเลย จะมีอยู่ 2 เรื่อง

เรี่องแรก ไม่ว่าจะขับทางชันตรงๆ แล้วเบรค แล้วกดคันเร่งอีกครั้ง หรือถอยหลังขึ้นทางชัน รถจะไม่มีกำลังที่จะขึ้นได้จะถอยหลังลงมาเลย

เรื่องที่สอง เวลาหักเลี้ยว หรือกลับรถ ถ้ามีการเหยียบเบรค ซึ่งก็ต้องมีถ้าคุณกลับรถกลางถนน รถจะสะดุด และมีเสียงกึกกักเข้ามา

สองเรื่องข้างบน น่าจะเป็นทุกคัน เพราะเห็นถามเหมือนๆ กันหมด รถทดสอบก็เป็นเหมือนกัน

ส่วนของน้องโอ๊ค พิเศษนิดนึง เพิ่มขึ้นมาแต่ไม่ได้เป็นทุกครั้ง หรือทุกคัน คือ เครื่องกระตุกเวลาสตาร์ทและออกตัว น้องโอ๊คสาธิตให้ดู จะคล้ายๆ เครื่องสำลัก แต่วันไปทดสอบไม่เกิดอาการน่ะครับ

ตอนที่น้องโอ๊ค ทดลองขับขึ้นทางชัน และแตะเบรค ไม่ได้เปลี่ยนเกียร์จาก D มาเป็น N แต่พอเหยียบคันเร่งหลังจากแตะบรคไปแล้ว รถจะถอยหลังไม่มีกำลังขึ้น ทางวิทยากรแนะนำว่า ให้ใช้เบรคมือดึงขึ้น และเหยียบคันเร่งให้สุด แล้วค่อยๆ ปล่อยเบรคมือ รถจะมีกำลังขึ้นได้

ซึ่งวิธีการแบบนี้เป็นการขับขี่ที่คล้ายๆ กับการขับรถในเกียร์ธรรมดา แต่ปัญหาคือ ถ้าต้องขับขึ้นทางชัน อาทิเช่นสะพานพระราม 9 ซึ่งก็ทราบกันอยู่ว่ารถติดมาก และติดกันแบบระยะห่างระหว่างรถไม่ถึง 1 ฟุต การขับขี่ ลักษณะนี้ค่อนข้างจะอันตราย กรณีผู้ขับขี่ไม่มีความชำนาญ หรือไม่คุ้นเคยกับการใช้เกียร์ธรรมดามาก่อน มีสิทธิ์ จะชนทั้งหน้าและหลัง

ถามว่ารถดีหรือไม่ โดยเฉลี่ย ดี แต่สำหรับคำตอบเกี่ยวกับเรื่องเกียร์ในข้อนี้ยังเป็นปมอยู่ ว่าเกิดจากคุณสมบัติของเกียร์ หรือเกิดจากปัญหาความสัมพันธ์ของเครื่องยนต์กันแน่ ก็ต้องรอดูกันต่อไปครับ

เพราะฉะนั้นที่คุณจิมมี่สงสัยว่าทำไมเกียร์ในรถคุณโอ๊คถึงเป็นอย่างนี้ ถ้าเป็นใน 2 เรื่องแรกที่ผมบอกมา ผมว่าเป็นทุกคัน  แต่ถ้าในเรื่องหลังซึ่งเป็นปัญหาเฉพาะคันรถของคุณโอ๊ค อันนั้นก็ต้องไปดูว่าเกิดขึ้นจากอะไร เพราะรถคันนั้นไม่ใช่รถใหม่ แต่เป็นรถทดลองขับ ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไรขึ้นหรือเปล่าในระหว่างการทดลองขับ ก่อนรถจะมาถึงมือน้องโอ๊คครับ ซึ่งทางวอลโว่ก็ควรจะต้องพิสูจน์ และหาทางแก้ปัญหาให้น้องเขาครับ

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 20:36:25 »
อัพเดทนะครับ
ทางวอลโว่แจ้งผมว่า จะนัดให้ผมเอารถเข้าไปเช็คอีกครั้ง ภายในอาทิตย์นี้ครับ
โดยจะมีการเทสโดยคุณโทมัสครับ (ฝรั่งที่ดูแลAfter sale) รวมถึงการทราบปัญหาต่างๆของรถรุ่นนี้ครับ

กลัวอย่างเดียวว่าพอถึงมือหมอแล้วไม่แสดงอาการครับ เพราะมันไม่ได้เกิดทุกครั้งครับ

ทางวอลโว่คอยแจ้งถึงการแก้ปัญหามาเป็นระยะครับ ไม่ได้ทิ้งหนีหายไปไหน ถ้ามีความคืบหน้าจะแจ้งอีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 20:43:59 โดย okcomputer »

ออฟไลน์ iamapisit

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 20:40:22 »
เอาล่ะครับทางvolvo
ถ้าafter saleดีอย่างงี้
อาจเกิดได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:16:29 »
ยินดีด้วยน่ะ น้องโอ๊ค ปัญหาจะได้จบเสียที

ฝรั่งคนที่มาเป็นผู้อำนวยการบริการหลังการขาย ถ้าเขามารับรู้เอง ปัญหาจะได้จบ ไม่ต้องผ่านหลายขั้นตอนครับ

แล้วผลเป็นอย่างไร บอกต่อบ้างเน้อ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 21:59:15 »
อัพเดท
ทางวอลโว่ได้แจ้งถึงการนำรถเข้าตรวจเช็ค จากวันเสาร์ที่19นี้ ให้เลื่อนไปวันที่24-25มิถุนายนแทน
เพราะว่าจะมีการส่งทีมเทคนิคจากสวีเดน มาตรวจเช็คและรับทราบข้อมูลปัญหาต่างๆครับ
โดยจะมีการนัดหมายอีกครั้งครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 17:14:54 »
วันนี้ตกลงเป็นไงบ้างครับ หรือว่าเลือนอีกครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 20:10:57 »
ยังไม่ติดต่อมาเลยครับผมก็รออยู่
โทรไปสอบถามแล้วครับ เค้าบอกว่าเด๋วจะโทรกลับ ก็ไม่โทรมาซะที เลยไม่รู้ว่าจะให้นำรถเข้าเลยไม๊

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 08:00:53 »
ขอบคุณครับสำหรับคสามคืบหน้า ยังรบกวนช่วย update ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 10:09:55 »
สรุปว่าวันนี้ก็เลื่อนไปอีกครับ แต่ก็ไม่ได้แจ้งว่าเพราะอะไร
โดยให้นำรถเข้ามา วันอังคารที่29 มิ.ย. (กำลังจะหมดไปอีกเดือน)

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 12:17:07 »
น่าจะไปร้อง สคบ. เลยครับ ไปลงประจำวันให้เป็นหลักฐานไว้ก่อน ภายหลังจะได้ดำเนินคดีกับเค้าได้ เพราะมันเป็นปัญหาแน่นอน ไม่ได้เป็นทุกคัน และระบบเกียร์กับยี่ห้ออื่นก็ไม่เป็นแบบนี้ครับ จะได้ให้สื่อประกาศให้ลูกค้าทั่วไปรับทราบด้วย จะได้เร่งรีบแก้ไขด่วนเลย รถไม่ใช่ราคาหลักร้อนหลักพัน นะครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 23:20:30 »
กำเจอโรคเลื่อนอีกแล้ว
ขอให้ทางvolvoแก้
ปัญหาให้ได้เร็วๆเถอะก่อนจะมีอุบัติเหตุ
รถไหลลงไปโดนคันหลังเถอะอันตรายพอสมควร
แต่ดีกว่าคันเร่งค้าง
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวจ้า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 09:36:55 »
อ้าว ทำไมเป็นอย่างนั้นล่ะ

น่าจะมีแนวทางการแก้ปัญหาเบื้องต้นให้ด้วยน่ะครับ

ทำแบบนี้เสียชื่อวอลโว่หมดเลย

เลื่อนไปเรื่อยไม่มีคำตอบแบบนี้ ผมกำลังสงสัยว่าเป็น Defect หรือเปล่า เพราะเพาเวอร์ชิพกับยี่ห้ออื่นไม่เป็น ทำไมเจาะจงเป็นเฉพาะรุ่นนี้

สงสัยจริงๆ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 15:04:41 »
ติดตามดูครับทางvolvoจะเอาไงกับลูกค้า
ปล.ถ้าเป็นตอนภูเขาไฟระเบิดอาจพูดได้ว่าบินออกจากโซนยุโรปไม่ได้
เลยต้องเลื่อนนัดอิอิ แต่ตอนนี้ไม่น่าเลื่อนไปเรื่อยแบบนี้ต้องคอยดู
ต่อไปอิอิ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 22:52:43 »
พรุ่งนี้จะนำรถเข้าไปเช็ค แต่ก็ยังไม่รู้ว่าทางวอลโว่จะเลื่อนนัดอีกรึเปล่า วันนี้ทั้งวันยังไม่มีการโทรมายืนยัน
เป็นหน้าที่ผมต้องโทรตาม ย้ำอีกที เป็นหน้าที่ผมต้องโทรตาม ตกลงเป็นผมต้องบริการตัวเอง บริการหลังการขายต้องตามเรื่องกันเองครับ  เพราะมันเลื่อนไปเลื่อนมา

แต่ก็ได้รับคำยืนยันแล้วให้นำรถเข้าตรวจเช็คพรุ่งนี้ได้(ต้องตามเอง)  ทางวอลโว่จะให้ผมคุยกับคุณโทมัสในวันพรุ่งนี้
เด๋วพรุ่งนี้จะลองฟังคำตอบดู

ตอนนี้รู้สึกแย่มากกกก  รู้สึกตัดสินใจผิดที่ซื้อวอลโว่ อ่านตามรึวิว ก็เป็นรถที่ดีคันนึง แต่ตอนนี้ไม่อยากได้ละ อยากได้เงินคืนทุกบาททุกสตางค์

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 07:31:50 »
เท่าที่ทราบ ไอ้เจ้าฝรั่งมันมาตั้งแต่วันเสาร์แล้วครับ แต่เค้าจัดการภายในก่อนมั้งครับ ยังไงก็ของให้แก้ไขได้นะครับ ผมไปเอาเงินจองคืนแล้ว ไม่ได้ได้เรื่องเลยกับบริการเสียความรู้สึกมากเลยครับ ผมก็เข้ามาติดตามจะเดือน แล้ว

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 09:42:51 »
ขอให้แก้ปัญหาได้ และเรื่องราวจบลงด้วยดีน่ะครับ

แต่จริงๆ ตอนนี้ทางวอลโว่ น่าจะชี้แจงได้ว่า เรื่องพวกนี้เกิดขึ้นจากผลิตภัณฑ์ หรือเป็นเพราะมีข้อบกพร่องที่ต้องปรับปรุง รวมถึงปรับปรุงอย่างไร เพื่อแก้ปัญหา แทนที่จะเลี่ยงไปมาแบบนี้

จะทำให้ชื่อเสียงในภาพรวมเสียไปด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 14:05:36 »
ขอให้แก้ปัญหาได้ และเรื่องราวจบลงด้วยดีน่ะครับ

แต่จริงๆ ตอนนี้ทางวอลโว่ น่าจะชี้แจงได้ว่า เรื่องพวกนี้เกิดขึ้นจากผลิตภัณฑ์ หรือเป็นเพราะมีข้อบกพร่องที่ต้องปรับปรุง รวมถึงปรับปรุงอย่างไร เพื่อแก้ปัญหา แทนที่จะเลี่ยงไปมาแบบนี้

จะทำให้ชื่อเสียงในภาพรวมเสียไปด้วยครับ
+1ครับ
ปล.รอความคืบหน้าจากคุณokcomputer
สู้ต่อไปน่ะทาเกชิอิอิ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 22:46:36 »
อัพเดท
วันนี้ผมได้นำรถเข้าไปเช็คตามที่นัดไว้ โดยได้เข้าไปพบคุณโทมัสตามที่ คนของวอลโว่คาร์นัดไว้ครับ
โดยมีคุณโทมัส และService Manager (ไม่เห็นมีล่ามเลยครับ)

ผมได้พูดคุยถึงปัญหาที่เกิดขึ้นกับรถ การใช้งานรถ โดยคิดว่าทางService Manager คงจะอธิบายให้ฟังทีหลังหน่ะครับ เพราะเค้าก็ไม่แปลให้ทางคุณโทมัสฟังเลย ตลอดการพูดคุยกัน

สรุปจากใจความ คือ ปัญหาเกิดจากซอฟแวร์ ของเครื่องยนต์ครับ ไม่ได้มีปัญหาเกี่ยวกับเกียร์Power Shift แต่อย่างใดตามที่ทางศูนย์ลุมพินีแจ้ง(ว่าเกิดจากซอฟแวร์ของตัวเกียร์) และ ทางวิทยากรในวันที่อบรมแจ้งว่าต้องปรับตัวให้เข้ากับเกียร์รุ่นใหม่ เพราะเกียร์ออกแบบให้เป็นแบบกี่งอัตโนมัติ

ทางService Manager อธิบายว่าปัญหาเกิดจากเครื่องยนต์ทำงานไม่สัมพันธ์กับเกียร์ คือในขณะที่เข้าเกียร์D เครื่องยนต์ทำงานหนักมากขึ้น แต่เครื่องยนต์จ่ายน้ำมันเท่าเดิม ทำให้เกิดอาการดึงรอบ ทำให้เครื่องยนต์กระตุก หรือแม้กระทั่งการเหยียบเบรค(กล่องสมองกลจะตัดการทำงานของส่วนต่างๆที่ไปเครื่องยนต์ ) และเมื่อปล่อยเบรค เหยียบคันเร่ง (สมองกลต้องสั่งงานให้เครื่องยนต์ จ่ายน้ำมันมากขึ้นเพราะเกียร์เริ่มทำงาน) ในรอบต่ำๆก็เกิดอาการรอบสวิงได้บ่อยรวมถึงการขึ้นเนินชันที่รถไม่มีแรงด้วย (โดยยันยืนไม่เกี่ยวกับเกียร๋์PowerShift)

อาการเครื่องสำลักกระตุกตอนออกตัวก็เหมือนกัน สมองกลของเครื่องยนต์ทำงานไม่สัมพันธ์ กับการมีโหลดที่เพิ่มขึ้น

ส่วนเรื่องการแก้ไข  เห็นบอกว่าทีมเทคนิคกำลังจะมาในอาทิตย์นี้ ไม่ได้มาตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว (ไม่รู้อันไหนจิง คนของวอลโว่คาร์บอกว่าจะมา วันที่24-25 แต่ถ้าเค้าเลื่อนก็แค่โทรแจ้ง ผมเข้าใจครับว่าข้อมูลอาจผิดพลาดได้ แต่ต้องโทรแจ้ง ผมก็จะได้ไม่ต้องมานั่งเดา ว่าเพราะอะไร)   จะนำซอฟแวร์ใหม่มาเทส ว่าจะแก้ปัญหาได้รึเปล่า และในวันศุกร์ที่2นี้นัดให้ผมไปรับรถครับ 

ทางวอลโว่เค้าบอกกับผมว่า ทางผู้ใหญ่ของวอลโล่ทราบเรื่องนี้และมีความจริงใจในการแก้ปัญหา และจะรับผิดชอบ100% ไม่ต้องห่วง (ซ่อมกันตลอดชีพรึเปล่า...อันนี้คิดในใจ) 

ท้ายสุดทางService Manager ได้บอกกับผมว่า...ได้เจอปัญหานี้ตั้งแต่ตอน รถออกมาใหม่ๆ โดยเค้าเป็นคนพบปัญหาด้วยตัวเอง โดยพบว่าปัญหาเกิดขี้นที่ซอฟแวร์ของเครื่องยนต์   คำถามค้างคาใจของผมคือ ในเมื่อรู้ว่ารถมีปัญหา ทำไมถึงได้กล้านำรถออกมาขาย??

ถ้ามีข้อมูลใหม่ๆจะมาอัพเดทอีกครั้งครับ (อยากให้จบไว้ๆ อยากใช้รถแบบมีความสุข)

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 23:23:42 »
ขอให้ทางvolvoแก้ปัญหานี้
ให้ได้ครับเป็นกำลังใจให้

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 08:15:42 »
เอาใจช่วยท่านเจ้าของรถนะครับ ถ้าเป็นที่ software ก็ขอให้ up แล้วหายก็แล้วกัน แต่ถ้าบอกว่าพบปัญหาตั้งแต่แรกแล้ว ทางบริษัทแม่ งง..งง  ปล่อยรถออกมาขายได้ไง  ไม่น่าผ่าน QC ออกมาเลย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 09:47:34 »
ถ้า Service Manager แจ้งว่าพบปัญหานี้ตั้งแต่ต้นแล้ว และเป็นคนพบด้วยตัวเอง

ถ้าเขาพูดอย่างนี้จริง ทำไมจึงไม่มีการแก้ไขปัญหา และชะลอการส่งมอบออกไป แต่กลับส่งมอบรถให้ลูกค้าตามปกติ

แถมยังซื้อเวลาไปเรื่อยๆ รถเริ่มส่งมอบตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว จนถึงปัจจุบันกว่า 7-8 เดือน ถ้าทราบปัญหาจริงๆ และแก้ได้จริงๆ ทำไมไม่แก้ เพราะเวลาก็ผ่านมากว่าครึ่งปีแล้ว

อย่างนี้น่ากลัวน่ะ ทำให้คิดได้ว่า แล้วรุ่นอื่นของแบรนด์นี้มีอย่างนี้หรือเปล่าเนี่ย

จริงๆ อยากให้ทางคุณจิมมี่เข้ามาสังเกตุการณ์ และสอบถามเรื่องนี้กับทางผู้ใหญ่ของเขา ว่าเป็นอย่างที่คนของเขาพูดหรือเปล่า แล้วทางผู้ใหญ่ทางนั้น ทราบเรื่องนี้หรือเปล่า เพราะมันกระทบกับความเชื่อมั่นในแบรนด์อย่างรุนแรงครับ

ออฟไลน์ Serpent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 19:32:11 »
ผมว่าใจเย็นๆครับ คิดว่าปัญหานี้น่าจะแก้ไขได้ครับ ในหลักการแล้วเข้าใจว่าทาง Volvo เค้าต้องมั่นใจว่าสิ่งที่ทำจะแก้ปัญหาได้โดยไม่มีผลข้างเคียง ไม่อย่างนั้นฝรั่งไม่บินมาเองหรอก เรื่องนี้น่าจะอยู่ในระดับ Volvo Thailand. ผู้จัดการศูนย์อาจจะยังไม่ได้รับข้อมูลล่าสุดก็ได้ เลยทำให้ตอบปัญหาแบบขอไปที

ผมเองใช้ V70 อยู่เท่าที่ใช้มาประมาณ 2-3 ปีรถไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย และยังชอบมากๆ กับรถคันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2010, 19:39:05 โดย Serpent »