ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอู่ทำสีขาวมุกหน่อยครับ  (อ่าน 9161 ครั้ง)

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
แนะนำอู่ทำสีขาวมุกหน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 12:05:49 »
พอดีมีคนถอยเฉี่ยวกันชนหน้ามา พอไปทำสีที่อู่สามมิตร (ซึ่งคิดว่าหาในเน็ตมาดีแล้ว) ตอนนั้นรีบไปธุระต่อเลยไม่ได้นำไปจอดตากแดดเพื่อเทียบสีอย่างละเอียด กลับมาพบว่าเพี้ยนอย่างมาก  >:( >:(

[/url]

รบกวนทุกท่านเเนะนำอู่ทำสีให้หน่อยครับ หากเข้าไปทำสีที่ศูนย์บริการจะดีกว่ามั้ย ? หรือว่าที่ไหนดี เเนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: แนะนำอู่ทำสีขาวมุกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 23:18:40 »
ขาวมุกกับกันชนหน้าทำยังไงก็ไม่เหมือนมั้งครับ อันนี้รถผมก็เพิ่งไปทำมากันชนหน้ากับแก้มข้างด้วย ขนาดซ่อมศูนย์ทำพร้อมกันนะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำอู่ทำสีขาวมุกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 01:03:36 »
สีขาว ผมก็ทำแล้วไม่ตรงครับ ผมว่าน่าจะยากนะที่จะผสมให้สีได้เหมือนเดิม  :(

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 01:36:55 »
ของผมเคยทำแล้วออกมาใหม่ๆสีตรง แต่ใช้ไปสักพักเหมือนมันเก่าและเฝดไม่เท่ากัน สุดท้ายก็ไม่ตรงอยู่ดี
ลองไปปรึกษาที่ Doctor Auto หรือ Masterpiece ดูครับ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 02:57:29 »
ของผมเดิมๆจากโรงงานตรงครับ

ผ่านไป 5-6 ปี มันก็เพี้ยนไม่ตรงกันแล้วครับ ทั้งหน้าและหลัง

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 12:38:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ถ้าผมจะสั่งอะไหล่จากศูนย์มาทั้งชิ้น(สีน่าจะทนกว่า) พี่ๆคิดว่าเป็นยังไงบ้าง ?
สีจะทนกว่าทำตามอู่หรือว่าสีจะเพี้ยนน้อยกว่ารึปล่าวครับ ?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 13:08:19 »

ถ้าผมจะสั่งอะไหล่จากศูนย์มาทั้งชิ้น(สีน่าจะทนกว่า) พี่ๆคิดว่าเป็นยังไงบ้าง ?
สีจะทนกว่าทำตามอู่หรือว่าสีจะเพี้ยนน้อยกว่ารึปล่าวครับ ?

สั่งใหม่มา ก็ได้สีโรงงาน ครับ

แต่... อย่าลืมว่า สีรถโดยรวม มันดรอปลง หมองลง ซีดลง ซึ่งยังไงก็ไม่เท่า เคยเจอมาหลายคน บอกว่าไปทำสีแล้ว สีไม่ตรง สีเพี้ยน

ถ้าอู่มาตรฐานนะ อู่เขาก็ใช้เบอร์สี ตามเบอร์โรงงานนั้นล่ะครับ ซึ่งมันตรงอยู่แล้ว

แต่บางอู่ใช้สายตาเทียบ หรือ พ้นบน demo เทียบเอา บางทีก็เหมือน บางทีก็เพี้ยน บางก็สว่างกว่า บางทีก็ทึบกว่า สีเดิม

ปล. ถ้าจะให้ตรงเป๊ะ ตรง scan สีจากรถ ณ เวลานั้นเลย แล้วเอามาผสมเอา ตามผลที่ scan ได้ครับ หลายๆ อู่สี มีเครื่อง scan ค่าสีพวกนี้ีแล้ว

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 18:04:28 »
เนื้อเหล็กกับเนื้อพลาสติก พ่นสี ยังไงก็มีเพี้ยนครับ มากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับอู่ครับ ยิ่งสีขาวมุกด้วย จะเพี้ยนได้ง่ายครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 17:08:56 »

สั่งพาร์ทมามันมาเป็นงานดิบไม่มีสีครับศูนย์เอามาพ่นเองอยู่ดี  ไม่มียี่ห้อไหนสั่งมาแล้วได้สีมาจากโรงงานครับเพราะบนชิ้นงานที่มีสีถ้าไม่ประกอบขึ้นรถมันบิดไปบิดมาสีแตกหมดครัย