ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถฟอร์จูนเนอร์ครับ  (อ่าน 4460 ครั้ง)

ออฟไลน์ rakpong

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องรถฟอร์จูนเนอร์ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 10:52:20 »
รถฟอร์จูนเนอร์หน้าแชมป์ออกห้างปี 55 ของคุณพ่อมีเสียงดัง อิ๊ดๆจากเบรครถ เอารถเข้าศูนย์เช็คเบรคแล้ว เปลี่ยนผ้าใบเบรค เจียจานเบรค ก็ยังมีเสียง เปลี่ยนศูนย์แล้วก็แก้ไม่หาย เอามาเข้าอู๋นอกลองแก้ไขดูก็ยังเหมือนเดิม พอจะทราบไหมครับเป็นเพราะอะไร ขอบคุณครับ

ปล.รถเชียงใหม่ครับ มีเสียงช่วงปี 56 จนถึงปัจจุบันก็ยังเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องรถฟอร์จูนเนอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 11:31:22 »
ถ้าไม่ทนรำคาญ  ก็อาจเสียเงินฟรีถ้าทำใจยอมรับเสียงได้ก้จบ
ทางแก้ก้มีอีกแต่ลองแล้วอาจได้ผลไม่ได้ผลบ้าง     เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่เป็นของยี่ห้ออื่น  ต้องทดลองดูที่มันเหมาะกับเรา   เจียรจานใหม่อีก อาจต้องหาร้านเจียรใหม่ที่ฝีมือกว่านี้อีกจับถูกจุด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: สอบถามเรื่องรถฟอร์จูนเนอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 12:57:44 »
อย่าลืมเช็คลูกปืนล้อด้วยนะครับ อาจเกาไม่ตรงที่คัน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 18:01:35 »
สภาพแม่ปั้มเบรกเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 22:53:12 »
เรื่องเสียงอธิบายยากครับ ต้องฟังจากหู บอกต่อๆๆกันแบบนี้ตีความไม่ตรงกัน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 11:36:05 »
เช็คเบื้องต้น
- สลักคาลิปเปอร์เบรค ทั้งซ้าย-ขวา เปลี่ยนจารบีใหม่
- เซ็นเซอร์ ABS สกปรก
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 11:36:10 »
อาการเดียวกันเลยครับ โดนศูนย์ให้ทำตั้งแต่เจียเบรคไปยันเปลี่ยนลูกหมากกับก้ามปูหมดไปเป็นหมื่นก็ยังไม่หาย ล่าสุดมาบอกว่าน้ำมันเฟืองรั่วแล้วมันค่อยๆซึมเข้าผ้าเบรคทำให้เกิดเสียง ถ้าจะเปลี่ยนทั้ง set นี่ได้เสียไปอีกหลายหมื่นครับ เลยคิดว่าจะขายแล้วซื้อใหม่ดีกว่า